Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tin vui: Windows Phone 8 sẽ có giao diện và bộ gõ TV. Tin buồn: bộ gõ TV kiểu tiền sử

vuhai6
29/7/2012 14:49Phản hồi: 403
403 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nokia sẽ không để vn thiệt thòi đâu rồi thể nào cũng có kiểu gõ hoàn chỉnh cho người vn như gotiengviet ấy
herohut
ĐẠI BÀNG
12 năm
bàn phím này dùng cũng ok,gần với kiểu VNI.thực ra nó có cái hay mà có thể nhiều người ko biết,mình thì dùng nó hàng ngày thay cho Unikey/Vietkey,dùng nhiều thì nó cũng quen ra.đây là bàn phím chuẩn của windows nên gõ ko bao giờ bị lỗi,ko bị nhầm lẫn khi gõ tiếng Anh tiếng Việt.ví dụ gõ tiếng việt ở cửa sổ chat/email->chuyển ngay sang cửa sổ code để viết tiếng Anh vẫn ok!đặc biệt là gõ trong thanh địa chỉ có tính năng gợi nhớ như ở chrome bằng unikey/vietkey nữa->rất ức chế,vì tất cả các phần mềm unikey/vietkey đều làm cái trò:giả lập bàn phím(ấn oo để viết chử ô thì thực ra nó giả lập ấn phím del 2 lần để xoá oo và điền vào ô),bàn phím windows nằm trong core hđh nên ko cần giả lập,tránh lỗi
@herohut Nói đúng này. Các bác cứ nói là thích tiếp cận cái mới, vậy thì hãy chứng mình bằng cách ráng thử dùng kiểu này 1 thời gian xem sao rùi hẵng đánh giá.
Haiz, âu cũng là do bên mình cứ thích cãi nhau mãi mà vẫn chưa đưa ra được 1 chuẩn thống nhất, các hãng nó cũng đành phải tự chế ra kiểu nào nó thấy hợp lí thui.
thà ra vầy hay hơn 😆 nhỏ lớn ko xài telex toàn xài vni h kêu gõ telex bó tay
@alolyman 😁 tập đi bạn cũng nhanh lắm. Xưa h mình toàn xài vni nhưng khi qua xài smartphone reply trên dd lại phải mò telex. 15 phút là tinh thông thôi.
Ma_ku
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tuy hơi lạ và không thuận theo cảm tính như khi gõ trên bàn phím (telex, vni ...) nhưng chỉ sau 1 thiời gain thì cũng sẽ tự quen đc và sẽ thấy dễ dàng, cái gì cũng phải tập mà hê hê ... Mình gõ với X2-01 mà chẳng sai chữ nào :p
😃 không có nhu cầu dùng tiếng Việt nên cũng không quan tâm lắm, nhưng nhìn kiểu gõ này hơi chán thật 😃
@KenzDK Vậy bạn dùng tiếng gì ?😁
@Nokfev =)) dùng tiếng Việt không dấu hoặc tiếng Anh
@KenzDK Như thế này á : dung tieng Viet khong dau hoac tieng Anh😁
doviettrung
ĐẠI BÀNG
12 năm
MS nghĩ gì vậy???
mình thấy có còn hơn ko mà giá gì cái phần mềm gõtv của nokia nâng cấp tính hợp sẵn vào bàn phím thì hay!
sao Microsoft không build bàn phím tiếng Việt gõ theo kiểu Telex luôn vậy trời....chắc phải nhờ cộng động comment đến Microsoft quá.
Nhìn tương tự kiểu gõ tiếng việt của bác Nokia ở các dòng cảm ứng gần đây, chỉ khác một chút cách layout các phím có mũ và các dấu
great_wall
ĐẠI BÀNG
12 năm
2 cái này thì chắc k yêu cầu phần cứng cao đâu, nên hy vọng 7.8 cũng sẽ có 😁
Các bạn cứ chê bai chứ cái bàn phím quá tiện cho người Việt Nam 🆒
100% người Việt Nam dùng tiếng Việt Nam sẽ dùng được nó telex hay vni chỉ là giải pháp chữa cháy khi chưa có bộ gõ này 😁
Bạn đăng bài này đã không đúng khi dùng từ « tin buồn -bộ gõ kiểu tiền sử...» gọi nó là bộ gõ tiếng việt hoàn chỉnh hay đầy đủ thì đúng hơn !
HoanACE
ĐẠI BÀNG
12 năm
Quá phũ cho các bác dùng WP :mad:
mới thì thế. dần rồi quen. có tiếng việt thì các bạn quen dùng vui rồi. cần chi lăn tăn nhiều.
Nói đi nói lại rồi mà vẫn vậy, nản quá. Hi vọng là Nokia được phép và sẽ tùy biến cái này.
So M$, FUCK U!
Kiểu bàn phím này gõ nản lắm. Thôi vẫn trung thành với tiếng Việt ko dấu vậy 😁
ac..gõ vậy cháncheetss..sao ko dùng talex cho dễ
@typhuthoigian Mình chả hiểu bạn nói gì ?😁
faconnect
ĐẠI BÀNG
12 năm
cái này hình như bên winphoneviet.com biết từ đêm công bố winphone 7.8 và wp8 hôm 20/6
(chỉ là không chắc chắn và anh em cứ ngóng "đó chỉ là thử nghiệm") cuối cùng thì vưỡn thế, chán quá
Đang có dự án bàn phím kiểu mới bên winphoneviet.com. Anh em wp7 có hóng thì sang chung vui
http://www.winphoneviet.com/forum/showthread.php?t=13096&page=1
Khiếp, tinhte nhanh thế. Các diễn đàn khác đăng tin mới được 3 hôm thôi 😁
Gõ kiểu này chẳng ai quen cả
@Nokfev ah, tất nhiên rồi. Nhưng gõ telext quen hơn nhiều
@thai_namson Đúng là quen với anh em mình nhưng những người dùng bình thường thì vẫn thấy khó khăn nhất là những ai mới tiếp cận với cntt !
(Bố mình sẽ rất thích và cả con trai mình nữa !)😁
@Nokfev Đúng như bác nói. Nhưng bố của bác và con của bác chắc chưa dùng WP
@thai_namson Mình không nói riêng wp mà nói chung về kiểu bộ gõ TV này !
Nếu nó thành chuẩn thì rất hay và mình sẽ làm quen nhanh thôi !
huuthotran
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chúc mừng Anh Em WP8...
( đọc cái tiêu đề mà mắc cười quá ;) )

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119