Tính năng ẩn trên iOS 8: Nhận biết vị trí hiện tại để tự động mở ứng dụng tương ứng

Blaze1st
3/6/2014 18:27Phản hồi: 93
Tính năng ẩn trên iOS 8: Nhận biết vị trí hiện tại để tự động mở ứng dụng tương ứng

Ngoài những tính năng lớn và nổi bật đã được công bố tại WWDC 2014, iOS 8 vẫn còn khá nhiều điều bí ẩn mà chúng ta chưa hề biết đến, một trong số đó là khả năng nhận diện vị trí thông minh của nó. Cụ thể hơn, thiết bị chạy iOS 8 sẽ có thể tự động khởi chạy ứng dụng tương ứng với địa điểm của người dùng. Ví dụ cho các bạn dễ hiểu, khi bạn đang dùng một chiếc iPhone chạy iOS 8 đến gần cửa hàng Apple Store, iPhone của bạn lúc này sẽ mở ứng dụng Apple Store ra. Hoặc khi bạn đang ở gần quán Starbucks, iPhone chạy iOS 8 sẽ tự động mở app Starbucks lên.

Khi iPhone mở ứng dụng tương ứng lên, bạn sẽ thấy được biểu tượng thu gọn của app đó ở góc trái/phía dưới màn hình khoá, để mở nhanh thì ta chỉ cần kéo từ góc đó, kéo lên. Chẳng hạn như Apple Store thì có hình chiếc giỏ, Starbucks thì vẫn là biểu tượng quen thuộc. Được biết thì tính năng này không chỉ được áp dụng cho các nhà hàng, cửa hàng lớn, nó còn có thể áp dụng được với các địa điểm phổ biến, nổi tiếng. Tức là khi bạn đang đứng gần ga tàu điện ngầm nào đó, iPhone sẽ mở ứng dụng cho biết lịch chạy của ga tàu đó.

Hiện tại thì vẫn chưa rõ tính năng này hoạt động như thế nào, mình có vào phần Location Services cũng như tìm khắp phần Settings thì vẫn không thấy bất kỳ tuỳ chỉnh nào liên quan đến chức năng trên. Có lẽ phiên bản cập nhật sắp tới, hoặc bản chính thức sẽ chi tiết hơn về khả năng thông minh này trên iOS 8.

Xem thêm các thông tin về những tính năng chính trên iOS 8

93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vậy khi đứng gần wc thì nó sẽ mở app nào nhỉ? 😁

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
lbshock
TÍCH CỰC
10 năm
@kuwowngfby lẩu xanh. us
athena16
TÍCH CỰC
10 năm
@kuwowngfby Có lẽ nào là camera 360? 😃
@lbshock Viết lại thành "Liên Xô chống Mỹ" trước khi mod nhìn thấy cm của bann. Hahaha

Fire from my F86 Sabre with auto targetting system
@ragefighter Ngon :V
Thảo nào mỗi lần mở đt xem giờ là mình lại thấy định vị hoạt động
@Béo Khùm Bạn đang chạy bản Beta ah, bạn thấy các chức năng Apple giới thiệu có đầy đủ không. Ví dụ: tiện ích nhắn tin thuận tiện hơn...vv
@trungkien7888 Những gì Apple giới thiệu có hết rồi mà bị lỗi lặt vặt do chỉ mới là bản beta
Bàn phím nhận diện giọng nói khá chính xác nhưng hay bị đơ.
Không kích hoạt được siri bằng cách ra lệnh "hey siri" hay "chào siri" 😔
Phần cài đặt đôi khi không quay về lại được các giao diện trước. Phải thoát ra mở lại.
những popup thông báo trong các giao diện màn hình ngang bị khuất vào một góc màn hình.
còn nhưng lỗi lặt vặt khác không đáng kể.
Bù lại thì toud id hoạt động chính xác hơn 7.1.1 rất nhiều. Mình chỉ cần mở màn hình chạm ngón tay lên là mở liền. Mấy lần tay có mồ hôi vẫn nhận chính xác @@.
Tin nhăn cực kì thuận tiện.
camera ngon hơn
siri nhận diện bài hát chính xác (nó chỉ nghe nhạc nước ngoài thôi chứ nhạc VN nó không biết bài nào hết =)) )
Cài đặt sắp xếp lại dễ sử dụng hơn.
Trình đa nhiệm tiện lợi hơn.
nói chung sử dụng thuận tiện rút gọn thao tác hơn trước nhiều.
@Béo Khùm Thế ah, cám ơn bạn rất nhiều vì những chia sẻ của bạn, hiện mình đang chạy 7.1.1 trên 5s mà có nh lúc trời mùa hè này, tay có một chút mồ hôi là Touch ID nó ko nhận đc ra vân tay để mở máy.

