Tìm hiểu về tính năng 2 sim trên Nokia Lumia 630

vuhai6
16/5/2014 8:36Phản hồi: 117
Tìm hiểu về tính năng 2 sim trên Nokia Lumia 630

Nokia Lumia 630 là chiếc điện thoại 2 sim đầu tiên trong thế giới Windows Phone, cách thức hoạt động giống với phần lớn những điện thoại 2 sim khác. Trong thời gian chờ thì 2 sim của máy luôn kết nối đồng thời, tuy nhiên nếu 1 sim nhận cuộc gọi thì sim kia sẽ bị ngắt đi. Với kết nối dữ liệu, Lumia 630 tỏ ra khá mạnh mẽ với việc cả 2 sim đều hỗ trợ 3G, và bạn có thể lựa chọn để sử dụng sim nào cho kết nối chính một cách đơn giản, cũng không phải chỉnh APN cho từng sim. Điểm mình thích ở trên chiếc Lumia 630 này đó là việc trình bày khá rõ ràng và đơn giản, giúp cho bạn có thể nhận biết nội dung đang thuộc sim 1 hay sim 2 dễ dàng và thuận tiện.

Gọi điện - nhắn tin - 3G

Lumia 630 có 2 sim không online đồng thời, nghĩa là trong thời gian chờ thì 2 sim kết nối cùng lúc tuy nhiên nếu có 1 sim đang nhận cuộc gọi thì sim kia sẽ bị ngắt đi. Giống với phần lớn những chiếc điện thoại 2 sim khác hiện có trên thị trường. Điểm mạnh của 630 đó là cả 2 sim đều hỗ trợ kết nối 3G, do đó bạn sẽ linh động hơn trong quá trình sử dụng

Phần mềm điều khiển

Phần mềm điều khiển là phần khá quan trọng đối với người dùng điện thoại 2 sim, để có thể tuỳ chỉnh từng sim được tốt hơn. Với Lumia 630 nói riêng và các điện thoại WP nói chung thì bạn có thể tìm thấy mục cellular + SIM trong Settings. Tuy nhiên, phần tuỳ chỉnh của Lumia 630 không có nhiều lựa chọn cho bạn. Ngay trên cùng là lựa chọn Data cùng 3G, bạn sẽ chọn dùng 3G của Sim 1 hay Sim 2. Như trong hình là mình đang dùng 3G của Sim 1: Mobifone, trong trường hợp muốn đổi qua Sim 2 thì cũng lựa trong đây, việc chuyển đổi khá nhanh.

Kéo xuống dưới cùng là phần tuỳ chỉnh cho từng sim một. Trong mỗi Sim thì bạn có thể đặt tên cho nó, đổi APN lại theo ý muốn (thông thường APN có sẵn trong 630 và bạn chỉ cần dùng, không cần chỉnh lại). Mục SIM applications cũng được đặt trong đây.

Bình thường thì trên Lumia 630 sẽ hiện 2 icon điện thoại, 2 icon tin nhắn, tuy nhiên bạn có thể gom chúng thành một được trong phần settings của từng mục. Trong settings của Phone hoặc sms sẽ có mục "Link tiles", chọn vào đó để gom các icon lại, và bạn nên gom lại để dễ quản lý hơn.

30.png 40.png
117 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

liemoffline
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình thì dùng 1 sim để gọi, 1 sim dùng 3G, lúc mới mua cứ bấm cái sim 2 m2 mình thì chưa lấp vào tưởng đâu nó bị lỗi chứ haizzzz
Chỉ thắc mắc nokia cho thị trường VN có tiếng việt sao review nào cũng để tiếng Anh

