[Tip] – Tải ảnh lên Facebook bằng cách gửi email

Tip4PC
22/2/2011 11:8Phản hồi: 52
[Tip] – Tải ảnh lên Facebook bằng cách gửi email
Update: Facebook đã bỏ chuyện này rồi nha, rất tiếc 😔
Tính năng chia sẻ hình ảnh trên Facebook có thể xem là một trong những thế mạnh của mạng xã hội được nhiều người dùng nhất này. Trong khuôn khổ bài viết này mình xin giới thiệu một tính năng mà Facebook đã giới thiệu từ lâu, nhưng hầu như ít người biết, đó là: tải ảnh lên Facebook thông qua việc gửi email đến địa chỉ email mà Facebook cấp cho bạn.

Nguyên lý làm việc khá đơn giản: ở mỗi tài khoản người dùng, Facebook đều có cấp cho bạn một địa chỉ email bí mật (có thể thay đổi được – phòng khi bị lộ) mà khi gửi email kèm hình ảnh tới đó thì hình ảnh sẽ được cập nhật trên album có tên Mobile Uploads hay Tải lên từ di động (nếu bạn dùng phiên bản tiếng Việt). Việc này giúp cho các loại điện thoại thông minh có thể dễ dàng tải ảnh chụp lên Facebook mà không cần phải dùng ứng dụng do mạng xã hội này cung cấp.

Để làm việc này trước tiên bạn cần biết được địa chỉ email mà Facebook cấp, bạn thực hiện bằng cách:
1. Nhấp chuột vào Profiles, ở trang kế bạn nhấp dòng chữ Photos bên dưới avatar của bạn, chọn tiếp vào nút Upload Photos.

2. Tại ô cùng tên hiện ra bạn chọn Try Simple Uploader, màn hình Create Album bạn chọn vào About Mobile Photos.

3. Ở khung Upload Photos via Email, tại đây bạn sẽ thấy địa chỉ email bí mật mà Facebook cấp cho bạn. Nếu muốn thay đổi thì bạn nhấp vào liên kết Refresh your upload email.

4. Khi gửi mail bạn chọn đính kèm tập tin muốn gửi, nội dung mô tả hình thì bạn nhập vào phần Subject.

Hy vọng thủ thuật nhỏ này sẽ giúp bạn phần nào tránh được tình trạng không thể upload ảnh trực tiếp lên Facebook trong những ngày gần đây 😃

Bổ sung thêm thủ thuật từ bác [MENTION=159817]Dung235[/MENTION]: Nếu ở địa chỉ mail facebook cấp cho bạn bạn thêm +profile ở trước phần @m.facebook.com, ví dụ mail bạn là abc@m.facebook.com thì địa chỉ abc+profile@m.facebook.com sẽ đưa hình bạn lên thành hình avatar luôn. Mất một thời gian để Facebook đổi avatar tự động cho bạn nhưng khi hoàn tất thì bạn sẽ nhận được email có dạng sau:

52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kietbull
TÍCH CỰC
13 năm
Tip này hay ! 😃
gemcitadel
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nhưng Facebook bị chặn mất tiêu rồi, có sài được đâu, đành nhìn thôi ! Haizzz 🆒
pacman10116
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình đổi dns vẫn vào được đây. Chỉ tội hơi chậm hơn so với hồi trước 😔
Tip4PC
ĐẠI BÀNG
13 năm
Uhm mình cũng xài BB, đến giờ toàn dùng Smartmail để cập nhật hình ảnh trên Facebook đó 😃
Bác vào Facebook thì vào đây nhé tải phần mềm về máy mà chơi thui http://www.ultrareach.com/
thay đổi nội dung file host nhằm mục đích khiến trình duyệt máy tính truy cập trực tiếp đến trang cần truy cập mà không phải đợi tín hiệu trả về từ server chứ không phải là qua trung gian nhé
dkchoi
TÍCH CỰC
13 năm
Mọi người vẫn vào được mà? Hiệu quả nhất là thay đổi file HOSTS và thay DNS
bác này nói chính xác nè
Cái nỳ xài từ đời thuở nào rùi mà giờ mới đc đưa lên trang nhất tinh tế.... lỡ có tụi oanh tạc của 4rum khác wa đây nó thấy nó cưif chết: ))
thiếu j người chưa biết 🤔
quetgia
ĐẠI BÀNG
13 năm
quan trọng là nó còn hữu ích với nhiều người, sợ gì người ta cười 😃
tmt_it
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ai cười vậy pác?
Chẳng ai cười ngoài bác hết! :p
dale8914
TÍCH CỰC
13 năm
Kiến thức thì k ai cười hết, người đem kiến thức đến mọi người cũng k ai cười họ, chỉ có những người ngu mà tỏ ra nguy hiểm mới bị cười zô mặt thôi 😁
hamseeboy
ĐẠI BÀNG
13 năm
VNPT hết chặn mấy bữa nay rồi😁. Mấy bạn cứ bỏ hết là vào lại bt à:D
Nói chung là mạng rất củ chuối, tôi dùng cả FPT (ở nhà) và VNPT (ở VP) lúc được, lúc không, có thời gian dùng Hostpot shield nhưng popup quảng cáo kinh quá phát chán nên remove khỏi máy giờ dùng qua link lisp4...tuy nhiên mấy hôm nay không upload được ảnh, cũng thử upload ảnh bằng email nhưng cũng không được nốt, thế là thử vào FB bằng Blackberry để upload thử (cũng vào bằng lisp4) thế mà lại được....? Khó hiểu không chịu nổi? Tại sao lại phải chặn FB nhỉ, cũng chỉ là một phương tiện để update tình hình của bạn bè, người thân thôi chứ, không hiểu nổi những nhà quản lý đang nghĩ gì....?
dale8914
TÍCH CỰC
13 năm
các bác cứ lạc đề chủ topic đã có bài hướng dẫn hay để mình có thể up hình dễ dàng khi mà fb hiện giờ khó vào, thanks chủ topic
Dung235
ĐẠI BÀNG
13 năm
cái này mình biết lâu rùi, thêm 1 tip nữa cho các bạn là thêm chữ +profile vào trước @ là cài làm ảnh đại diện luôn. nhưng cho mình hỏi là tại sao cái email của mình thay đổi luôn tục vậy, nay được mai lại không, vào kiểm tra nó lại cho 1 cái mới, làm mình rất khó khi muốn tải lên từ điện thoại
Tip4PC
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hì ai cười thì cười, với mình kiến thức thì không lỗi thời 😃

