Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

TÔI ĐI PHƠI ĐÊM

letanloc59
18/2/2014 0:8Phản hồi: 187
TÔI ĐI PHƠI ĐÊM
Tôi mới phơi đêm được vài lần. Tuy chưa có nhiều kinh nghiệm nhưng những điều rút ra được cũng có thể giúp ích cho các bạn muốn làm quen với thể loại nầy.
Rất mong các bác đi trước góp thêm ý kiến.

1/- Tấm ảnh phơi đầu tiên. Trông cũng không đến nỗi nào
f8, iso 100, T 15 giây.

2/- Đường Võ văn Kiệt
f16, iso 100, T 40 giây

3/- f16, iso 100, T20

4/- Kinh nghiệm đầu tiên là phải nắm chắc thông số kỹ thuật. Thường là: iso thấp nhất, khép khẩu trong khoảng f8 - f16, chỉnh tốc độ tương ứng, thường 10 - 40 giây. Máy ảnh đặt chế độ M ( chọn iso 100, chọn f16, đến tốc độ: xoay bánh xe cho tới khi vạch chỉ mức 0.)
Hình trên là: f16, iso 100, T 10 giây.

5/- Khi phơi đêm, chân chống bắt buộc phải có. Nếu đã có sẳn thì nên tận dụng còn nếu mua mới nên chọn loại cứng cáp để đứng tốt trước gió.
Bạn nhớ tắt IS ( Image stabilization: ổn định hỉnh ảnh ) trên máy khi gắn chân chống.
Khu Phú mỹ Hưng
f16, iso 100, T 30 giây.

Khi đi phơi đêm, bạn nên đến nơi định chụp sớm. Như lúc nầy, chừng 5 giờ chiều là tốt, vì:
- Bạn có thời gian chọn vị trí cho hình đẹp và cũng có cơ hội nhìn bao quát xem dộ an toàn của khu vực. Nếu cảm thấy không an tâm, nên dứt khoát chọn nơi khác.

Quảng cáo

- Thời điểm tốt để chụp là mặt trời vừa lặn một lúc. Khi đó hình sẽ cho bầu trời xanh, còn chậm hơn , bầu trời sẽ có màu đen ( Thời gian chụp tốt chừng 1 giờ ). Không đến sớm chuẩn bị tốt máy móc, bạn dễ bỏ qua khoảnh khắc đẹp, nhất là với những người mới bắt đầu.
- Đến sớm, có khi bạn có được những tấm hình đẹp bất ngờ trong lúc chờ đợi
Vài hình chụp trong lúc chờ
IMG_5204a.jpg IMG_5507.jpg IMG_5515c.jpg IMG_5594.jpg

10/- Nếu có được vài người cùng đi thì tốt hơn rất nhiều. Bạn có cơ hội chia sẻ kinh nghiệm tại chỗ và cùng bảo vệ nhau.
f16, iso 100, T 30 giây

11/- Phần hậu kỳ là quan trọng. Nó không thể làm hình xấu thành đẹp nhưng sẽ giúp cho hình dễ nhìn hơn. Mình đang dùng Photoshop CS6 trình độ căn bản ( học trên mạng ).
Chỉnh chút thôi: sáng tối, tương phản, màu sắc...

Cầu Nguyễn văn Cừ

Quảng cáo

f16, iso 100, T 30

12/- Bạn cần chú ý những điều sau để ảnh không bị mờ, nhòe:
- Chỉnh máy chụp theo chế độ hẹn giờ. Mình thường chọn 2 giây. Sau nầy khi nhu cầu cao hơn, bạn có thể mua dây bấm mềm hoặc remote.
- Máy phải lấy nét được. Nếu ống kính hướng vào vùng tối hoặc bầu trời, máy sẽ báo không lấy nét được. Khi đó bạn nên chuyển ống kính sang vị trí sáng hơn như các tòa nhà, nơi có góc cạnh...
Tóm lại: chỉnh thông số kỹ thuật máy, chọn chế độ chụp hẹn giờ 2 giây, bấm nửa cò lấy nét, bấm tiếp, buông tay ra chờ, khoảng 2 giây máy có tiếng
" tạch", chờ tiếp vài mươi giây theo tốc độ mình đã cài đặt, màn hình sáng lên, máy đã chụp xong. Xem lại, nếu chưa vừa ý, thay đổi thông số, chụp lại.

