Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tinhte.vn - Hội Honda Future 125 (Fi lẫn không Fi)

blablabla15
20/4/2014 11:41Phản hồi: 4.009
4.009 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

torikichan
ĐẠI BÀNG
9 năm
xe này đi đúng số thì chả có yếu đâu chứ nói thật ex2014 4 số nó củng yếu như thường chở 2 người với số 3 nhưng số 2 ex mạnh hơn thật còn mấy xe số khác thì chả con nào mạnh hơn được ak mình đi nhiều xe rồi từ 67 cho đến ex chỉ có axelo thì chưa chạy hi
mran
ĐẠI BÀNG
9 năm
Xe mình không fi, theo mình máy của em này quá tệ. Mới đi được 1.700km mà máy kêu to, kim cò (tiếng lách tách) gõ om sòm. Chỉ được cái khi đã trên 50km/h thì chạy ngon. Về xăng cộ thì chỉ tầm 55km/l thôi.
xilero1088
ĐẠI BÀNG
9 năm
dòng future này là vậy chiếc nào cũng kêu hết. Nhưng sài bền. Xe mình future 2014 odo 2000km xăng 85km/lít. Banđ kiểm tra lại xe đi. Future mà 50km/lít là quá tệ​
mran
ĐẠI BÀNG
9 năm
@xilero1088 xe mình không fi, đã test bằng cách đổ đầy bình chạy cho đến lúc tắt máy...😃..có thể bi giờ cao hơn vì lúc test xe mình đang rođa
@xilero1088 Bác cho e hỏi xíu
Xe e đi được hơn 4000km rồi tuy nhiên ko hiểu sao khi đi từ 20- 40 ko sao nhưng kéo lên đến 50-60 thì cứ nghe tiếng “U ,u ,u” là sao v ak. Cứ đến ngưỡng đó là kêu v mong bác cho ý kiến
vietdung0615
ĐẠI BÀNG
9 năm
2 đặc trưng nhất của dòng Future này là rung đầu và máy chạy 1 hồi nóng lên là kêu cạch cạch cạch, nhưng chạy đường dài rất đã, giữ tốc độ 60 chạy êm ru
Nếu xe còn mới thì đem ra head chỉnh xăng lại. Xe tôi cũ , 10 năm, mà vẫn trên 60km/l.
xe future mà 50 km quá tệ. Ju mx 2006 của tôi bây h còn đc 60km/l
phongvu141
ĐẠI BÀNG
9 năm
@rp7wd40 topic Fu mà vô không góp ý chia sẽ kinh nghiệm..mà vô cứ bô bô anti đọc thấy phát bực..Ju ông ngon thì ông cứ chạy đi..có cần vô đây khoe không...đọc kỹ tiêu đề topic đi..đi đâu cũng gặp tụi anti phát bực..nhất là mấy cái tụi tư vấn mua xe máy..ngoại trừ những bác nhiệt tình tư vấn khách quan..còn lại toàn cái tụi đám đông.
@phongvu141 à Quên nhà cũng có fu neo 2007 bxc đi còn đc 65km/l
Tr hết xem lại cách bạn chạy đi đã
Hao xăng quá thì xem lại lọc gió, làm sạch bxc, bugi
Năng quá thì xem lại hơi máy
phongvu141
ĐẠI BÀNG
9 năm
@rp7wd40 xin lỗi bác..xe em không có cái vụ 50km/l nhá..bác coi lại đi nhá..
xilero1088
ĐẠI BÀNG
9 năm
furure 2014 bxc 85km/lít odo mới 2500km thui.
phongvu141
ĐẠI BÀNG
9 năm
@xilero1088 bác tư vấn em cân chỉnh như thế nào để được vậy thế..!!
@xilero1088 bxc mà 85km/l thì đi đường trường vừa đi vừa âm côn hả bạn

T đi dòng future neo bị bệnh rung dàn nhựa đầu xe phải đi bắn silicon vào được 1 thời gian,
Ngoài ra xe thỉnh thoảng bị róc máy.
