Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tổng hợp các hướng dẫn cài đặt phần mềm phổ biến trên Linux / Ubuntu

jlamp07
15/2/2014 9:30Phản hồi: 93
93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

1. Cách cài đặt bộ gõ tiếng Việt:
IBus – Unikey:
- dùng lệnh: sudo apt-get install ibus-unikey
- kích hoạt bộ gõ: im-switch -s ibus
- hoặc: Vào trình đơn System → Administration → Language Support , Ở phần Keyboard input method system (Hệ thống phương thức nhập) chọn ibus.

ờ...không biết các bác làm thế nào chứ ....coi chừng với cái lệnh im-switch. sau khi kích hoạt nó thì cái mục Language Support ra đi không lời từ giã.

không biết là do ubuntu lỗi hay là mình setup sai. các bác giúp mình vấn đề này với.
x_chien
TÍCH CỰC
10 năm
từ hồi dùng máy tính đến giờ cũng dc 7 năm rồi, trong 7 năm đó đã thử chuyển qua linux mười mấy lần, sau vì bó tay cái câu lệnh, lại chả có ai chỉ dẫn nên cho nó ra đi luôn, giờ lại tập lại tiếp.
Hồi xưa sài window ko biết thì đi hỏi copy nguyên, chứ chả bao giờ đọc, qua năm tháng nó tự thành kiến thức, còn linux phải hỏi lại từ đầu, nhưng chả ma nào chỉ, seach gg thì english với gì gì đâu ko, mấy câu lệnh cố định còn đỡ, có mấy cái câu lệnh chỉnh hệ thống là chịu, ví dụ đơn giản là download adobe flash về và cài trong ubuntu mà coi, điên cái đầu luôn, để sai thư mục là hết cài, còn phải giải mã với gì gì đó nữa thì ko biết, unrar ra file hướng dẫn, làm theo nhưng luôn thiếu cái khỉ gì đó thành lỗi.

Với lại linux có quá nhiều phiên bản nhưng lại ko đồng bộ, ở ubuntu thì lệnh thế này, qua bản mint hay khác thì lại là lênh khác, trong window thì câu lệnh thường dùng nó gần như cố định, chả cần nhớ mở word hay pad ra copy vô khi cần thì cứ thế mà copy nguyên xi.

Bác nào có rảnh thì có gì viết cho ae một cái bài sử dụng công thức rập khuôn một cách có hệ thống đi.
Ví dụ như cài phần mềm ko có trog kho soft thì phải làm sao?
khi download nó về để trong thư mục nào để cài đặt, còn muốn để thư mục khác thì phải làm sao?
Đối với file taz, gz....vv thì sau khi download về phải làm gì để cài đặt?
Làm sao để biết phần mềm đó nó có giải mã hay giải gì gì đấy.... em ko hiểu cái này lắm? hình như phần mềm giải mã với chưa giải mã cách cài nó khác nhau thì phải?

Riêng cái vụ cài soft này là mệt p phở rồi!
@x_chien Ubuntu với mint hay họ hàng ubuntu dùng câu lệnh giống nhau, và nếu bạn không dùng lệnh thì có giao diện đồ hoạ, đủ cho nhu cầu thông thường.
Phần mềm thì hầu hết ubuntu đều có ppa để cài, không phải biên dịch, một số ít thì có hướng dẫn đầy đủ rồi. Flash có trong kho phần mềm nên bạn không phải làm thủ công, nếu không muốn thì cài google chrome có sẵn flash rồi. Hướng dẫn thì chủ yếu bằng tiếng anh, những tài liệu tiếng việt có rất ít và đa phần lỗi thời rồi.
Với dòng lệnh thì bạn dùng nhiều là quen, lúc đó lại thích, mới dùng thì cứ giao diện đồ hoạ thôi. Có gì cứ lên webupd8 hay askubuntu là được.
tuyettinh
ĐẠI BÀNG
10 năm
Up oánh dấu. Đang ngâm cứu Ubuntu 😁
bác ơi có bộ cài đặt xampp + moodle + Vi tiếng Việt không vậy cho mình xin với
hoang356
ĐẠI BÀNG
10 năm
bài này rất hay, mình sẽ bookmark lại 😁
mình xin được bổ sung được không, một chút thôi, nhưng bạn có thể copy paste vào bài đăng (vì mọi người sẽ thường chỉ chú ý bài của bạn thôi, comment của mình nhiều người sẽ không đọc, nhưng vì cộng đồng linux nhé ;) cảm ơn bạn)