Hình nầy do trời còn sáng nên thời gian phơi ngắn. Lấy nét vào tòa nhà, thuyền bị mờ do lắc lư theo sóng. Mặt nước mịn rất đẹp.
f16, iso 100, 6 giây
187 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bác @letanloc59 ơi. Em kết tấm phơi đêm đầu tiên của bác post, bác có thể cho e xin file gốc được ko. Email của em: duongngocanh2601@gmail.com.
@bcrew_89 Đã gời cho em.
@letanloc59 bác ơi, e có con canon A2200 và galaxy s3, muốn chụp dc ko
Làm thêm 1 bộ ảnh macro với G1X đi bác @letanloc59.
Chắc em chờ G1X Mark II ra mua về chụp, up hình cùng bác bên G Series, chứ có mình bác up ảnh bên đó em thấy group vắng hiu quá.
Bác chụp đẹp quá, khâm phục
binh_1612
TÍCH CỰC
10 năm
Thích tấm thứ 1 của bác. E cũng rất hay đi phơi và yêu thích thể loại này. Góp vui vs bác 1 tấm 😁
iso 100, f11, tốc 30s
Qdezi
ĐẠI BÀNG
10 năm
cho mình hỏi máy mình (Ni D3100) chỉ cho tốc độ màn trập tới 30 giây, trên đó là "Bulb". Bác nào chỉ mình cái Bulb này là như thế nào với? nếu muốn phơi lâu hơn 30s thì phải chỉnh như nào? Tks!
langtua1
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Qdezi Bulb là bác muốn để nó phơi bao nhiêu cũng đc, nhưng bác phải tự căn.
VD như 40s thì bác bấm chụp cho màn trập mở, sau đó canh đủ 40s rồi bấm phát nữa sẽ ra ảnh. Khuyến cáo chụp kiểu này nên có remote.
Qdezi
ĐẠI BÀNG
10 năm
@langtua1 ah ra là thế. cảm ơn bác!
Bác gửi mail e xin tấm đầu tuên của bác đi. caunhocvking@gmail.com . cảm ơn bác ^^
Foxbit
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bác chụp đẹp quá, mình cũng rất thích chụp phơi nhưng chưa đi được, lần sau bác có đi cho mình theo học hỏi kinh nghiệm với
thongisme
ĐẠI BÀNG
10 năm
chào bác @letanloc59 , em rất kết tấm đầu tiên, bác có thể share em ảnh gốc được không
Email: nguyendthong@gmail.com
Cảm ơn!
magk
ĐẠI BÀNG
10 năm
Phơi đêm thú vị lắm, nhưng khi nào có bạn mình mới rủ đi vì đi 1 mình ko an toàn. Đi chơi mà cứ lo lắng thì chẳng thú vị gì cả 😃
Đẹp quá bác thớt ơi !
Vậy là thêm vui rồi. Mong ảnh bác.

Đẹp lắm bác. Tham gia thường xuyên nhé.

Đã gởi cho bạn

Đã gởi cho bạn.

Sáng nay rất vui vì các bạn xem và có ý kiến nhiều. Xin cám ơn và mong các bạn tiếp tục ủng hộ. Hy vọng ngày nào đó chúng ta cùng phơi chung.

Một kinh nghiệm nhỏ nữa là:
Khi phơi sông nước, bạn nhớ chọn ngày nước đầy, hình sẽ đẹp lung linh hơn nhiều. Còn những nơi có ngày giờ như cầu Ánh Sao Phú mỹ Hưng, tối Thứ bảy, Chủ Nhật thì phải tìm hiểu trước để đi đúng.
13/- Cầu Ánh Sao ngày thường. F16, iso 100, T 4 giây.
ga7981
ĐẠI BÀNG
10 năm

em ké bác 1 tấm, khi nào đi bác hú em đi chung với nha!
Cám ơn Bác
@ga7981 Khi zoom in như vậy ống kính rung, hình nhòe thì sao bác?
ga7981
ĐẠI BÀNG
10 năm
@dưngin Chào bạn, khi phơi thì phải để lên chân rồi, và Ballhead phải chắc, cộng thêm nhẹ tay chút là OK thôi bạn,
Cám ơn Bạn
@ga7981 sao bác chụp được kiểu này vậy , hướng dẫn em phát , có cần dùng photoshop ko ?
ga7981
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hoanganh.1989 mình zoom trong lúc phơi bác ơi, mình có nói đến cách chụp ở trang sau của tấm đó, bác xem giúp nha! 😃
gasay
ĐẠI BÀNG
10 năm
tuyệt, thanks
Ảnh đẹp quá bác ạ 😁
bangtown
ĐẠI BÀNG
10 năm
Những tấm hình phơi đêm thành phố đã quá nhiều, sao không thử về vùng núi đồi đồng quê phơi đêm thử, phơi sao, phơi trăng.
Cho em xin file gốc mấy tấm hình dj ko ạ. Thanks. Email: thegiang889@gmail.com
@thegiang1234 Đã gởi hình cho bạn.
binh_1612
TÍCH CỰC
10 năm
Đúng như bác chủ top nói. "Thời điểm tốt để chụp là mặt trời vừa lặn một lúc. Khi đó hình sẽ cho bầu trời xanh, còn chậm hơn , bầu trời sẽ có màu đen"
Phơi sáng vào tầm này là vừa có trời có mây luôn..

@binh_1612 Hình đẹp lắm. Góp hình thêm cho vui nha bác.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019