Chẳng lẽ 1 trang lớn như tinhte mà cũng "sính ngoại" thế à ?
@[PK] Bộ tinh tế thu tiền 5k/1 tháng để đọc tin hay sao mà bắt ng ta phải làm theo ý bạn vậy,mình cũng chỉ xài tiếng anh cho gọn và dễ hiểu
Với lại để tiếng anh nó mới cho xài contana
@kotientieu Mình với tụi bạn hầu như 90% là để giao diện tiếng anh, ko phải là để chứng tỏ này nọ, mà là bọn mình cảm thấy thoải mái hơn khi sử dụng giao diện tiếng anh, lên xem review của các video nước ngoài cũng dễ theo dõi hơn. Chủ topic cũng có thể như thế hoặc họ ko để ý. Bạn ko cần phải bắt bẻ lặt vặt như vậy !
Đơn giản thôi: không thích thì cút!
@kotientieu Thật lòng ko phải tinh vi gì đâu, trình độ T.A cũng ở mức gà mờ, nhưng tất cả các đồ điện tử mình dùng đều để T.A phần vì thói quen phần vì để tiếng việt nhiều từ nó dịch ra không chính xác nên chẳng hiểu nó là cái gì luôn.
@git_kid Ngay cả trên BB OS 6 cũng có tiếng Việt nhưng đại đa số dùng tiếng Anh,
Ngon thế bác?
đã mua 1 cái từ hồi thứ 2 cho bà chị, pin xài tốt, chất luong hoàn thien sp tốt, uoc gì duoc len do phan giải HD mà tăng len 4tr5 cũng cam lòng 😔, nhưng rõ ràng đây la cai dt rất đáng tiền, mấy ứng dụng như từ điển, doc sách, game của winphone8 cũng khá nhiều, khác hẳn suy nghĩ của mình trước đây hehe
V’t
TÍCH CỰC
10 năm
Kể mà khi download nó chia dữ liệu thành hai gói nhỏ và tải trên hai sim thì nhanh gấp đôi nhỉ
liemoffline
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lumia62o Gọi là Load Balancing trong quản trị mạng (bệnh nghề nghiệp) ^.^
@lumia62o Thế có mà vô đối quá 😃
@liemoffline kể mà lúc nào cũng online 2 sóng, 1 sim đang gọi mà sim kia có cuộc gọi đến
thì máy có chế độ chuyển sang nghe sim kia và chế độ giữ cuộc gọi hiện tại thì ngon nữa 😁
VUHEO
TÍCH CỰC
10 năm
@tonynguyen91 Hình như hiện nay duy nhất HTC làm được điều đó. Mình xài Desire600 rồi hiện tại One 802w làm thế bình thường. Đang ngóng Nokia làm được bản 2sim như thế thì xài thử WinPhone, đọc review thấy thua rồi

Sent from my HP Slate 8 Pro using Tapatalk
@lumia62o Có 2 gói chia cho 2 bên thì được chứ chia 1 gói ra thành 2 gói nhỏ thì ko được bạn ah
con 630 này nhìn bên ngoài đẹp hơn trong hình 😁
@gagalovegood có người còn bảo nhìn giống iphone 5C :D
@duy.thanh. Cũng hơi hơi giống. :D
Vẫn chưa thể gọi là 2 sim 2 sóng online.
@raulgonzalez203 Thế nào mới là 2 sim 2 sóng online?
@tuanquang_caxc ví dụ khi nghe sim1 thì khi người khác gọi vào sim2 thì nó báo thuê bao chết dở là ở chỗ đấy.
Mr.Được
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tuanquang_caxc Là sim 1 gọi.sim 2 vẫn nhận được cuộc gọi,Nokia chưa theo kịp samsung và HTC về cái này.bạn nào làm việc nhiều,dùng 2 số chính,dùng 630 hơi bị ức chế,nhiều lúc bị vợ hiểu lầm.
gia hợp lý
arcwin
CAO CẤP
10 năm
Ngon đấy nhỉ!
Bác cho em hỏi bên Trung Quốc con này là 1000 nhân dân tệ đúng không. À bác chủ thớt cho em hỏi cái..... VPN cho IOS cái nhể. Nếu được em xin cảm ơn nhe.
Tốt quá. Đang vẫn muốn dùng WP mà có nhu cầu hai sim. Con này quá tuyệt.
quansy
ĐẠI BÀNG
10 năm
;) ẹp nhỉ, càng ngày càng hoàn thiện:eek:
đang chờ phiên bản Ver 2 vì thấy Ver1 của 630 nhiều bác kêu có lỗi vặt
Vẫn chưa thuyết phục dc để có thể đổi với 101 đang dùng. Smartphone đã có ip.
dirtylove
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ThuanVu107 Định mệnh IP nhảy vào đây làm đeo' j khoe có tí cứt ah😁
@dirtylove mấy thằng post như vậy làm đéo gì có tiền mua IP mà dùng,cơ mà có khi nó có con 3GS kg chừng :D
thanhnam.XT
ĐẠI BÀNG
10 năm
e không nghe được tiếng mod nghe thấy nhạc thoi
chơi 2 sim thì mua 101 hay 105 coi bộ ngon 😁
berry8100
TÍCH CỰC
10 năm
đúng thật là dùng tiếng anh quen rồi nên chuyển sang tiếng việt đôi lúc cứ lóng ngóng, cụ thể như vào phần cài đặt, cứ quen từ Setting thì vần S nằm gần cuối cùng, mở ra cứ thế vuốt vèo xuống dưới là thấy, chuyển sang tiếng việt quen tay vuốt xuống tìm lòi mắt ko ra 😔
Mình không thích điện thoại 2 sim. Chắc bị ám ảnh mấy con ngày xưa của tàu khựa 😔
Cám ơn chủ thớt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019