T đang định mua future 125 đây, không biết năm nay có thay đổi thiết kế nữa ko? Dòng này vẫn bị những bệnh như dòng neo cũ thì phải
phongvu141
ĐẠI BÀNG
9 năm
@rp7wd40 dòng này hiện đã đổi team 1 lần rồi chắc vì team đợt 1 xấu quá..má chắc sẽ không đổi nữa..nếu có đổi thì chắc ra Fu mới qua..
xilero1088
ĐẠI BÀNG
9 năm
không tin thì máy bác nào ở Sa đéc Đồng Tháp test với mình nhé. Xe mình lúc mua đến giờ vẫn giữ nguyên xăng gió chưa chỉnh gì cả. Future 2014 chạy chậm kêu thật nhưng ơi tốc độ 60km/h trở lên thì rất êm.
phongvu141
ĐẠI BÀNG
9 năm
@xilero1088 Z sau rodai 500(hoac 1000km) bác vẫn để vậy không ra head cân chỉnh hả..tại lúc rodai nó hao xăng hơn rodai xong.
xilero1088
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phongvu141 không chỉnh gì hết. Chia sẽ thêm là khi đổ xăng 92 thì chỉ được 60km/lít còn 95 thì 85km/lít
a e muốn chia sẻ với nhau thì kết bạn quá sđt 01207377030 Zalo hay face hay sms gì cũng được
@xilero1088 95 tiết kiệm hơn 92 hả bác,ngon lành dậy.
Mà bác chạy ở tỉnh đường thông thoáng tk xang là đúng rồi. Tính ra nếu có việc lam ngon ở tỉnh thì tk dc rất nhiều thứ.
Hồi tết wave rsx fi của e chạy ở quê có khi được 82km/l luôn, nhưng hết tết lên tp còn có 70km/l thôi
xilero1088
ĐẠI BÀNG
9 năm
@pbdh theo mình test thì 95 tiết kiệm hơn 92. Mình l tỉnh nhưng tùy vào cách chạy mỗi người mà
tikinrock
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình roda là 50km/l, sau roda là 70-80km/l 😃
mình cũng mới mua con Fu 2014 ko Fi. chạy thấy cũng như mọi người diễn tã, nồi hơi hú.ko biết chạy lâu nó hú lớn hơn ko..thấy nó dạng như đi đường trường nhiều hơn vì kéo hết số 2 qua 3 nó lẹ lắm. còn số 1 qa 2 thì hay kẹt số hoài,ko biêt có cách nào khắc phục đc ko ? chứ honda thì thấy con này qua số là dỡ nhất thì phải..
tính thay nhớt,xe e mới chạy tới 50km ah. chưa rodai xong. mọi người chĩ cách rodai sao cho hợp lý máy ko lỳ với.
à có ai chạy con này mà đi phượt chưa nhĩ ? ko biết máy móc đi xa như thế nào anh em chia sẽ với..
@xilero1088 cảm ơn bạn chia sẽ. mình cũng thử kéo dài hơi hơn 1 tí thì đầu xe rần rần vs máy nó gằn lên, đá số thì khựng 1 cái r zô số 2. có vẽ là do mình chạy chưa quen.. để cố gắng kết bạn vs em nó chắc cải thiện đc 😃
tikinrock
ĐẠI BÀNG
9 năm
@skagen1991 Vô tư nha bạn, nhưng roda được tầm 1000km rồi hãy chạy dài như vậy. Khi chạy thì tầm 50km phải nghỉ 10p nha. Nhớ thay nhớt đều đặn nữa là okie.
vietdung0615
ĐẠI BÀNG
9 năm
@skagen1991 xe này chạy đường dài êm ru nha bạn 😁 đợt 30/4 vừa rồi mình mới chạy Sài Gòn - Đà Lạt, leo đèo vô tư hehe, à xe mình là Fu Neo Fi đời 2008
còn số 1 lên số 2 thì vào số dứt khoát vào, số xe này êm mà, vô số ít bị khựng máy hơn wave
phongvu141
ĐẠI BÀNG
9 năm
@skagen1991 bạn rodai xong thì yên tâm..phượt ngon lành cành đào..thằng bạn mình nó đi từ đồng tháp phượt ra bình thuận-phan thiết-lên luôn đà lạt rồi vòng về tp.hcm nak..
