Tổng hợp các bộ rom cook của Oppo Find 5

vuhai6
20/5/2013 9:39Phản hồi: 158
Tổng hợp các bộ rom cook của Oppo Find 5
tinhte_oppo find 5_top.png

Find 5 là một chiếc điện thoại khá đặc biệt, cái cách mà Oppo giao lưu với người dùng và chủ động nâng cấp OS hiện tại của máy khá là hay. Cách làm giống như kiểu những nhóm cook rom vẫn làm, nghĩa là lập ra diễn đàn thảo luận trực tiếp, theo dõi yêu cầu cũng như báo lỗi của người dùng và sau đó là cập nhật hệ thống theo yêu cầu. Mỗi khi có bản cập nhật mới thì bạn có thể tải file update về và tự cập nhật, chọn tính năng update trong Cài đặt thì toàn bộ dữ liệu không bị mất. Đấy là với rom chính hãng, còn nếu bạn không thích thì số lượng rom cook dành cho máy này cũng nhiều, và đặc biệt lại đến từ những các tên nổi tiếng như Paranoid Android, CyanogenMod, PAC, Vanilla RootBox

Đơn cử như việc vừa qua Paranoid Android phát hành phiên bản 3.0 beta với tính năng đa nhiệm Halo, ngoài anh em nhà Nexus thì Find 5 là chiếc máy duy nhất được họ phát triển bản rom này trước. Còn với CyanogenMod 10.1, họ cũng đã chính thức hỗ trợ Find 5. Như vậy, trong trường hợp bạn không thích rom gốc của máy thì có thể sử dụng 2 bản rom cook này, dù sao thì đây cũng là hai nhóm phát triển có nhiều kinh nghiệm.

Bài viết này mình sẽ tổng hợp các thông tin về rom, phần mềm của Find 5. Yêu cầu anh em chỉ bàn luận về phần mềm, trong trường hợp muốn bàn luận về máy, về việc có nên mua hay không thì có thể qua topic Đánh giá Oppo Find 5: Điện thoại Trung Quốc giá tốt, cấu hình cao, dùng được.

Trước khi đi vào phần rom cook thì lướt qua cách root và cài Recovery mod trước đã, với những ai không thích dùng rom cook thì chỉ cần root máy là được rồi. Thông thường các rom cook đều có sẵn root, nếu máy bạn chưa có root thì có thể làm theo cách sau:
  1. Tải file sau về find5_root_115425.zip (link 1) – (link 2)
  2. Copy file vừa tải vào điện thoại
  3. Tắt máy. Sau đó nhấn giữ Power và Volume – trong 10 giây
  4. Dùng 2 phím tăng giảm volume để di chuyển giữa các dòng, trong trường hợp này chọn dòng thứ 4 “apply update from sdcard”
  5. Chọn file find5_root_115425.zip
  6. Khởi động lại máy. Done
tinhte_oppo find 5_root_00.jpg

Nếu bạn thích recovery mod thì có thể dùng TWRP, cài đặt thông qua GooManager. Các bước thực hiện như sau:
  1. Root máy
  2. Tải phần mềm GooManager từ Google Play: Link
  3. Mở GooManager, nhấn menu, chọn "Install OpenRecoveryScrip"
  4. Bảng thông báo hiện ra, chọn: "Confirm Recovery Install". Tiếp tục hỏi "Confirm download, reboot, and install" thì chọn Yes tiếp.
  5. Phần mềm này sẽ tự tải về bản recovery mod (TWRP) tương thích với Find 5 và nó tự cài luôn.
  6. Muốn khởi động lại máy vào recovery mod thì ngay trong GooManager có lựa chọn "Reboot recovery"
tinhte_oppo find 5_root_01.png
158 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dưới đây là thông tin một số bản rom mà mình đã chạy thử và tình hình thực tế. Qua thời gian thì các bản rom sẽ được cập nhật sửa lỗi nên bạn cần truy cập vào link gốc để tải về bản mới nhất. Để cài rom cook thì bạn khởi động lại máy vào recovery mod (dùng GooManager) và tiến hành cài đặt.

1./ Rom gốc

Thông thường thì rom gốc lúc nào cũng ổn định nhất và vì thế mình thích dùng rom gốc (sau đó root rồi chỉnh chút chút) hơn là rom cook. Rom gốc của Find 5 cũng thường xuyên được cập nhật, bạn có thể check update qua OTA hoặc tự tải bản update về và chép vào máy, cho nó tự update. Cái hay của việc update là dữ liệu sẽ không bị mất và bạn có thể sử dụng bình thường sau mỗi lần up.

Với Find 5 thì mình thích up rom gốc phiên bản Châu Âu, vì thường nó được phát hành sớm nhất, sau đó oppo vn mới cập nhật cho máy của mình (chậm hơn một chút). Để theo dõi xem có bản rom mới không thì bạn truy cập vào: OPPO Firmware. Các bước thực hiện:
  • Vào OPPO Firmware và tải về rom mới nhất, sau đó chép vào điện thoại.
  • Trên Find 5 chọn Settings => General => About phone => System update => The Local Installation.
  • Chọn vào file rom bạn mới chép vào. Update
tinhte_oppo find 5_rom_01.png

2./ Firefly

Đây cũng là rom gốc của Find 5, tuy nhiên hiện tại nó đang trong giai đoạn beta chứ chưa được tung ra chính thức. Rom Firefly thay đổi toàn bộ giao diện, tốc độ thực thi cũng nhanh hơn và có nhiều tính năng được cập nhật mới. Bạn có thể xem thêm chi tiết tại đây: Đánh giá Project FireFly bản test trên OPPO Find 5 X909

Tải về bản rom này tại đây: XDA. Cách cài đặt cũng giống như làm với rom gốc ở trên. Sau khi cài xong thì bạn nên vào Check update thêm 1 lần nữa để cập nhật bản mới nhất nếu có.

