Tìm hiểu vụ: điện thoại Xiaomi ăn cắp dữ liệu người dùng?

vuhai6
25/7/2014 5:24Phản hồi: 692
692 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chắc thớt đc Xiaomi nhờ PR rồi. Đọc mà chán òm
CatOv3Mouse
ĐẠI BÀNG
10 năm
mệt cho mấy bạn, mấy bạn đang xem 1 diễn đàn công nghệ, chia sẻ kinh nghiệm, tìm hiểu về 1 vấn đề hay đang là diễn đàn chính trị để bêu rếu nhau? ko thích thì có thể next và đọc bài viết khác mà, có khi các bạn cm hùng hồn anti hàng tàu này chỉ đọc cái tiêu đề có xiaomi là nhảy vào lên lớp ngay chứ ko thèm đọc hết cái bài dài lòng thòng của a vuhai đâu nhỉ, còn pr cái quần què gì ở đây, xiaomi nó có bán chính hãng ở vn đâu mà pr với chả nâng niu... mệt..
dạo gần đây mình lên tinhte chả thèm vào cmt dài nữa, vì cmt dài là có nguyên 1 đội seeder ở đâu bay vào tát vào mặt, mà trước kia seeder chỉ có hãng a hãng b hãng c hay hãng z cãi với nhau thôi, giờ các bố trẻ nhảy vào lôi cả trung quốc rồi mỹ hay mấy vấn ddeed chả liên quan cm gì đến bài viết hay công nghệ cả cũng vào rồi ngồi làm nguyên 1 tràng, mấy bạn đấy chắc rành chính trị, hay theo dõi thời sự lắm, nói hay lắm thế sao ko suy nghĩ cho thông minh chút đi
toyoka
ĐẠI BÀNG
10 năm
Lúc này diễn đàn tinhte.vn giống "kinhte" quá. Nên anh em mất lòng tin thôi. Bác Vuhai6 làm gì phải bức xúc nhiều đến mức viết comment bên dưới vậy!
Bác viết bài này giống đứa trẻ viết tập làm văn có phần "mở bài nhưng thân bài viết không rõ ý (lan mang) và không có kết luận.
Nói chung bác có nhận money của người ta không sao phải làm "anh hùng" vậy?
Vì mình cảm giác bài này nó có "mùi". Nếu có làm việc xấu thì nên dừng lại. Vì Mod phải tạo ra sân chơi công bằng cho mọi người. Đừng vì 1 chút gì đó mà làm cho anh em mất lòng tin. Vì mình thấy dạo này tinhte có nhiều bài giống vậy quá.
Anh em chú ý, đang có 1 số phần tử xấu bêu rếu người anh em CN của chúng ta, chúng ta phải hết sức bình tĩnh bài trừ lũ này đi.
tốt nhất không dùng cho chắc .
Hãy đọc và suy ngẫm !
http://vnexpress.net/tin-tuc/thoi-su/hang-nghin-chien-si-thuong-vong-ngay-cao-diem-tran-chien-vi-xuyen-3022565.html
28 tuổi đầu , lần đầu tiên mới được đọc những thông tin về cuộc chiến giữ nước trước người láng giềng tốt bụng này .
Đừng để đến lúc mất bò mới lo làm chuồng .
funvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
em đề nghị các bác không đưa các vấn đề chính trị vào đây. nếu không MOD sẽ close topic lại và chủ đề này sẽ không đi về đâu.
Công nghệ mà còn gom vào vụ yêu nước nữa,toàn thanh niên giả tạo vờ lờ.Xin lỗi chứ tụi mày có cái cóc khô gì để tụi nó lấy thông tin,tin nhắn hả - sdt hả - gấu hả - gia phả à.Nghe lều báo nói vài dòng xồn xồn lên thế không biết,dt đẹp giá rẻ thì xài thôi,quan tâm chi mấy vụ đó làm như VIP ko bằng .còn vụ TQ để nhà nước lo,muốn tham gia thì đăng ký quân sự ấy,ảo tưởng bàn phím trên đây làm đc gì,đc cái nói thì to mà làm lo đc bao nhiêu thứ,thanh niên ko phải đàn bà mà nói ko à.chứng minh đi.Sorry mod em bức xúc :oops::oops::oops::oops:
Mod gỡ topic này xuống cho hết chuyện , từ giờ đăng bài gì thì tranh hàng xaomi, oppo.... ra
Vấn đề là cái này nó tum lum lên rồi, giờ chắc nó fix cmnr thì thớt làm thí nghiệm làm cái gì nữa :|
babysaudoi
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bạn chủ thớt có nghĩ ràng cách bạn làm quá đơn giản ko, bạn check kiểu connect bằng mấy cái phần mềm cơ bản như vậy có ra vấn đề ko? Liệu nó có tắt kết nối đến server nó ko? Mà bạn dám chắc thế. Nó theo dõi bằng phần cứng rồi gửi thông tin mã hoá bằng câc cách khác nhau thì sao.
Mình ko bảo ai giỏi ở đây nhưng hỏi thật họ trả bạn nhiu tiền cho bài của bạn.
Nói thẳng ra 1 điều đã sủa dụng bất kì cái dịch vụ nào đề bị người ta theo dõi phân tích hết quan trọng là ai theo dõi chứ ko fai bọn khựa đâu chủ thớt nha.
P/s: đêm hôm ngứa mồm
vãi mấy thánh, đây là diễn đàn công nghệ, máy móc, chỉ co đúng-sai , tốt-dỡ , có-không, thớt cũng có khuyến khích ai xài ah, bạn ấy chỉ muốn làm rõ cái vấn đề , rõ nhất vs những gì bạn ấy làm đc, làm ơn đi... có cái nhìn khách quan dùm cái, còn ai muốn tỏ lòng yêu nước hay thành kiến chính trị thì đi sang diễn đàn chính trị mà bàn.

