Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tổng hợp các cách tạo Ringtones cho Iphone

sairy
21/6/2009 16:30Phản hồi: 21
Tổng hợp các cách tạo Ringtones cho Iphone
Các cách tạo nhạc chuông cho Iphone từ phần mềm đến Itunes

Tạo topic này mình rất sợ sẽ bị các thành viên trong diễn đàn chê và làm loãng topic. Nhưng em vẫn muốn mở topic này giành cho những newbie mới dùng đến iphone như em có thêm chút hiểu biết hơn và cái vấn đề này nên mong các bác tha thứ cho em ạ.

Các bác muốn tạo cho mình những đoạn nhạc chuông riêng với phong cách độc đáo? Và đã từng xem các bài hướng dẫn khác nhưng vẫn chưa thể hiểu được cách họ làm. Vậy thì các bác hãy thử xem các cách làm dưới đây của em có thấy có dễ dàng hơn k nha?

Có rất nhiều cách để tạo Ringtones cho Iphone nhưng em sẽ đề cập đến những cách đơn giản nhất và dễ hiểu nhất cho mọi người cùng xem.

Trước hết là sử dụng Itunes.
Itunes hiện nay có phiên bản 7.xx và 8.xx nhưng ở phiên bản nào thì cách làm cũng đều giống nhau cả. Sử dụng Itunes có một nhược điểm là chỉ có thể tạo nhạc chuông từ file MP3, AACAIFF nên các bạn cần chọn bài nhạc là đuôi mp3 trước nha (cái này nói thì hơi thừa vì khi thêm nhạc vào iTunes đã tự động convert sang đuôi MP3 nhưng mình vẫn muốn nói để cho các bạn hiểu) 😁

1. Mở Itunes
  2. Kiếm bài hát bạn thích từ trong Library hoặc kéo thả từ folder vào. Chú ý là bạn phải chọn ở trong Library chứ không phải là playlist nha.
  3. chọn bài hát bạn muốn làm Ringtones
  4. Bấm phải chuột (right-click) vào bài hát
    • Chọn “Get Info
  5. Nhấn vào “Options” tab như hình dưới
  6. Đánh dấu chọn vào ô vuông “Start Time” và “End Time
  7. Bạn chọn thời gian bắt đầu của Ringtone và điền thời gian vào đó. Và tiếp đến là thời gian kết thúc vào Stop Time. Chú ý là một đoạn nhạc chỉ khoảng 40 giây trở xuống thôi bạn nhé. 😕
  8. Nhấn “OK
    • Chắc chắn là bài hát làm Ringtones vẫn đang được chọn nha bạn.
  9. Bây giờ nhấn vào menu “Advanced”ở trên cùng giống như hình ở dưới.
  10. Chọn “Create AAC Version” hoặc “Create Apple Lossless Version” (Chắc chắn rằng là “Import Settings” của Itunes được chọn là “AAC” hoặc “Apple Lossless” và không phải là “MP3″ nha)
  11. Và bây giờ một bản copy của bài hát xuất hiện trong iTunes. Bài hát này có cùng tên với bài hát tên nhưng có thời gian ngắn hơn bản gốc.
    • Bấm trở lại bài hát gốc và bỏ chọn ở ô vuông “Start Time” và “End Time” để iTunes phát bài hát này lại bình thường nha.
    • Bạn có thấy bản copy hay không? Nếu không thấy bạn hãy chắc chắn là mình đang ở trong Library của iTunes chứ không phải là Playlist nha.
  12. Kéo và thả bản copy của bài hát ra Desktop
  13. Xóa bản copy trong iTunes đi cho khỏi lộn nha :D
  14. Ở Desktop, bạn đổi tên đuôi file nhạc thành đuôi “.m4r”
    • Việc làm này giúp file nhạc trở thành đuôi nhạc Ringtones trong iPhone. Nếu bạn không biết cách đổi đuôi file nhạc bạn dùng chương trình winrar hoặc total comander hay chương trình j` mà bạn thấy nó xuất hiện "tên bài hát.m4a" thì bạn đổi ".m4a" thành "m4r".

15. tên bài hát.m4a” bây giờ đã được đổi sang “tên bài hát.m4r”.
  16. Kéo thả bài hát đó vào lại trong Ringtones của iTunes.
  17. Sync iPhone của bạn để iPhone có thêm Ringtone của bạn!
  18. Sau đó chỉ việc vào Settings -> Sound -> chọn Ringtone bạn mới làm xong và thưởng thức.
  19. Have FUn :D
Oop oop op... vậy là đã xong bằng phần làm Ringtones bằng iTunes roày. Nhưng nếu mà nó vẫn còn khó quá thì mình xin giới thiệu bạn sử dụng phần mềm iPhone Ringtone Maker. Down load tại đây

Phần mềm này sử dụng rất dễ nhưng có nhược điểm là chỉ làm đc Ringtones giới hạn trong 30 giây thôi.