hì cảm ơn bạn nha,minh đang rodai..mà dừng đèn đỏ từ 1 qua 2 zô chưa tới hay sao nó rào rào ào ào bên trong cục máy làm giật mình. ^^ mong là rodai xong em nó bình yên.
hì cảm ơn bạn nha. mong là con Fu 2014 này cũng khỏe đi êm như Fu trước. ^^.
uh tks bạn nhiều, cũng là Fu 2014 luôn hả bạn ? thấy bình xăng nó to với thiết kế đi đường trường. ham hố đi phượt chọn em nó. hy vọng sẽ có nhiều trãi nghiệm hay vs em này 😃
v_tuan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Các bạn nên gắn thêm cái lọc xăng. Bữa trước mình tháo ra xúc bxc mà cái chén xăng nó cặn ko.
phongvu141
ĐẠI BÀNG
9 năm
mấy bác đang dùng nhớt nào cho Fu 125 này vậy....mình là Fu 125 bxc..
hôm bữa bên topic dầu nhớt mấy bác bên đó có tư vấn cho motul gold và castrol power racing 10w40..
phongvu141
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tikinrock Bác đi castrol power cracing chưa..mà mutul gold bác mua nhiêu chai thế..hình như đi được 3000km
xilero1088
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phongvu141 motul 3100 gold chổ mình giá 130k
tikinrock
ĐẠI BÀNG
9 năm
@xilero1088 Bạn mua chỗ nào vậy? Mình toàn mua 145k :|
xilero1088
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tikinrock mình mua ở một đại lý ở Vĩnh Long. 130k là chai 1lít. Tại chỗ đó không có chai 800ml
torikichan
ĐẠI BÀNG
9 năm
xe minh 1k1 km chạy đường trường 150km het 35k xăng xăng 20k/l vừa đi hôm nay luôn đường đèo với đang làm nhé di cung ex thằng bạn xe mình bxc khá hài lòng chỉ có điều rất yếu
xilero1088
ĐẠI BÀNG
9 năm
@torikichan nhờ cái yếu đó mà tiết kiệm xăng đó bạn
xilero1088
ĐẠI BÀNG
9 năm
nhận xét future 2014 bxc sau time sử dụng cho a e nào co ý định mua thì tham khảo nha. Hiện tại odo xe mình là 2400km. Xăng 85km/lít chạy thoải mái không gò bó nhé 40km - 70km/h ( ai bảo mình chém gió thì xuống Vĩnh Long hoặc Sa Đéc test với mình nhé). Máy móc ổn có cái hơi kêu. Nhưng đạt mốc 40km/h hoặc 70km/h thì bao em như Ex nhé p/s: Đừng nghe lời của người ta mà hãy tận mình cảm nhận. A e Future nào chia sẻ kinh nghiệm thi add Zalo Facebook hoặc sms thì add sđt 01207377030 nhé rất vui được làm quen với các bạn
torikichan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@xilero1088 em hỏi bác cái này được ko?
em chạy nhớt hảng tiết kiệm xăng cung như bác nhưng nóng máy kinh luôn á bác có đùng nhớt gì mát máy xí không
xilero1088
ĐẠI BÀNG
9 năm
@torikichan hiện mình đang sài motul 3100 gold thấy mát máy và êm hơn
torikichan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@xilero1088 thanks bác nhiều nhá chat làm bình cho ngon luôn chuwanr bị thực tập
xilero1088
ĐẠI BÀNG
9 năm
@torikichan a e Fu add zalo chia sẻ kết bạn nào 0973218543
phongvu141
ĐẠI BÀNG
9 năm
em cũng bxc nà.^^..như thế thì Fi bá đạo cỡ nào nữa trời..bác chạy xăng 95 phải không.?..đang xài nhớt gì thế bác?
xilero1088
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phongvu141 uhm. Fi thì mình không biết. Mình đang dùng xăng 95 test thì xăng 95 tiết kiệm hơn 92.95 mình chạy được 85km/lít còn 92 chỉ được 60km/lít. Mình đang sài motul gold 3100 bình xám nắp đỏ giá 130k cho bình 1lít. Mình dùng 2k là thay
phongvu141
ĐẠI BÀNG
9 năm
mấy bác bên topic dầu nhớt chỉ em dùng motul gold...cho em hỏi tên đầy đủ là motul 3100 gold phải không dạ..bình xám nắp đỏ thì phải..bao nhjêu km thay vậy mấy bác?
