[Tin đồn] Bản cập nhật Windows Phone 8.1 cho Lumia sẽ có tên là Nokia Blue?

ND Minh Đức
24/3/2014 19:15Phản hồi: 89
[Tin đồn] Bản cập nhật Windows Phone 8.1 cho Lumia sẽ có tên là Nokia Blue?

Mới đây, một đoạn video đã được đăng tải bởi trang Nokia của Nga nhằm mô tả chi tiết những tính năng trên Lumia Black. Đây không phải là điều gì quá mới mẻ đối với tất cả chúng ta. Tuy nhiên trong đoạn video đã có nhắc tới bản cập nhật tiếp theo của Lumia và người dẫn video đã gọi nó là: Nokia Blue.

Trong vài tháng tới đây, Nokia dự định sẽ phát hành phiên bản mới nhất của hệ điều hành Windows Phone cho các điện thoại Lumia. Tất cả chúng ta đều biết phiên bản tiếp theo sẽ là Windows Phone 8.1 - hệ điều hành giúp phần cứng của điện thoại hoạt động hiệu quả hơn và bổ sung nhiều tính năng hơn.

"Blue" có thể sẽ là tên gọi chính thức của Windows Phone 8.1 (và cũng là tên một số dịch vụ của Microsoft). Vì vậy, đây cũng là 1 điều dễ hiểu nếu Nokia gọi firmware mới nhất của mình cho các máy Lumia là "Nokia Blue". Nếu thông tin trên là chính xác, chúng ta có thể hình dung khá thú vị về các phiên bản cập nhật của Lumia như sau:
  • Amber (màu hổ phách): Windows Phone 8 Update 2 (còn gọi là GDR2)
  • Lumia Black (màu đen): Windows Phone 8 Update 3
  • Nokia Blue (màu xanh): Windows Phone 8.1
Xâu chuỗi thông tin lại với nhau, có thể thấy được dự định dùng tên màu sắc để đặt cho các firmware của Nokia. Vậy có gì bên trong "Nokia Blue", qua nhiều tin rò rỉ và thông tin lấy ra từ gói phát triển SDK, chúng ta hình dung đó sẽ là một bản cải tiến mới như cải thiện màn hình Glance, hỗ trợ Bluetooth tốt hơn, thuật toán xử lý camera, theo dõi chuyển động và nhiều thứ khác.

Dĩ nhiên, tất cả chỉ dừng lại ở mức độ những lời đồn, chúng ta vẫn phải chờ đợi phiên bản chính thức ra mắt để làm sáng tỏ tất cả mọi chuyện.