Mình thích ios 8 ở tiện ích nhắn tin và trả lời nhanh, camera có thể chụp trời tối.
@Béo Khùm Bạn tắt cái Frequent Locations nha 😃
Nếu vậy thì Location với 3/4G hoạt động liên tục với không khả dụng lắm vì biết đâu họ vô tình gần địa điểm đó chứ không muốn ghé thăm hay tìm hiểu về nó thì sao ta? Tốn pin và data.
@thanh_nhan Nhưng với một số người lại hữu dụng. Đặc biệt là dân sở hữu xe hơi vốn ko lo nhiều về vấn đề pin vì lúc nào cũng có thể sạc (có thể đây là lý do iphone vẫn bán chạy dù pin nó thuộc vào dạng tệ khi so với nhiều sản phẩm đình đám khác).
Data chắc toàn dùng trọng gói khi xái smart devices.
@thanh_nhan Thì nó cứ hiện lên, Location services mà! Đi ra xa nó mất

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
@thanh_nhan Khỏi lo nhé! Location service bây giờ nó hoành tráng lắm rồi (mình nghĩ ios8 cũng sẽ như thế) , trừ khi ko có bốt wifi nào thì còn mất time, chứ khi có bốt wifi thì chỉ mất 1 cái chớp mắt là chỉ ra vị trí căn phòng.
Bất kể bốt wifi đó bảo mật theo thể loại nào và pass hay ko pass.
Bạn cứ tắt wifi đi nhưng việc seeking vẫn diễn ra và pin ko ảnh hưởng nào đáng kể. Mình ko post screen shot vì là android.
Ios cập nhật nhanh nào

Fire from my F86 Sabre with auto targetting system
bdt1
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đi ngang qua cái hotel nào đó thì nó sẽ mở app nào nhỉ? app xác định phòng trống hay là hoạt động diễn ra trong cái hotel đó 😁
@bdt1 Quan trọng là hotel đó phải có app riêng. Trong đó có các category cho ta lựa chọn.
Có lẽ đây là điều kiện tiên quyết để tính năng này hoạt động
mAd_lOvE
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhiều tính năng ngầm thế này khéo iOS 8 Pin còn lởm hơn 7 mấy lần 😆
@mAd_lOvE Chắc được nữa tiếng
truongquoc
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đến gần động mại dâm nó tự mở jav luôn. :v
@truongquoc Nó phải mở bảng giá mới đúng bác à 😁
Cho m xin cái hình nền sóng biển của ios8 được không ạ. Đẹp quá mình tìm k có
@assassinscreed2 http://www.tinhte.vn/threads/moi-anh-em-tai-ve-hinh-nen-chinh-thuc-ios-8.2308254/
Ở đây nà bạn
seven0717
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cái này chắc là ứng dụng của cái iBeacon có từ hồi iOS7 đây. Nếu đúng là vậy thì nó dùng bluetooth nhé.
spylehoang
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đứng gần ng đẹp thì mở quần ra 😆
Ồ quá hay luôn, Ios 8 chưa ra chính thức mà đã có nhiều tính năng hay thế này. Đợi để up lên bản chính thức thui.
hay, nhưng dùng định vị liên tục thì pin được bao lâu :oops:
shiva_ndt
TÍCH CỰC
10 năm
chắc tốn pin lắm
Thế đã đi ngang qua quán Starbucks rồi thì nó mở app Starbucks lên để làm gì nhỉ? @@. Phải mở FB hoặc Foursquare lên chứ?. Còn đến gần của hàng Apple Store thì phải mở App Amazon hoặc các trang bán hàng ra để xem giá chứ! @@
@warmboy24 Cái ứng dụng Starbucks để ta xem menu, xem giá cả này nọ, order nữa và đó là cái mà mọi người cần. Việc check-in là tuỳ vào mỗi người, đâu phải ai cũng có "máu" check-in đâu bạn 😃.

Còn Apple Store thì rõ ràng phải mở ứng dụng Apple Store lên để họ biết giá cả sản phẩm, ví dụ với những ai lười đi vào cửa hàng xem từng món đồ, họ có thể check giá trước rồi sau đó vào thử sau cũng được bạn. Amazon chỉ là trang bán nhiều mặt hàng khác nhau, nó chả liên quan gì đến cái Apple Store cả 😃
@Blaze1st thật ra thì bước vào của hàng và xem giá nhanh hơn, nó treo mấy cái menu bự chà bá mà! 😃. Mà hình như cái này nó hiện app gợi ý chứ không tự mở sẵn lên thì phải, muốn mở thì đặt tay ngay icon của app rồi vuốt lên! 😃
binhtam
TÍCH CỰC
10 năm
không liên quan nhưng windows phone contana cũng dùng chức năng định vị, khi mình nói nhắc tôi làm abc khi đến cty, mình vừa bước vào building của cty là nó báo mình liền
chà hữu dụng với người việt nam!
sao k có tính năng hẹn giờ gửi sms, đặt hẹn giờ tự động bật 3G có hơn ko?
Nhiều bình luận bậy quá.
Quá đã đó là điều mình khoái Apple và Fan ruột
OKLEY
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cũng bình thường.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095