nhận xét: future Fi odo 1300km
Xăng: đổ đầy bình tầm 4 lít, đi 250km hì chạm vạch đỏ, vẫn 1,2 lít trong bình theo sách HDSD. => thành phố hcm: 60km/ A95, đường trường: xấp xỉ 70-80 km/ A95
Ưu:
-xe đi từ 0-60 km/h rất êm (như tay ga), êm hơn exciter nhiều, từ 60km/h trở lên, bắt đầu nặng máy hơn exciter 1 chút (chỉ 1 chút thôi), khi kéo lên vòng tua cao tiếng máy lịm, không rung rắc và chông chênh như ex, mình mới mất ex và mới mua xe fu nên không hề dìm hàng nhé
-xe khá mạnh nếu chạy đúng số, vặn ga lên tốc nhanh + đều ở mỗi bước số + không bị bật người ra phía sau như yamaha.
- cốp xe bự, chứa được 2 nón nữa đầu + áo khoác, áo mưa + linh tinh.
-tuy là xe số nhưng được trang bị tốt tính năng như tay ga: PGM Fi, kiểm soát hơi xăng evapo)
- phanh đĩa bóp nhẹ giảm tốc từ từ, không quá gắt và trượt bánh như yamaha.
-xe không hề rung rắc hay rơ mũ như mọi người nói
Nhược:
-xe mới chạy được 350 thì sênh nhão kêu lộc cộc phía sau, tăng sên và chạy tiếp tới 1300 km thì tiếp tục tình trạng cũ
- xe chạy quá an toàn, quá hiền lành, không tạo cảm giác phấn kích khó diễn tả khi chạy yamaha.
-bản indo, malay thì có phanh đĩa sau nhưng về việt nam bị cắt xén đi, tạo cảm giác không được coi trọng.
-kết: với cái giá 33,3tr (bao giấy tờ) thì mình thấy em future này hoàn toàn xứng đáng, tiện ích và độ êm như tay ga, chỉ khác là khac ở việc sang số và không có làm bằng dung dịch. nhưng vì cái giá 33tr cho 1 chiếc xe số thì bán ở việt nam sẽ khá ế. vì những người xung quanh em có nói rằng " đã bỏ 33tr mua xe rồi sao không ráng thêm vài triệu mua tay ga luôn". tâm lý thích tay ga nên nào ai có để ý đến future, chính e còn lầm tưởng xe future chỉ chạy như wave, nhưng khi đã bị ba mẹ ép mua, và lỡ mua rồi thì thấy future rất khác biệt, chạy êm như tay ga. mua chạy rồi mới biết, xưa nay cứ nghĩ lầm
xilero1088
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thông eagle hết roda zo hãng kêu nó chỉnh fi lại đi banđ sẻ tiết kiệm xăng hơn đó
torikichan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@xilero1088 em nghỉ không phải do kim xăng mà là do xe future này tỉ số né 9.3.1 nên dung a92 se tiết kiệm và nhẹ máy hơn đó bác em dả thử mà mức chên lệch khoảng 5>10km/l với tiếng máy êm hơn nhiều
em đang di ab 2012 với future 2015 nhé
xilero1088
ĐẠI BÀNG
9 năm
@torikichan kì vậy mình test thì xăng 95 được 85km/lít còn 92 chỉ được 60km/lít thui. Mình đã test nhiều lần rồi
@xilero1088 Bạn có test nhầm ko ko thể chệnh lệch lắm thế được
xilero1088
ĐẠI BÀNG
9 năm
@rp7wd40 test 3 lần rồi không nhầm đc đâu bạn
hi mọi người .
thấy mọi người chia sẽ cũng nhiều , mình mới đi odo 200km thôi . FU 2014 BXC có nhận xét em nó như thế này.