*cairo dock
sudo add-apt-repository ppa:cairo-dock-team/ppa
sudo add-apt-repository ppa:xubuntu-dev/xfce-4.10
sudo apt-get update ppa:cairo-dock-team/ppa
sudo apt-get install cairo-dock

*notification center
sudo add-apt-repository ppa:jconti/recent-notifications
sudo apt-get update
sudo apt-get install indicator-notifications

*tối ưu hóa pin thì bạn có thể nghiên cứu qua powertop mình thấy những máy đời cao dùng cái này rất hiệu quả

chỉ là vài dòng ngu ý của mình, mong bạn nghía qua
ky vo phong
ĐẠI BÀNG
9 năm
Dang host cho UB14.10
Handel
ĐẠI BÀNG
9 năm
Dạo gần đây xài ibus-unikey hay bị lỗi quá. Lâu lâu crash. Nhiều khi gõ không ăn, phải tắt đi mở lại mới gõ được.
Thớt có bộ gõ nào tốt hơn không giới thiệu em với.
Ai có cách gì chỉnh màn hình không tắt khi xem phim không? Để chế độ 5p tắt màn hình xem phim cứ 5p lại tắt điên hết cả người
jlamp07
ĐẠI BÀNG
9 năm
@why_why2212 Bạn vào System Setting -> Brightness & Lock, và chọn Turn screen off... nhé
@jlamp07 Nếu để thế thì màn ko tự tắt khi mình ko dùng đến. Còn cách nào khác ko b?
@why_why2212 Bạn cài caffeine hoặc cafeine plus là được.
http://www.webupd8.org/2014/08/screensaver-lock-screen-inhibitor.html
https://launchpad.net/~caffeine-developers/+archive/ubuntu/ppa
like manh
Cảm ơn bạn rất nhiều. Tiện thể bạn hướng dẫn mình cài Metadot 7 được không? Mình cài hoài không được ông này. hix
tai sao em cai kali linux vào mà bật chế độ monitor ko dk.ko ra wlano
thelightvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
bác làm luôn cái hướng dẫn cài ftpserver cho ubuntu hộ em cái, coi trên web mà làm theo hoài mà chưa thành công 😔
thelightvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
giao diện ubuntu unity hơi khó dùng, có cách nào thay launcher cho giống với windows như linux mint không vậy?
ky vo phong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thelightvn Bạn có thể cài linux min desktop.
thelightvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ky vo phong Biết là vậy. Ý mình hỏi ở đây là cách thay thế launcher như android í. Chứ lỡ cài rồi, bỏ đi cài lại thì nói làm gì nữa
ky vo phong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thelightvn http://www.howtogeek.com/103691/install-linux-mints-new-cinnamon-desktop-on-ubuntu/?PageSpeed=noscript
thường thì mới dùng bạn sẽ cài cả gói desktop gồn 1 trình quản lý cửa sổ, 1 thanh docky, 1 thanh trạng thái, các phần mềm đi kèm như file manager serting v.v như gói unity của ubuntu mặc định. Tuy nhiên nếu thích tụ do kiểu như trình quản lý của sổ openbox docky cai rodoc thanh trạng thái tint2 filemanager pcmanfm thì bạn có thể cài thủ công từng gói 1. Đay là danh sách một số trình quản lý cưa sổ.https://wiki.archlinux.org/index.php/Window_manager
Nếu bạn thực sự muốn tùy biến thì mình có 1 chút kinh nghiệm về khoàn này. Bạn có thể liên lạc qua facebook: Tao Khong Ngu. Chúc bạn thành công.
@thelightvn muốn ko dùng unity có thể dung gnome 3, kde 4, mate, open box,lxde
lên google tìm hiểu cách cài ví dụ "install gnome 3 ubuntu"
ky vo phong
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình hi vọng bạn có thể làm 1 bài hướng dẫn về việc xây dụng 1 desktop từ các thành phần riêng biệt để mọi người cùng tham khảo.
cho mình hỏi, cái phần mềm flareget download cần phải mua key à bạn? mình hết dùng thử rồi
cảm ơn bác chủ nhiềuuuiiu
Handel
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đã thử nhiều desktop enviroment nhưng ruốt cuộc vẫn phải quay về Unity. Lý do đơn giản, vì Unity mặc định và được tối ưu cho Ubuntu.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019