Tin vui: Windows Phone 8 sẽ có giao diện và bộ gõ TV. Tin buồn: bộ gõ TV kiểu tiền sử

vuhai6
29/7/2012 14:49Phản hồi: 403
Tin vui: Windows Phone 8 sẽ có giao diện và bộ gõ TV. Tin buồn: bộ gõ TV kiểu tiền sử
Windows Phone 8 sẽ hỗ trợ người dùng trong nước với giao diện tiếng Việt và bàn phím tiếng Việt. Đây là thông tin không có gì mới, tuy nhiên nhờ có bộ WP8 SDK lộ diện gần đây mà chúng ta mới có thể kiểm tra chính xác chuyện này. Dưới đây là hình ảnh chụp lại giao diện của WP8, trong đó bạn có thể thấy giao diện tiếng Việt khá hoàn chỉnh. Thực tế thì giao diện tiếng Việt trên điện thoại thông minh là không mới nhưng với việc Microsoft để ý đến thị trường VN cũng là một tin đáng mừng.

Giao diện thì không có gì để nói nhiều thì bộ gõ lại là cả một vấn đề. Tin mừng là Windows Phone 8 có bàn phím tiếng Việt, tin buồn là nó gõ theo kiểu của Microsoft chứ không phải kiểu Telex hay Vni theo thói quen của người dùng VN. Bàn phím tiếng Việt trên WP8 này có thêm 1 dòng nữa để thể hiện các ký tự đặc biệt như ơ ư ă â ê ô và các dấu, chuyện này làm cho bàn phím rối thêm. Ngoài ra thì với kiểu gõ này cũng không thuận tiện, cố dùng tạm để gõ một đoạn ngắn thì được chứ gõ nguyên một email dài thì hơi khó chịu. Hi vọng khi WP8 ra mắt chính thức tại VN thì sẽ có một phép màu nào đó biến cái bàn phím này thành kiểu gõ telex.

P/S: Windows Phone 8 đã có thêm tính năng chụp hình màn hình, nhấn đồng thời phím camera + home.

403 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tiếc quá, bàn phím là 1 điểm mà mình không thích ở windows phone.
Mình muốn được gõ telex.
@uit.edu gõ trên màn hình cảm ứng thì bàn phím như wp 8 rất tiện lợi khi gõ cả anh lẫn việt,nhiều khi còn nhanh hơn cả gõ telex,ví dụ gõ chữ bắc với wp 8 rất đơn giản là gõ thứ tự b ă ' c chỉ mất 4 lần gõ,còn kiểu telex thì bawcs mất 5 lần .vậy có thể nói bàn phím wp8 là tối ưu cho màn hình cảm ứng.còn gõ trên bàn phím cứng thì telex là tối ưu.
xkagaya
ĐẠI BÀNG
12 năm
@uit.edu mình nghĩ ko chỉ có 1 cách này
chắc chắn có luôn telex đó bạn ^!^
@xkagaya Nếu windows phone có telex, và sắp tới nokia áp dụng công nghệ pureview vào windowsphone thì mình sẽ là một fan trung thành đấy :"> .
@caliczzz dùng quen xong, vào dùng máy tính chắc quen kiểu gõ trên win8 mất. hic hic. Gõ dù có nhanh nhưng kiểu quen thuộc sẽ làm người dùng dễ thao tác hơn.
Quá tuyệt cho WP , chúc mừng anh em!
bincandy00
ĐẠI BÀNG
12 năm
Trông khó thao tác nhỉ. k biết thực tế thao tác thế nào
Thật sự là một tin vui 😃
với bộ gõ tiếng Việt là cần thiết
còn giao diện có khi bằng Anh ngữ thì hay hơn vì quá quen thuộc rồi
@jack93 sặc ! bộ gõ tiềng việt trên iphone xài từ lâu rồi mà !
@thienbao_0949964724 nói chung là AP! nhưng ở đây đang nói WP8 của Wd
@thienbao_0949964724 iphone cũng ra từ lâu rồi. Nói thế cũng nói được
@thienbao_0949964724 uh iphone có cái sửa chính tả nhanh phết gõ sai thoải mái, sửa theo thói quen nhưng ưu tiên danh bạ nhiều nên thỉnh thoảng hay bị viết hoa tên người trong danh bạ mà không có chữ anh mà có ánh khi gõ anh nó tự nhảy thành ánh =)) ngu vl, còn lại tự sửa theo thói quen gõ văn bản lên cũng khá cool
@thienbao_0949964724 ip ra bao nhiêu lâu rồi bạn? còn wp ra bao lâu rồi?lúc ip tích hợp bộ gõ vào rom là bao nhiêu năm từ lúc mới ra hả bạn, xài phần mền ngoài thì nói gì nữa chứ
Chuẩn layout bàn phím này của quốc tế. Không biết ai đề xuất nhỉ? MS àh?
Layout
@noobvn2105 MS Việt Nam bạn ah
Dùng giao diện tiếng anh vẫn quen hơn, tiếng việt đôi khi còn nhầm lẫn😁
Giao diện xấu thế
@SaKeRl17 cuộc đời mày cứ bám android đi xem trụ đc mấy tháng.
wp ngày càng mạnh rồi
xmen533
TÍCH CỰC
12 năm
gõ thế này thì nhanh nản lắm
nhưng nhất định sẽ có 1 bản hoàn chỉnh của các dev cho wp8, thậm chí là cả wp7.8
chúc mừng anh em xài wp nhé, càng ngày càng hoàn thiện rồi 😁
@xmen533 quan trọng là máy phải unlock dc bác ah, ko unlock dc thì chả khác cái app gotiengviet. chán lắm
cuối cùng cũng đợi được... và tiếp tục đợi thôi!
Tuyệt. Em yêu tiếng Việt.
@dihuta Em yêu Tiếng Việt em yêu Telex.
Wp7 có không nhỉ
mình thấy hơi giống sym 😁
@biniiillliii giống chỗ nào, chẳng lẽ xếp theo thứ tự qwerty là giống hả :p

