Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Toà án ở Anh buộc Apple sửa lại thông báo về việc Samsung không sao chép thiết kế iPad (cập nhật)

Duy Luân
1/11/2012 14:27Phản hồi: 286
Toà án ở Anh buộc Apple sửa lại thông báo về việc Samsung không sao chép thiết kế iPad (cập nhật)

Tòa phúc thẩm London hôm thứ 5 vừa qua đã lên tiếng khiển trách Apple vì đã thêm các chi tiết "không chính xác" vào thông báo trên website của mình về việc Samsung không sao chép iPad. Trước đây Apple bị yêu cầu phải đăng tải quyết định của tòa rằng những chiếc Galaxy Tab của hãng sản xuất Hàn Quốc không vi phạm bằng sáng chế của Apple. Apple quả thật có tiến hành làm việc này, tuy nhiên công ty có ghi thêm vài dòng về chuyện hãng thắng kiện ở Đức với cùng bằng sáng chế và cả việc Samsung bị phạt 1,05 tỉ USD ở Mỹ. Apple nói rằng "trong khi tòa ở Anh không tuyên bố Samsung có tội nhưng những tòa khác đã nhận biết rằng trong quá trình tạo ra Galaxy Tab, Samsung đã cố tình sao chép chiếc iPad vốn được nhiều người yêu thích hơn".

Theo Bloomberg, tòa gọi những phần tin bổ sung này là không chính xác, còn theo tờ The Guardian thì tòa chỉ trích Apple vì đã đưa thêm các thông tin làm cho tuyên bố của hãng kém rõ ràng. Thẩm phán Robin Jacob nói rằng "Tôi thất vọng vì một công ty như Apple mà có thể làm chuyện này" và "đó là một sự vi phạm rõ ràng lệnh của tòa". Apple có yêu cầu 14 ngày để sửa chữa lại thông báo cho đúng, tuy nhiên tòa không chấp thuận và buộc hãng phải điều chỉnh lại trong vòng 48 giờ. Nói về điều này, một thẩm phán cho biết ông "không thể tin được... Đây là Apple. Chẳng lẽ họ không thể đặt một thứ gì đó lên website của họ?". Thông báo này sẽ còn hiện diện trên website của Apple Anh Quốc ít nhất là cho đến ngày 14/12.

Alan Hely, một người phát ngôn cho Apple, từ chối bình luận về quyết định của tòa.

Xem thông báo của Apple đặt trên website của họ (Tính đến 5 giờ 30 sáng ngày 2/11 theo giờ Việt Nam, Apple vẫn chưa sửa lại thông tin theo yêu cầu của toà)

Cập nhật 20 giờ 20 phút ngày 3/11: Apple đã sửa thông báo theo hướng chỉ ghi phán quyết của tòa án London, loại bỏ những dòng về các vụ kiện ở những quốc gia khác.

286 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

pvtien7
ĐẠI BÀNG
11 năm
Không nghe lời tòa có bị fạt j hok ta ?
@pvtien7 Bạn đừng lấy suy nghĩ cách sống ở VN so với bên đó là ra liền hà
trinhtunglc
ĐẠI BÀNG
11 năm
Apple chơi không đẹp tí nào, bày đặt làm trò mèo thế này 😃
Haizzzzzzz.........
đâu phải Apple ko biết chơi bẩn, nói chung là hai thằng này đánh nhau còn dài và còn nhiều cái phải nói lắm
haiz!
"Tôi thất vọng vì
một công ty như Apple mà có
thể làm chuyện này"😃
Vậy là kế hoạch làm "Mẹ thiên hạ" của "Thím" Cook thêm trắc trở rồi!
P/s: Đã bao giờ Cook nghĩ mình sai 😁
@king_top Bạn cứ nắm quyền ở 1 cái cty trăm tỉ đô đi rồi sẽ biết lúc nào mình sai 😃
Shame one you Apple
@danny0han Có biết nghĩa của câu mình đang nói ko thế :-X, ko biết thì đừng có sính tiếng Anh.
Bảo mà..ngoài đất mỹ ra apple chả hohe đc ở đâu cả.....bây giờ mỹ mới là đất nước độc quyền...
Kiểu cún cậy nhà nên apple mới hống hách thế...
Giờ nhìn apple nếu không nói khích bác..thỳ e thấy apple giờ bẩn và bựa..