Theo Youtube, WPcentral
89 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhanh lên cái NO ơi!!!!
Tên bản nâng cấp cũng đầy màu sắc như điện thoại của hãng cũng như màu của HĐH.
WP8.1 sẽ là bản nâng cấp hoành tráng và đáng mong đợi sau chu kỳ 18th mang nặng đẻ lâu của Microsoft
Đợi 8.1 xem có khá hơn không (tính năng mới), bản Amber và Black ko có nâng cấp đáng giá. WP đã sinh sau đẻ muộn lại chậm "nhớn" quá.
tuy wp cập nhật chậm nhưng máy từ cao xuống thấp điều được lợi gần như giống nhau trong khi đó Android thì không có chỉ có ios điều đặng nhưng bị lượt bỏ tính năng. phần đánh giá chủ quan không dìm hàng mỗi HĐH một thế mạnh HĐH tốt nhất sẽ hợp với nhu câu từng người mong các bác không ném đá 😃
mtri69
TÍCH CỰC
10 năm
@Chuột Bạch AG Bạn nói rất rỏ ràng và công bằng.chỉ co HDH nhiều người dùng nhất chứ không có HDH tốt nhât.mỗi HDH điều có ưu khuyết riêng,vì vậy sự lựa chọn là do nhu cầu của mỗi người.tuy nhiên cũng có một số người mua đt theo xu hướng chứ kg biết gì hết.
Không bít có cải tiến nhiều không nhỉ
@alexxlee101 không có cải tiến gì cả bạn ơi.nhưng nghe nói là cái gì cũng có
@nguyenmanh-287 Bạn dùng chưa mà bít vậy
@alexxlee101 bạn không thấy là mình viết nhưng nghe nói ah
mvtmobile
ĐẠI BÀNG
10 năm
cho hỏi cái là 8.1 có j hay ko nhỉ?
Hóng preview mà sốt ruột quá 😁
Lần cuối cho cuộc tình,nếu em nó không được như những rò rỉ bấy lâu thì mình chia tay nhé Nokia
ước gì con lu800 của em đc chăm sóc =.=
@trungbankrupt tốinay bác cố suy nghĩ nhìu về em nó
ranhomang11
ĐẠI BÀNG
10 năm
  • Amber (màu hổ phách): Windows Phone 8 Update 2 (còn gọi là GDR2)
  • Lumia Black (màu đen): Windows Phone 8 Update 3
  • Nokia Blue (màu xanh): Windows Phone 8.1
  • Nokia/Lumia ...... (màu......): k biết tiếp theo là màu gì nhỉ 😃
@ranhomang11 😁Theo alphabet thì tiếp theo sẽ là Cyan thím ạ, nhưng ko biết nó có dc ra đơi ko nữa
ranhomang11
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Tien_Long có khi là màu Green chạy Window phone 9 cũng nên 😃
@ranhomang11 vàng... nâng cấp hết bảng màu thì nokia cũng hết thời...
H_C_M
ĐẠI BÀNG
10 năm
k biết có cải tiến push notification k nhỉ
Dùng wp rất tốt cho sự phát triển chiều cao 😃
@anh_ut_sg ý bác là đợi dài cổ 😁 còn dùng Android thì nhiều khi muốn phát triển chiều cao mà ko đc :D
@anh_ut_sg androi còn không còn ko có để mà dài cổ này.
Jakelong22
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nguyenmanh-287 iOS thì mỗi lần ra phiên bản mới thì đều cập nhập 100% này. Android nếu chạy Nexus hay G edition vẫn lên đều đều nhé. Còn những máy từ thời 7.5 bị bỏ rơi mới cách đây tầm 1 năm liệu có ai hay?
Bán lại cho MS thì tương lai không xa lại đem con bỏ chợ bán lại cho tụi Tàu khựa theo chân Motorola, IBM thì lại nhục nhã ê chề. Cái bọn Mỹ này làm ăn chỉ vì lợi nhuận không có tình người, không thích không có lợi thì mua đi bán lại y như đống rác. Các bạn WP cứ dài cổ chờ đợi...
@Jakelong22 THế bác xử dụng HDH trên trời đưa xuống à ????
bocua
CAO CẤP
10 năm
Mong nhất là có gõ telex kkkkk