Còn 4rum công nghệ thì làm ơn nói chuyện cho nó logic xíu, cái gì sai-dỡ-lừa đảo thì chỉ ra cho rõ nó như vậy. Cái gì hay-độc đáo-sáng tạo cho dù là của TQ đi nữa thì cũng nên phân tích, bàn luận, góp nhặt những cái gì có thể học hỏi, khen ngợi.... nhưng ko khuyến khích dùng, ai thich thì dùng. Còn chỉ mới đặt ra vấn đề, bỏ qua bước phân tích, lập luận, xác minh, mà đã vội kết luận thì đúng là cái đầu trống rỗng, a dua theo số đông.

http://news.zing.vn/Chua-the-ket-luan-dien-thoai-Xiaomi-len-gui-du-lieu-ve-TQ-post439857.html#category10 ngta làm trog chuyên ngành ngta còn chưa dám khẳng định điều gì, mấy thánh ở đây thì phán như đúng rồi , rồi nói ai phản bác là ko yêu nước, yêu nước nhưng cần 1 cái đâu lạnh chứ ko phải như bọn kì rồi bạo động.

Có nhiều bạn nói thớt chỉ mới dùng Network Connections để kiểm tra mà vội kết luận. ủa.. vậy chứ cho hỏi nguồn gốc của vấn đề , cái thằng bên đài loan gì đó, nó cũng dùng Network Connections rồi kêt luận đấy thôi, thì bây h bạn chủ thớt đã lấy lại chính cái Network Connections và redmi note để phân tích, làm ví dụ.. vậy thì nó quá đúng vs cái luận điểm đưa ra rồi còn gì, phải mà bạn ấy dùng 1 cái đt khác hay 1 phần mềm khác thì mình còn nói nó ko khách quan.