"Không thể tin được... Đây là apple"
@banchat9x Thằng nào thành công ở Mỹ đến EU đều vỡ mồm hết. Google, MS và Apple là 3 công ty hàng đầu Mỹ luôn vướng vào những quy định khác Mỹ của EU.
Chính sách của công ty thì toàn cầu còn chính sách của quốc gia, khu vực mang tính địa phương.
tamuct
TÍCH CỰC
11 năm
@banchat9x Bạn cứ mạnh dạn: "chó cùn cắn dậu" nhá, càng ngày mình càng thấy ghét bọn Táo thối này
@Seth13389 Ngày trước SS cũng như thế này, các bác Fan Apple chả nhảy vào xúc xiểng mạnh, toàn keyboard warrior có kém miếng nào đâu, toà đã kêu thua thì phải nhận, đây thua lại vẫn còn ko công nhận, vẫn còn cợt nhả thì chịu rồi 😆

Từ 1 cái sai nhỏ >>> mà biến thành 1 cái dại lớn, ko đáng 1 tý nào 😔
cũng mệt thật o_O
Bó tay
Heh, tính khôn lỏi cơ mà luật pháp nước ngoài cũng nhanh và nghiêm ghê ^__&
beautiful
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cố vớt vát...
Chúng tôi xin lỗi vì Galaxy Tab không đẹp bằng iPad 😔
tulaisky1
TÍCH CỰC
11 năm
@ssancapp Chúng tôi xin lỗi vì Apple đã không có những hành động đẹp trong việc thi hành án lần này :(!
anhv41
TÍCH CỰC
11 năm
@ssancapp Mình thấy bạn là 1 fan cuồng của app mình để ý cái avata từ nhìu topic rồi cái topic nào cũng thấy mặt bác vào gây war .
Cái máy nào đẹp hay xấu thì do mọi người đánh giá và bác đừng có nên vào mà gây sự nữa làm gì cái ipad hay iphone gì của bác đối vs bác là nhất nhưng vs tôi xét về tính công nghệ tôi chẳng hề thix chút nào còn thiết kế thì tôi rất ít để ý "tốt gỗ hơn tốt nc sơn" .
Ps : đừng có nghĩ là tôi k có xiền mua đồ app giống như bác nhé .
@ssancapp cái thằng sẵn sàng ăn cức app đây rùi hỗm giờ đi đâu zậy chú em😃
@ssancapp ko đẹp đi chăng nữa thì cũng phải ăn cắp...fan Táo cuồng à
Cho chừa cái tội chơi bẩn ! Cổ phiểu Apple đã tiếp tục giảm giá, chỉ còn hơn 596$/cp. Cổ phiếu Google gần chạm mốc 690$/cp.
@kasaudepyai Mình có nói gì đâu mà ko công tâm nhỉ ? Mình ko chơi cổ phiếu nên xem lúc nào thì lấy số liệu lúc đó thôi.
@boybl1990 thế thì coi như giờ bạn biết hơn một tí đi ;).
@kasaudepyai Tks bạn ;)
@zoo_no Search thử "Google Nasdaq" nha bạn 😃
Con nít quá đi
Bluestar_90
ĐẠI BÀNG
11 năm
chơi chả đẹp chút nào, hjx
hieutu007
TÍCH CỰC
11 năm
Giàu mà chơi bẩn thế !!!! Đang đứng ở vị trí dẫn đầu thì nên thể hiện sao cho xứng đáng chứ Apple.
Cu~ng hay hay
Thế mới có chuyện để bàn. Nếu cứ y theo quyết định của tòa mà làm thì đã không còn là Apple nữa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019