3./ Paranoid Android 3.5 với Halo

Halo là tính năng mới nhất trên rom cook Paranoid v3.0, và bản rom này cũng có cho Find 5. Nó giống hoàn toàn với những gì mà đã được Tinh tế giới thiệu trước đây:
zimihieu
TÍCH CỰC
11 năm
chỉ có rom stock mới đem lại hạnh phúc cho nhau 😁

Sent from my LG-P970 using Tinhte.vn
Prince23
TÍCH CỰC
11 năm
hỗ trợ tốt wa nhỉ rất có tiềm năng oppo ah hehe
muốn tìm 1 cái rom gì mà nhìn tông nền nó sáng 1 chút, từ trong ra ngoài từ setting đến thanh trạng thái, thanh notification,....
tối thui nhìn khó chịu vãi ++
@bomduc thích sáng thì tự mà làm theme mà chỉnh, dùng android thì quá dễ , còn như mà lười thích ăn sẵn và đang dùng rom cm10 thì lên appstore.vn có cả đống theme thay đổi theme cả hdh. chỉ cần tải về và cài thôi.
@bomduc cái này tùy cảm nhận mỗi người
với mình nên đen lúc nào cũng đẹp hơn
Thấy em nó rùi , rất tinh tế . Camera trc chụp cũng rất ưng ý
Haha tin zui cho ai xài OPPO =))
Xem ra anh em tinhte ít người sài oppo hén 😃
Mình chưa sài cái này bao h
Talawhat
TÍCH CỰC
11 năm
Tiếc rằng không có chiếc này để vọc vạch.
Không có máy thử nên không quan tâm😔

Sent from my LG-E975 using Tinhte.vn
sướng vãi! đang dùng 1 em mãy bị ngừng hỗ trợ rom, không thể chán hơn khi không được up những rom mới! xda không có, cyanogenmod chỉ dừng lại ở cm7.2 haiz! LG optimus 2x p999 cấu hình thừa sức lên JB vậy mà...
@hienproqb272 con này rom còn kém hơn cả optimus black hả ...cũng chán nhỉ
Lies
TÍCH CỰC
11 năm
Con này ngoài cái tụt pin hơi kinh khi 3G vs chơi game hơi nóng thì còn lại đều ổn, rất ngon trong tầm giá 😁
đang vọc bản rom. Cya 10.1 ko biết sẽ ntn
Xét kỹ ra thì thấy em này hơn gì con optimus g của mình đâu. Cấu hình và giá cả gần như nhau. Con Optimus G cũng nhiều rom thôi rồi, tiếng Việt đầy đủ nữa chứ! Thôi, chả việc gì mà đứng núi này, trông núi nọ nữa.
Sent from my LG-E975 using Tinhte.vn
@bshuy2003 Thầy vẫn cứ trung thành với dòng LG nhỉ. Em thấy bây giờ Pantech Sky ra nhiều dòng mới rất mạnh rồi. Thầy thử chuyển sang xem. Cho hội sky có thêm Rom cook ạ hehe
@hehe_stay.withme Dòng vega đó con 850 và 860 đều to quá, con 870 mới ra giá đắt và pin chỉ có 2100mAh. Các máy khác từ 840 trở xuống thì cấu hình không còn phù hợp với tôi nữa.

Sent from my Nexus 7 using Tinhte.vn
Vì là lần đầu các bác cho e hỏi chút lúc tải đc bản rom mình thích về điện thoại rồi thì update bản rom tải về giống như lúc root máy hả liệu có bị mất dữ liệu sau khi update rom mới ko ?
Nói như vậy thì coi như bạn chưa biết gì về up rom điện thoại rồi. Nên tìm hiểu kĩ đi đã, kẻo lại chết oan đấy.

Sent from my Nexus 7 using Tinhte.vn
Lúc trước cũng ghiền con này lắm,nhưng đợi ra lâu quá nên chuyển hướng qua Nexus 4 luôn,cuối cùng ko hối tiếc mà rất hài lòng với Nexus 4 😃

Sent from my Nexus 4
@tuyenvpb Đang muốn mua N4 mà không thix cái giao diện gốc đen đen tối tối của android lắm,

xem cá ROM firefly dao diện sáng đẹp, N4 có bản rom nào như thế không bạn ? kiểu như MIUI ấy
@nhatientri Dùng launcher hoặc theme khác là giải quyết đc vấn đề thôi bạn
Mình thì toàn đưa những app hay dùng ra 5 màn hình chính nên chẳng mấy khi thấy cái nền đen đó😃

Sent from my Nexus 4
Dùng mấy em này tốt nhất là dùng Rom Cook, Dùng Rom gốc thi thoảng nó lại gửi ít " Hàng " Về cho chính phủ Trung Quốc xem tình hình anh em bên VN dùng đt thế nào rồi để con làm quả tên nửa sang cho vui thì vỡ mồm !
@BOOTLOADER
Dùng điện thoại thế nào thì liên quan gì việc phóng tên lửa ở đây hả bác?
@unwrittlaw :eek:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019