Mình từ đi ex gar wave dream độ và cả 2 thì - cho nên nghía về khía cạnh tốc độ thì em này dạng như - xe tụt nồi haha chạy từ từ mới lên. không bốc vọt nên ko thích hợp cho mấy bác chèo lái tay đua đâu nhé.
xe rodai mà mới đầu mình ko rành nên kéo thử lên từ 60 bấm đúng ga đúng số thì cảm giác lên ga êm,vọt,lên từ 40 lên 60 ngọt - máy không rốc hay rung lắc gì nhiều.
bộ số xe mới hay sao mà vô số nó hay rào rào , đọc bài báo về dòng này thì em tự rodai là...đạp số liên tục như đi tập thể dục. rãnh là trả số tới lui.dừng đèn đỏ là trả mấy vòng số luôn( cho nó khớp-xe mới mà chưa mòn nhiều..) sau 200km rodai đầu thì thấy giờ vô số êm hơn nhiều, đường sài gòn nhiều khi chay chưa tới vòng tua nên vô số nó hay khựng lại 1 tí mà cũng ko ghì máy quá đà như sirus.
cốp lớn đựng đồ thoải mái như xe ga,có cái là phuộc sau nó hơi cứng chỡ người ngồi sau dằn tí là tưng tưng. đi 1 mình thì thoải mái còn chỡ ai mà béo béo tí xe nó lỳ kéo không nổi. chạy thì để ý nghe nồi hơi hú 1 chút,với cò nó hơi gõ nhẹ.ko biết đi trên 10k cây thì nó gõ tới mức nào @@
về xăng thì rodai hay do mình chạy xe hỗn mà 1 bình đầy tầm 4lính đi được đúng 200 cây mới đổ nữa ( xăng 92). không biết rodai xong có lên đc chút nào ko chứ hay xe có bịnh @@.
thắng đĩa thì như bạn kia nói, nó không gắt như mấy dòng khác,cứ từ từ hãm phanh.dành cho ng trung niên nên ngta tính tới đường này hay sao đó,nói chung là ưng cái khoảng này. lên ga thì nó lên từ từ không 1 cái ào bật gọng !
có cái ai cũng nói dàn áo yếu,mình thì thấy êm ru,chắc do chạy nhẹ nên áo chưa bung !
^^ hết
xilero1088
ĐẠI BÀNG
9 năm
@skagen1991 đổ xăng 95 đi. Tiết kiệm hơn đó
sau khi rodai được 1380km thì tối hôm nay e test được 107 km/h (không núp gió). khoang 60 km/h - 90km/h khá nhanh. từ vị trí đứng yên ước tính chắc cũng 15s mới lên được 100 km/h . theo e thấy thì khả năng tăng tốc khá tốt, hơn wave, sirius chút ít. số 1 kéo lên 40 (đạp số nghe 1 cái "cạch", y như mô tô 1000cc kaka, mà không biết có hại máy không, cứ chuyển số ở 40 km/h khi đang ở số 1 là kêu, lần nào cũng thế), số 2 60, sô3 90, > 90 số 4. xe khi chạy tối đa vòng tua ơr mỗi cấp số hoàn toàn ổ định không rung lắm, tiếng bô lịm không róc máy như xưa đi ex. nhớt thì e thay ở 400km đầu là thay bình thứ 2. từ lúc mua xe tới giờ hoàn toàn xài nhớt hãng, máy thì cũng không nóng lắm chăc là do e đi ít =). sau này có tiền chắc thay motul 300v chắc sẽ cải thiện mọi thứ hơn (gia tốc, đỡ hú hơn, số không bị kẹt kaka). xe này nếu biết cách chạy, trả số đúng nhịp thì không hề yếu đâu. có điều bước sô dài quá nên không hợp với chị em phụ nữ, phải thao tác bộ số nhiều khi đi trong thành phố và đương nhiên là sẽ không linh hoạt, phản ứng chậm khi đi trong phố (mấy xe khác nó để số 4 tăng ga luôn, còn xe fu này phải trả số nên đâm ra phản ứng chậm, thiếu linh hoạt)
xilero1088
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thông eagle lâu lâu chạy vặy thui. Chứ chạy như moto fu chịu gì nổi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019