Đằng này, tóm gọn lại là thằng đài loan nó dùng redmi note, nó dùng Network Connections và thấy gửi dữ liệu về xiaomi, nó kết luận xiaomi theo dõi. Thì bạn chủ thớt phản biện , phân tich, dẫn chứng , ví dụ bằng bài viết này rồi k.luận vậy là hoàn toàn hợp lí, có tình yêu và sự đam mê công nghệ, cùng 1 công nghệ-1 quá trình, nhưng khi nó ở trên dt khác , quốc gia khác thì ko sao, khen, nhưng khi nó ở trên tay kẻ thù thi anti , có cái nhìn ko khách quan về công nghệ điện toán đám mây, nó giống như xâm hình ấy, anh trắng trẻo, cao to, bảnh trai xâm trổ thì nói phong cách, còn thằng xấu xí, đen đuốc xâm cũng cái hinh ấy, vị trí ấy thì bảo là bẩn 😃
mình ko bàn vđề chính trị, yêu nước gì ở đây cả, mình chỉ nói quanh cái redmi note - Network Connections- xiaomi có theo dõi hay ko.
@minhtoan3028
Ko biết mấy thánh sau khi đọc báo xong thì có thắc mắc coi IMA mobile là cái khỉ gì, mà ông Kenni Li là cái nhân vật nào... mình đã đi tìm và đây là link chính của bài viết http://www.ima-mobile.com/viewtopic.php?f=7&t=39178&hilit=xiaomi
Mình chả biết tiếng tq, nhưng ko sao, có gg dịch mà, nhưng nó cũng chỉ dịch , đọc hiểu dc chừng 50% thôi. Không liên quan nhưng mình thấy ngta toàn cmt về vấn đề mà Kenny Li đưa ra, về công nghệ điện toán của apple, google, samsung, .. mà so sánh, bàn luận, chứ chả có ai lôi cái chính trị vào 1 4rum công nghệ :eek::eek::eek:
Khi mà lời nói không đi đôi với hành động thì mọi hành vi đều sẽ bị dè chừng và cảnh giác .
Không chỉ Xiaomi mà mọi thứ xuất phát nguồn gốc từ China cũng cần phải kiểm tra và dè chừng .
Tất nhiên một cái điện thoại sẽ không phải là vấn đề lớn , nhưng hãy cứ tưởng tượng xem mọi người , mọi nhà đều xài điện thoại giá rẻ công nghệ cao Made in China bền đẹp nhưng nó lại là kẻ vạch áo cho người xem lưng thì sẽ ra sao .
Xin nói thêm là nền Hacker của Khựa sánh ngang được với Mỹ nên các bác , các anh , các chị chớ có xem thường .
Chuyện nhỏ không phòng thì chuyện lớn không xong .
http://vietbao.vn/Khoa-hoc/My-so-lo-bi-mat-quoc-gia-vi-linh-kien-Trung-Quoc/13016419/188/
http://vietbao.vn/The-gioi/Vu-khi-My-chua-hang-loat-linh-kien-gia-cua-Trung-Quoc/2131386911/159/

