Tìm hiểu về công nghệ OLED và AMOLED

Nam Air
26/7/2009 9:17Phản hồi: 52
Tìm hiểu về công nghệ OLED và AMOLED
Tương lai dành cho màn hình OLED đang rộng mở. Ngày mà OLED thay thế LCD không còn xa, bất chấp việc màn hình tinh thể lỏng LCD đang phát triển mạnh mẽ, tuy nhiên xu hướng của thời đại mới chắc chắn sẽ nghiêng về OLED, trở thành dòng sản phẩm thay thế cho thế hệ màn hình CRT xuất hiện trên những chiếc Tivi đầu tiên của thế kỉ trước, tinhte.com xin mời bạn đọc tìm hiểu về công nghệ OLED trong bài viết sau đây.
52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em chưa được xem thử mấy máy dùng công nghệ Oled này, nhưng xem qua thì phải gọi là "sự thay thể hoàn hảo cho LCD".
blueskya1
ĐẠI BÀNG
15 năm
bài viết hay lắm nhưng hình như tinhte định phát hành báo hay sao ma` lại post bai` bắng file ảnh thế nhỉ ....................?
Em cũng nghĩ y như bác 😁 LX.us còn có báo mà tinhte không có báo là hơi phí :D
hihi, mình gởi bài bằng file jpg thì nó mới đẹp, vì giữ nguyên định dạng, hình ảnh minh họa và xxx, còn nếu chỉ có chữ không thì chán lắm, chưa chắc anh em đã chịu đọc hết bài nếu nó chỉ là chữ với chữ...
hehe sáng tạo mới cần phát huy nhiều hơn thế nữa nhé bác 😁
Một bài viết hoàn hảo, bây giờ với em 2 khái niệm này đã rõ ràng.
Hồi trước xem mấy cái tivi OLED, đúng là ăn đứt mấy cái LCD và cả Plasma, để ngoài trời mà vẫn sáng, màu vẫn tươi! Mỗi tội giá giờ vẫn hơi chát 😁:D
Bài viết tuyệt quá, OLED tuyệt, AMOLED cũng tuyệt. Ôi đâu đâu cũng tuyệt.
duongv3
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bái viết rất công phu .Cảm ơn bác AB nhiều !
em thấy mấy cái màn hình OLED nét căng ra, mà lại rất sáng nữa, nhìn tốt ở mọi góc nhìn, nhưng chưa được thấy cái AMOLED:mad:
hellblade0x
ĐẠI BÀNG
15 năm
Xem mấy video clip preview đt Samsung có dùng AMOLED phải nói là ăn đứt các loại màn hình khác,sáng,rực rỡ,rõ nét
thank chủ thớt, bài này rất bổ ích cho cư dân...chắc đọc nhìu lần mới thấm dần...hihi...
Bài viết rất hữu ích, nhưng đọc cứ như tài liệu kỹ thuật nào ấy nhỉ😃
xin hỏi là bài này là sưu tầm hay bác chủ tự viết đấy ạ? Kiến thức quả đáng khâm phục!
Padydohv
TÍCH CỰC
15 năm
Hôm nay thấy samsung bắt đầu bán con i8910 omnia HD sử dụng loại màn hình này.đọc bài này của bác.Mai phải ra hàng chiêm ngưởng con này xem có nên bán iPhone để đổi sang không
Theo em nghĩ thì bác Airblade14 có tài liệu sẵn, dựa vào khung rồi dịch ra. Bài viết hay quá, thật khâm phục. Bác dùng phần mềm gì để làm bài này mà đẹp quá.
- AMOLED đã có từ Nokia N85 và Nokia 6600f hiện nay là trên Nokia N86, tuy nói ít tiêu thụ điện năng nhưng đôi khi dùng vẫn có cảm giác hao pin.... Cái này khá khách quan vi có thể do cách sử dụng, cách sạc pin, độ sáng màn hình, thời gian thao tác máy, nghe nhạc... Tôi thấy nhược điểm của các loại điện thoại sử dụng công nghệ màn hình này khi ra ánh nắng mặt trời trực tiếp thì bạn không thể nhìn thấy bất cứ gì trên màn hình điện thoại, kể cả khi có ng gọi đến.... (đã thử trên N85 và N86), còn trên các loại màn hình TFT của nhiều máy thông dụng hiện nay thì bạn nhìn khá rõ)
@anh Airblade14 : bài viết của anh quá công phu và quá hay, rất cảm ơn...
vubaotrung
ĐẠI BÀNG
15 năm
Hi, bây giờ mới đọc & hiểu đầy đủ về màn hình OLED. Trước chỉ biết mỗi cái là nó mỏng hơn & tiêu thụ ít điện năng hơn.

M vừa tậu 1 chú M7603 (Beat DJ) của SS, cũng xài công nghệ OLED (AMOLED). Đúng là màn hình hiển thị ngoài trời rõ hơn. Chú này có cảm biến quang, có thể hiển thị độ sáng tương ứng với môi trường. Đi ngoài trời mà vẫn nhìn rõ (1 phần là độ tương phản giữa màu chữ và màu nền cũng khá tốt).
Mình hay dùng Nokia. So với Nokia thì hơn nhiều rồi, nhưng Ko biết so với mấy chú BB đời mới thì sao. Để mai thử đến so với chú BB 8800 của ông anh cùng cq xem sao.
Sự thay thế hoàn hảo cho LED trong tương lai! Vẫn là Airblade14 với các bài viết (post) chất lượng! Cám ơn nhiều!
andyleek
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bài viết rất hoành tráng...chắc bác phải nhọc công lắm đây....Đề nghị 4r cho bấm thanks 10 lần thay vì 1 😁
hoatran
ĐẠI BÀNG
15 năm
một bài về amoled rất hay. Xin bạn phân tích ưu khuyết rỏ ràng giữa amoled và oled !?
một bài viết đầy giá trị nếu không nhét chữ Sa.....
Em xin tán thành tinhte.com làm báo ạ! 😁 Em ủng hộ cả hai tay luôn.
toby2vienbi
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bài viết này có tham khảo trên mấy trang khác rồi 😁
Dù sao cũng cảm ơn bạn đã chỉnh sữa lại và post lên để mọi người xem.
Bài viết nhìn bắt mắt lắm ^^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019