Sent from my C6602 using Tapatalk
@NhaLauXeHoi cái này có thông tin từ lâu rồi mà bác, bản 8.1 này update khá nhiều
tuanchuoi
TÍCH CỰC
10 năm
@NhaLauXeHoi Dùng Vni mới nhưng mình nghĩ dùng quen sẽ hay hơn texlex. Ở texlex hay bị gõ ta tv anh nếu k chuyển chế độ gõ
Muốn trải nghiệm tốt và hoàn hảo 1 hệ điều hành mobile các bạn nên sử dụng các dòng máy từ 7-8 triệu trở lên vì máy sẽ có cấu hình tốt đủ để trải nghiệm 1 cách ổn định.
Đừng có mua con Lumia 520 hay 620... rồi so sánh nó với iPhone 4 hay 5 của Apple. (Ví dụ để so sánh với iPhone 4s thì bạn phải dùng Lumia 925/920, mặc dù iPhone 4S hiện vẫn còn bán đắt hơn 2 dòng kia >1tr @@)
Tôi không biết với mức giá bán là 18-19 tr thì Nokia sẽ làm được 1 con Lumia tuyệt vời thế nào.
Vì sao tôi lại nói thế vì tuy ở Việt Nam Apple rất có thương hiệu nhưng họ đâu có store, trung tâm bảo hành chính hãng (không ủy quyền) hay nhà máy sản xuất ở VN ngoài 3,4 cái địa điểm bán máy của 1 số nhà mạng.
Vậy cho nên giá iPhone cao vì chế độ chăm sóc khách hàng càng ko phải.
Chỉ còn 1 lý do giá cao đó là do nhận dạng thương hiệu sang trọng và đẳng cấp của nhiều người tiêu dùng.
Tôi không thuộc bộ phận này, tôi quan trọng về các đặc điểm của điện thoại đó là chính, không bao giờ nghĩ tôi cầm iPhone thì tôi sẽ sang trọng hơn cả.
Sản phẩm của Apple rất tốt nhưng ở Việt Nam tôi thấy không thích khi giá của nó đội lên quá cao.
@cuongtrangvip2810 chuẩn men.apply chỉ lấy tiền của ng việt đi chứ không mang tiề đến cho nước việt
@cuongtrangvip2810 T k hiểu ý b lắm, ý bạn ns ở đây là so sánh dòng 520, 630,... Vs iphone Là k đúng thực lực của Nokia hay là k đúng thực lực của apple?? mà t thấy khá nhiều người khen 520, 525 khi so vs iphone mà, b thấy đấy, đây là topic của WP và nó dành cho ng đang trải nghiệm WP hoặc mong chờ bản update của WP chứ k phải đánh giá iphone, t thấy b nên n.xét ở 1topic so sánh đt khác vs iphone
@Hoangteee Ý tôi là để trải nghiệm tốt 1 cách hoàn hảo 1 hệ điều hành thì nên dùng 1 điện thoại có cấu hình tốt. Với WP thì tầm Lumia 920 trở lên.
Nhiều bạn mua 520 hay 620 về dùng sau đó kêu chán bán đi và mua iphone 4, iphone 5 rồi quay ra chê WP là ko đúng, vì cấu hình của nó ko tương đương.
Nếu so sánh cùng mức giá với nhau của 1 con iPhone vs 1 con Lumia thì trải nghiệm trên Lumia cũng rất tuyệt vời.
Ví dụ đơn giản trên 1 số siêu thị điện thoại lớn vẫn đang bán iphone 5 > Lumia 1520 đến 2 triệu liền nhưng thực tế so sánh về đặc điểm 1 chiếc điện thoại thì Lumia 1520 phải ~ iPhone 5s chứ đừng nói là iPhone 5. (Lý do vì sao lại thế thì mình đã phân tích ở comment trang 1 đó, và đấy là điều mình ko thích mua iPhone tại VN)
@cuongtrangvip2810 Đồng quan điểm với bạn 😁 dùng đt gì cũng được miễn là khai thác hết các tính năng và hiệu quả đt mang lại.
Còn nếu sử dụng Apple chỉ để nghe, gọi, nhắn tin, nghe nhạc, chụp ảnh, chỉnh sửa ảnh, lướt face thì tốt nhất đừng có so sánh gì cả :D
đang sài 1020 nên ai gập cũng hỏi , dạo này cao thế :v
Tên gì không quan tâm, nhưng mong chờ em nó quá
hien789
ĐẠI BÀNG
10 năm
nếu ko có gì hay thì chắc mình bán quách e 1520 cho rồi
hô hào cho cố vô , con bà nó , nào là wđ hộ trợ văn phòng , có cái file bản đồ coi cũng ko đc, ios có cái autocad 360 coi bản đồ chỉnh sửa điều đc,
mình thì làm bên nhà đất , cần những lúc coi thữa đất , diện tích tọa độ , tên chủ sở . Ức chế , vô trực tiêp từ email . Côi cũng ko đc , thèm đâp. Luôn cái máy , hô hào cho cố hệ điều hành cùi băp , mình đang xài nó , mà phải chửi
ios và android coi bản đồ vô tư. Luôn cả việc chỉnh sửa .
mình cãm thấy MS đừng nên hô hào là , hệ điều thông minh , hổ trợ văn phòng , mất cở
bản thân mình khi xài , mà đi chung với mấy xài ios và android , tụi hỏi mình cảm thấy mà nhục cái mặc, điện thoại mua hơn chục triệu , hổ trợ văn phòng gì mà ko coi đc bản đồ, đúng là nhục thiệt
@hien789 Khi mua sản phẩm không biết chọn cái mình cần dùng???giờ la làng....Đúng là Dân Nhà ĐẤT
@hien789 Quá nhục, cầm cục 15 triệu trg tay mà đến bản đồ, email ko biết xem, đập luôn máy đi chứ ko nên dùng nữa, nhục like a dog

Gửi từ Nokia 1320 của tôi sử dụng Tinhte.vn
@hien789 Ở cái thời internet vào đến tận trong toilet, có người cầm cả chục triệu đi mua đồ công nghệ mà:
- Không xác định được nhu cầu cá nhân muốn gì, cần gì
- không tìm hiểu cái đồ mình muốn mua làm được những gì
Thì đúng là nhục thiệt!

P/S: Còn nếu không tiếc cả chục triệu ấy, thì cũng đừng đưa "mặt" nhận "đá" vậy chứ.
hien789
ĐẠI BÀNG
10 năm
@dvt368 mình viết sai chính tả , là do viết bằng e 1520 , bàn phím xài ko quen, đang trả lời bác bằng ipad

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019