P/S : tôi cũng không phải giỏi giang gì cả nhưng biết lắng nghe và suy nghĩ .
Mình chỉ muốn hỏi đơn giản một câu thôi, nó gửi dữ liệu về để làm gì ?
Mấy bạn có phải là cơ quan chức năng nhà nước hay quân đội đâu, nó gửi về thì nó được lợi gì nào ? biết thằng nào phản động mà báo cho nhà nước Việt Nam à, hay lưu trữ phim xxx quá nhiều để bắt à ?
Với dân VN ta, cỡ 10 người xài android, e nói hơi ít, 100 người xài android đi thì chắc được vài người nạp tiền vào google play, hay kết nối với card ngân hàng, mà mấy bác cứ tính đi, giá rẻ là của dân đen xài, dân đen bình thường tiền đâu mua iphone, ss galaxy s5, vertu các kiểu thì nó lấy có được gì không, nó ngu à ? Chỉ có dân đen chúng ta mới suy nghĩ lựa chọn, ồ dt này cấu hình ngon giá rẻ, bla bla các kiểu còn tụi đại gia quan trọng gì cái đó ?
Mấy bác có thử cầm ip hay ss test thử chưa, coi nó có dịch vụ nào gửi về nước nó không ?
Chưa kể CEO của xiaomi này là người phương tây, và mua đồ tàu là làm giàu kinh tế cho nó 🤔 về học lại thể chế kinh tế thị trường đi, rồi bạn sẽ hiểu, tạo việc làm mới là làm giàu kinh tế cho nó, mấy anh phương tây đầu tư vào đều làm giàu kinh tế cho nó hết rồi.
Mình chỉ suy nghĩ có thể nó tắt dịch vụ này rồi, nhưng đó chỉ là báo của Đài Loan, trên trang technews của nhiều nước khác hay trang global có tên là technews.co cũng chẳng có tin về vụ này của xiaomi
Mình chỉ đơn giản suy nghĩ thế này, tại sao tụi nó muốn dìm xiaomi, trong khi xiaomi copy khá nhiều từ apple mà chưa thấy kiện gì ? Đơn giản là vì có thể Đài Loan nó ghét Trung Quốc nên vậy, và có thể là việc thứ 2 là mấy hãng dt tàu khác muốn giết chết xiaomi (thật ra mấy cái dt tàu xiaomi, oppo,... chủ yếu doanh thu nó nằm ở người dân trong nước, doanh thu quốc tế không cao bằng), thì việc này sẽ đẩy mạnh mấy hãng dt khác lên, trong khi điều hành hãng dt này là người tây, cho nên nó muốn ... e không dám bàn tới chính trị nhiều
Cứ suy nghĩ thử nha, lenovo, oppo,... làm dt khá mắc hơn xiaomi này, và bác nào dùng tai nghe của xiaomi piston thì có lẽ biết nó ngon như thế nào, giá rẻ, mà gặp dân tàu cũng như dân VN, ham của rẻ thì mấy nhà sản xuất dt kia sẽ như thế nào ? Nói chung chưa thấy anh Tây nào confirm việc này, trong khi tụi nó là chúa cook và mod rom mà im lìm thì chẳng biết việc này có thật hay không, bạn mua dt là bạn giúp dân tàu, dân tàu thì chẳng có liên quan về vấn đề chính trị của nhà nước tàu khựa nhé, nên nhớ dân tàu không có lỗi mà lỗi là từ mấy bác nhà nước tàu khựa ra
Hacker khựa thì giỏi, có nhiều anh giỏi như những hacker Mỹ, nhưng việc quan trọng là mấy ảnh có làm cho nhà nước khựa không mới là quan trọng nhé
Học Còi
ĐẠI BÀNG
10 năm
hai za....các bác nói tránh xa đồ tàu ra thì chắc trong nhà em vứt cmn hết đồ trong nhà...chắc chỉ có mấy cái sip là hàng việt vs cái tivi sony là made in japan....... trong nhà lật đít lên thấy cái nào cũng made in china từ laptop đến gạt tàn..... cái iphone của em là made in california "sướng", nhưng mà thêm dòng Assemble in china" 😕😔".....thôi chịu vậy....mình là người việt.
@Học Còi Có ai bảo bạn phải cạch hết đồ Tàu đâu ?
Chúng ta vẫn hợp tác với họ đấy thôi , nhưng hợp tác và phụ thuộc là 2 việc khác nhau .
Tiện đây có câu chuyện tặng bạn nè :
Cao thủ võ Việt: Tuyệt kỹ vô song và món quà của Bác Hồ (kỳ IX)
Đến giờ, ông vẫn nhớ như in câu chuyện võ học mà ông từng may mắn được đàm đạo cùng với Bác. Sau lần biểu diễn võ cho người xem ở sân vận động Hàng Đẫy, có lần Bác đã mời ông vào nơi mình ở.
Tại đây, thấy Bác đang mải miết tập quyền cước, ông buột miệng hỏi: “Dạ thưa, Bác cũng tập võ Tàu?”. Nghe câu hỏi của ông, ngừng tập Bác quay sang từ tốn: “Sao chú lại hỏi thế?”. “Dạ, cháu thấy bài quyền Bác đang tập có xuất xứ từ Trung Quốc”.
“Đúng, chú nói đúng rồi! Đây chính là bài quyền bác học được của người Trung Quốc, nhưng không thể gọi là võ Tàu được!”. “Thế gọi là võ Trung Quốc, thưa Bác!”. “Chú nói thế cũng không phải, mà phải gọi là võ Việt Nam!”.
Câu khẳng định của Bác làm ông ngạc nhiên, không hiểu. Thấy vẻ bối rối của ông, Bác khẽ mỉm cười, kéo ông ngồi xuống, Người nói: “Nhà chú có ao thả cá, nhà hàng xóm của chú cũng có ao thả cá. Một hôm, trời mưa, nước lớn, cá nhà chú tràn sang ao nhà hàng xóm thì chú có sang đó mà nhận hay đòi lại cá nhà mình được không? Võ cũng vậy, từ Trung Quốc chảy xuống nước ta thì phải gọi là võ ta chứ!”. Triết lý đơn giản nhưng vô cùng chí lý của Người khiến ông suy nghĩ.
Thấy thế, Bác liền vỗ vai, thân mật: Chú là người giỏi võ, chú phải cố gắng làm sao để cả dân tộc ta học được võ, có thế thì mới có sức khoẻ để bảo vệ và kiến thiết đất nước! Phong trào học võ, rèn luyện sức khoẻ phải nở như hoa! Ông bảo, chỉ một lần gặp ấy thôi, ông đã phục sát đất sự uyên bác của Bác Hồ, người mà ông cả đời kính trọng, quý yêu.
http://vietbao.vn/The-thao/Cao-thu-vo-Viet-Tuyet-ky-vo-song-va-mon-qua-cua-Bac-Ho-ky-IX/55393309/134/
Đang xảy ra đại chiến tinhte???

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019