Tìm hiểu về con quay hồi chuyển và ứng dụng của nó trên thiết bị di động

Quang Thái nè
11/2/2013 1:56Phản hồi: 173
173 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

banh.tieu
TÍCH CỰC
11 năm
Gia tốc kế giúp biết được gia tốc tác dụng lên vật => xác định được tổng lực tác dụng lên vật.
Khi vật đứng yên thì luôn chịu tác động của trọng lực g => gia tốc đo được là gia tốc trọng trường 9.81m/s^2. Xác định được hướng của trọng lực này có thể xác định góc quay của thiết bị, làm 1 số game đua xe. V. Vvvv
Con quay hồi chuyển xác định hướng của thiết bị từ đó triệt tiêu được gia tốc trọng trường trong gia tốc kế giúp xác định chính xác lực thực sự tác động lên thiết bị. Quy tắc hoạt động khá đơn giản, 1 vật quay luôn có xu hướng bảo toàn trục quay. Tương tự khi bánh xe đạp quay trục quay của bánh được bảo toàn nên xe ko bị ngã => xác định được hướng của trọng lực so với hệ toạ độ của thiết bị.
:oops: Nói chung, không hiểu lắm về nguyên lí.
Chỉ nhận biết ứng dụng của nó thôi.
Đọc bài này xong mới thấy nhiều siêu phẩm không có con quay hồi chuyển mà chỉ có gia tốc kế 😁
quangvnz
ĐẠI BÀNG
11 năm
ĐỌC 1 HỒI THÌ E ĐÃ....KHÔNG HIỂU GÌ CẢ 😁
Anh Tây râu ria trong clip đẹp trai quá
Bài viết hay nhưng có chỗ chưa chính xác, vì mình làm trong nghành điện tử , đã từng mua các chip này về dùng.
VD : về việc phát hiện thiết bị nghiêng theo các hướng thì cảm biến gia tốc (acceleration sensor) làm được hết ( trừ việc xoay thiết bị theo trục thẳng đứng , phải dùng đến gyroscope) ,đó là lý do gyro mãi vê sau mới áp dụng.
Về la bàn khi sử dụng Maps thì nó dùng con la bàn điện tử (cảm biến từ trường như nam châm , nhưng nó dùng cảm biến Hall thay vì nam châm) không dùng gyro , việc calibration ở 1 số máy như BB 9900 là để calib cho con Hall này.
...
Dù sao cũng cảm ơn bài của bạn. Mình rất vui nếu có thể giúp 1 ít trong luồng này.
alienthai
TÍCH CỰC
11 năm
Cái này hay...
ngoanrazo
TÍCH CỰC
11 năm
bây giờ mới biết là cù chuối có tồn tại trên đời 😁
ngày xưa đến mùa cù là được chơi cù gỗ vui ghê, 15 năm nay chưa bao h thấy lại con cù nào cả....con cù hồi đó to như cái chén cơm, đủ hình dạng...ôi tuổi thơ...
fly2thesky
ĐẠI BÀNG
11 năm
nói chung là ko hiểu .
Khái niệm này thì mình biết lâu rồi, nhưng hôm nay mới có dịp hiểu cụ thể nó là như thế nào 😁
Khó hiểu thật, trước đi học lý thì cứ ốp công thức vào là xong.
Mờ bác nào biết con quay chuyển hồi này bán ở đâu k nhỉ, mua về nghịch chút.
n.kien
TÍCH CỰC
11 năm
@khoaitay56 Về tháo bánh xe đạp ra rồi mua dây thừng buộc lên chơi
nhatminh01
ĐẠI BÀNG
11 năm
@khoaitay56 Lên mạng có bán gyroscope cùng khớp vạn năng, nguyên bộ 48 bảng Anh 😆
xyzmen
CAO CẤP
11 năm
thông tin này chính xác nè
nhatminh01
ĐẠI BÀNG
11 năm
@xyzmen vui lòng dẫn chứng ạ 😃
cho em hỏi cái này để xác định vị trí của thiết bị mà xoay màn hình phù hợp
vậy trong khi cảm biến gia tốc nó cũng có tác dụng xác định hướng và xoay màn hình phù hợp
cho em hỏi là 2 cái cảm biến này nó khác nhau như thế nào ạ
em không đc thông mình lắm mong các bro khai sáng để em phân biệt đc đâu là cảm biến gia tốc và đâu là cảm biến con quay hồi chuyển ạ
Bài viết chất lượng quá ! Thanks
cái này hiểu kỹ đc nó khá phức tạp
gatr0ngc0n
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bài viết quá hay 😁
Good job ;)
Sợ tinhte lắm, giờ mà em đưa ra dẫn chứng là Apple không phải là hãng đầu tiên đưa gyroscope vào điện thoại là bị các bạn iFaan cuồng ăn thịt ngay. Thôi Apple cái gì cũng là nhất và đầu tiên ạ 😆)))
nhatminh01
ĐẠI BÀNG
11 năm
@KenzDK Bạn cứ dẫn chứng, có thịt cũng chỉ thịt trên diễn đàn, chứ có mất tí gì của bạn thiệt đâu mà sợ 😃)
linh05
TÍCH CỰC
11 năm
M đọc xong đau hết cả đầu ><

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019