---------- Post added at 08:36 PM ---------- Previous post was at 08:31 PM ----------

Việc đổi liên tục địa chỉ email up lên trước giờ mình vẫn chưa bao giờ bị, mail fb cấp cho mình đã dùng hơn 1 năm ko thấy thay đổi gì cả, còn vụ +profile vào trước @ bạn nói mình chưa rõ lắm, tức là thay gì abc@m.facebook.com thì là abc+profile@m.facebook.com à 😃

Edited: à đã đổi được rồi, hơi chậm nhưng thành công 😃
Dung235
ĐẠI BÀNG
13 năm
chậm là do bạn post ảnh có đọ phân giải cao, b cho vào pts giảm xuống là đc. à, cái mình có thể mail cả video lên chứ ko chỉ ảnh, tuy nhiên video thường có dung lượng lớn nên mình ko đính kèm vào mail đc :p
dale8914
TÍCH CỰC
13 năm
fb của VNPT,Viettel,FPT vào bt rồi đổi dns là vào đc mình vừa test lại cách đây 1h, hôm qua mình k vào đc trên VNPT....còn cách up hình của chủ topic là 1 cách hay mình thấy nó rất gọn chỉ cần lưu địa chỉ email đó lai mình có thể up bằng đt, cũng như máy tính quá tiện
hackerZ
TÍCH CỰC
13 năm
Những người như vào được như bạn là thiểu số bạn ơi.Bọn nó chặn FB dựa vào số lần vào FB của địa chỉ máy hay sao ý.Cứ bỏ 1 thời gian không vào là y như vào đươc,những người ít dùng FB thì bây h đồi DNS là vào được ầm ầm,nhưng 1 time sau là lại bị chặn
Tip4PC
ĐẠI BÀNG
13 năm
[MENTION=754]all[/MENTION]: đúng là có nhiều người biết, nhưng ít ra là các bạn trên list friend ở facebook của mình nhiều người không biết, thấy họ than việc upload hay bị lỗi nên mình viết thôi, cũ người mới ta mà 😃
Đã up thử, nói chung nhanh hơn cả up trực tiếp, nhưng ảnh nó đưa vào album "tải lên từ di động" 😃
kinhvan69
TÍCH CỰC
13 năm
vẫn dùng cách này up ảnh = em 8900, ngon và nhanh ra phết ^^
motorolavn
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tên tiêu đề nghe sao sao á! "Tải ảnh lên" hay là "up ảnh lên"?, nếu ghi theo TV thì "đưa ảnh lên" hoặc hay dùng là "up ảnh lên" chứ nhỉ.
Tip4PC
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tớ chả thấy có sao cả bạn ơi, Tải lên (upload) tải về (download) trước giờ tớ vẫn dùng thế
kirimaru89
ĐẠI BÀNG
13 năm
từ lâu rồi vẫn dùng ultrasurf, hơi chậm. Thử cái này xem có nhanh hơn ko 😁
Bạn nào ko vào được Facebook thì làm theo cách này của mình, ko cần cài soft hay change DNS gì cả, thay files HOSTS là xong http://www.tinhte.vn/tin-tuc-su-kien-10/chia-se-cach-truy-cap-thang-vao-facebook-ko-can-cai-soft-thay-dns-588378/

Tính đến bây giờ đã có gần 2000 bạn sử dụng files HOSTS của mình và truy cập thẳng vào FB, tốc độ nhanh như chưa bao giờ bị chặn 😁

Mạng bạn nào ko Upload được ảnh (upload nhiều ảnh) thì cài Ultrasurf lên + cài thêm Add On của FireFox là WJButton --> Chắc chắn 100% upload được (Đã test ngon lành với mạng FPT và VNPT)

Hướng dẫn: Cài Ultrasurf và bật nó lên. Bạn cài thêm cả WJButton rồi Enable chức năng này ở góc phải màn hình FireFox
cái này mình hay dùng
vì cảm giác nhanh hơn cách thông thường
tuananhcpls
ĐẠI BÀNG
13 năm
sao có vẻ tinhte không nhiều người dùng UltraSurf nhỉ, cái này vào facebook rất hay mà
sao mình làm theo nhưng tới cái khung thì ko thấy mail bí mật mà fb cung cấp cho mình đâu nhỉ ...
Tip4PC
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn cho xin cái ảnh chụp màn hình xem

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019