1. Mở iPhone Ringtone Maker
  2. [​IMG]
  3. Bấm vào Brower My Computer.
  4. Chọn bài hát bạn thích.
  5. Mũi tên màu xanh là thời điểm bắt đầu còn mũi tên đỏ là kết thúc.
  6. Bạn chọn khoảng thời gian thích hợp. Bấm Preview để nghe lại. (bạn có thể chọn Go Advanced để có những tinh chỉnh cụ thể kèm theo các hiệu ứng đặc biệt cho đoạn nhạc).
  7. [​IMG]
  8. Nếu ưng ý rồi bạn bấm vào Create Ringtone.
  9. Bảng convert sẽ hiện ra
  10. [​IMG]
  11. sau khi convert xong chương trình sẽ cho ta chọn Send Ringtone to iTunes. Bạn nhấn vào đó
  12. [​IMG]
  13. bây giờ Ringtone đã được đưa vào iTunes rồi. Bạn syn vào iPhone để sử dụng nha. :D
Tiếp theo em gửi tặng các bác ít bài ringtones tự convert nha. Hơi nhí nhố chút xíu. Các bác thích em post típ :D
(Rất xin lỗi các bác là tối nay em hơi nhầm vì trong một số link có đuôi *.m4a các bác down về rùi đổi lại *.m4r giùm em nha)

7 Princess (mí nhok hàn quốc)

Quảng cáo

Quảng cáo

21 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cuti0101
ĐẠI BÀNG
15 năm
thanks ủng hộ bác ^^.............😁:D:D
Rất chi tiết và nhiệt tình..
Thanks bạn. Cố gắng phát huy nhé 😃
sairy
ĐẠI BÀNG
15 năm
Rất cám ơn 2 bác đã động viên khích lệ tinh thần em nó. Hiz. Topic vắng vẻ quá. Chắc phải post vài bài lên cho xôm tụ wa :eek:
anzure
ĐẠI BÀNG
15 năm
Spam bác 1 phát cho nó có khí thế. Nói thật là em chưa dùng thêm ringtone nào ngoài cái có sẵn ở Iphone. Giờ bác post lên vài cái, em mới có cơ hội thay đổi không khí tí.
mình dùng winrar >> add to archive... rồi đổi .rar thành m4r,nó hiện rõ file là ringtone nhưng khi add vào itune thì ko thấy đâu hết.... mình dung itune 8.2 bác trả lời giúp mình

thân
mình cũng bị giống bạn! hix hix, bác ơi, trả lời giúp mình đi, huhuhuhuhu
mình vừa thử làm, itunes 8.2, 2 bác trên chắc cũng mới lọ mọ như mình. Hehe.
Hai bác mở trình Winrar lên, chọn đến folder các bác lưu mấy file nhạc vừa down về ở trên thì thấy nó hiện cái đuôi là .m4a đấy, sau đấy rename nó lại thôi, rồi mở itunes lên, kéo mấy bài đấy trong cái folder mà chứa mấy bài đấy thả vào chỗ ringtone ( nó ko automatic lấy luôn đâu, phải kéo thả vào hoặc link tới thì nó mới có trong itunes). Rồi,có ở ringtone rồi thì cắm máy zô, sync thoai.
sao mình kéo thả vô ringtones nó k có vô vậy.kéo wai cũng k thay file do.
bạn phải đổi đuôi file lại M4A thành M4R
tiện thể cho mình hỏi mình có thể tạo nhạc chuông bằng nguyên bài hát đc ko 😃
Được nhưng mà ko cần thiết bạn à 😃 Vì thông thường có bao giờ bạn để hết bài mà ấn Nhận đâu 😁 Mà cũng ko ai chờ ...
chuẩn :D. haha.. nhạc chuông để 20s-30s là ổn rùi. tin nhắn thì để 3s-4s thôi.
Được chứ sao không.... bạn dùng phần mềm cắt nhạc hoặc giống ở trên dùng iTunes cũng đc
1. Nếu dùng iTunes thì:
Bấm zô bài hát mình chọn rồi vào như hình dưới

Sau đó lúc iTunes convert sang m4a rồi, bạn click phải ring mới đó, chọn Show in Windows Explorer nó sẽ dẫn bạn đến thư mục itunes vừa convert, sau đó chuyển từ m4a sang m4r

2. Nếu dùng chương trình # thì chép đoạn nhạc muốn làm ringtone vào itunes rồi cũng
Bấm zô bài hát mình chọn rồi vào như hình dưới

Sau đó lúc iTunes convert sang m4a rồi, bạn click phải ring mới đó, chọn Show in Windows Explorer nó sẽ dẫn bạn đến thư mục itunes vừa convert, sau đó chuyển từ m4a sang m4r

==> Sau đó dùng WinSCP chép ringtone vào mục Library / Ringtone nhé. hoặc /private/var/stash/Ringtones

Dùng cách này Ringtone của bạn sẽ ko bị giới hạn thời gian nữa nhé 😁, nhìn dung lượng là biết hơn 40s rồi 😃
cám ơn mấy bạn 😃 để mình làm thử tại lúc bỏ vào call thử nó im re chỉ có rung à 😔
với lại có 1 số bài cắt ngang nghe nó sao sao 😁 dù sao cũng để nguyên bài nghe cho đã :D
Để nguyên bài thì khúc dạo đầu là nhạc khởi động ko hay, còn cắt thì bạn có thể chọn đoạn hay nhất để nghe luôn - dùng Goldwave cắt 😃
E thấy dùng Cool Edit Pro cắt là ổn nhất, nhỏ gọn và dễ sử dụng
sao mình làm như bạn hướng dẩn nhưng không thấy Create AAC Version nên không làm được. Mình đang sài itune 9.1. Giúp mình với... Thank nhiều
Bạn thử update itunes lên koi....
iTunes 9.1 thì chức năng đó nằm trong mục Advanced bạn à 😃
Thanks bạn, quả là hữu ích
Thanks bạn nhìu mình làm đc rùi 😁, ko bít có 1 topic nào như thế này mà cũng hướng dẫn chi tiết ( có cả hình) cho cách cài theme ko nhỉ ? ah` tiện thể có bạn nào bít cách cho Ảnh vào Iphone ko chỉ mình với 😔(
Của bạn toàn tập đây 😃
http://www.tinhte.vn/threads/211814-Muc-luc-cac-thu-thuat-cho-iPhone-iPod-Touch
-> Chúc vui ;)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019