chắc là mấy bác chuyên wp sẽ chuyển về telex thôi, gõ telex thuận tiện chứ kiểu này có vẻ khó bấm
tetinh
ĐẠI BÀNG
12 năm
@biniiillliii Từ Nokia mà ra thôi, giống cả trên meego
Hay quá! VN mình cũng "bằng bạn bằng bè" rồi nhỉ!
duyvua
TÍCH CỰC
12 năm
Còn đỡ hơn bàn phím gốc Android 4.1,phải giữ phím mới hiện lên 😆 may mà android tùy biến cao,trước h thấy bàn phím gốc tiếng Việt mà tốt nhất chỉ có IOS @@

Sent from my HTC Sensation XE with Beats Audio Z715e using Tinhte.vn
@duyvua phải nói là Bàn phím tốt nhất đến giờ vẫn là bp iphone (đừng ném đá e nhá, e đã xài iphone rồi nên mới phán thế, giờ đã chia tay và rước prada 3 nhưng vẫn tiếc cái bàn phím)
k3aniem
TÍCH CỰC
12 năm
@duyvua Blackberry os7 là nhất bạn ạ .. Gõ tiếng việt sướng thôi rồi 😃
@duyvua giữ phím hiện lên thì đỡ rối bàn phím. Nhìn thế này loạn mắt bỏ xừ 😕 Mong sao mấy chú XDA mod lại bàn phím này theo kiểu telex chứ ko thì cũng mệt lắm
@duyvua Chuẩn. Gõ tiếng Việt trên ios thì ok lắm.
vậy là MS cũng đã để tâm đến thị trường VN rồi.
Chúc mừng dân chơi WP VN 😁
ndacthien
TÍCH CỰC
12 năm
@vuongsong84 Đã quan tâm không quan tâm cho trót nhỉ, tìm hiểu cách gõ tiếng Việt thông dụng của người Việt đâu có khó khăn gì đâu. Đi chọn cách gõ tiếng Việt của người ở đâu đâu không vậy?
@vuongsong84 ko phải M$ mà là Nokia để tâm thị trường VIỆT NAM
hsthpt
TÍCH CỰC
12 năm
cái bàn phím quen thuộc của belle đây mà , gõ trên bàn phím loại này ức chế kinh khủng , dù sao ít ra M$ cũng đã hôc trỡ vn 😃
Quá tốt. Mình vẫn dùng tốt các máy chỉ có tiếng Anh nhưng "không gì bằng tiếng Mẹ đẻ" 😁 vấn đề về bàn phím chắc chắn sẽ được giải quyết với ứng dụng do ngưòi Việt ta làm ra.
;)
@Hoang_S nhưng có vấn đề là chuyên gia dịch thuật của MS quá chuối, mới đọc quay thấy muốn để tiếng anh cho lành cho rồi
loveyouhp
ĐẠI BÀNG
12 năm
nói thật giao diện tiếng việt kia mình thấy nó mất tính thẩm mĩ hẳn so vs tiếng anh(với mình dùng sp thì phải dùng tiếng anh,nhiều cái lợi lắm chứ),còn bàn phím thì cần hỗ trợ telex mới đáng giá,nhưng đây cũng là tin vui với người dùng wp,chúc mừng. 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019