Tổng hợp các vấn đề liên quan đến Z10

Axelo
7/6/2014 12:38Phản hồi: 165
Mình mới mua 1 em Z10 bản 001, lần đầu dùng điện thoại BB nên cũng có nhiều điều băn khoăn, vào chuyên mục BlackBerry 10 hay search Google thì ra hàng tá chủ đề liên quan, tìm kiếm hay tham gia thảo luận cũng vất vả nên mạo muội lập topic tổng hợp để những ai có các vấn đề khúc mắc giống mình dễ tìm kiếm và thảo luận hơn, đỡ phải lùng sục khắp nơi.

Mình mở đầu trước, những điều mình đang băn khoăn như sau (máy mình để mặc định, chưa cài thêm gì cả):

1. Khi mua máy không còn nguyên seal, tất cả phụ kiện cũng vậy (hàng brand new), có dán tem Smartcom nhưng có 1 tem trên cục sạc dán ẩu bị gẫy mất 1 phần.

2. Cả 2 cục sạc khi sạc đều rất nóng (máy thì không nóng lắm).

3. Đầu cổng USB không có các rãnh nhỏ (như các bài hướng dẫn phân biệt hàng dựng nêu).

4. Khi máy đang tắt chỉ cần nhấn nút nguồn (không ghìm) là máy khởi động. Tháo pin lắp vào máy tự khởi động (chưa dùng BB trước đây nên không biết có phải do thiết kế hay không).

5. Thỉnh thoảng khởi động bị treo khi load hết vòng, không vào được phải ghìm nút nguồn để reset.

6. Mua máy trong tháng 05, nơi bán nói lô hàng tháng 04, nhưng khi mình xem thông tin trong máy thì thấy ghi là khởi động lần đầu vào tháng 02.

Dùng thấy ok, chưa bị lỗi gì khác ngoài các vấn đề trên, pin tạm ổn với nhu cầu sử dụng bình thường.

Mong các bác có nhiều kinh nghiệm chỉ giáo.
165 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

những biểu hiện trên của bạn y chan mình.
nhưng đến giờ theo mình, máy của mình vẫn hoạt động tốt chưa xảy ra điều gì phiền lòng.
1. Máy CH thì SC nó xé cái bịch nilong ra để dán cái tem tròn tròn vào. Máy mình mua seal lưng và màn hình đều còn.
2. Cục sạc khi sạc nóng là bình thường bạn ơi, nhất là sau này họ thiết kế càng nhỏ thì càng nóng. Cục của iphone nó cũng nóng vậy thôi.
3. Cái này bạn chụp ảnh up lên đi mọi người sẽ giúp cho
4. Máy BlackBerry từ xưa giờ là vậy đó bạn. Khi bạn tắt nó thì nó chỉ chuyển về chế độ Stanby, bấm nguồn là lên ngay. Lấy pin ra bỏ vào thì tự mở nguồn không cần bấm gì.
5. Cái này chắc lỗi phần mềm, máy mình không bị. Bạn lên bản rom mới nhất chưa?
6. Chịu thua không rành.
@chaukyo 1. Seal lưng và màn hình là 2 tấm nhựa bóc ra dễ dàng hả bác, của mình cũng còn.

3. Theo các bài hướng dẫn phân biệt hàng dựng thì như hình này:

Bên trái có các rãnh nhỏ: hàng thật. Bên phải không có: hàng nhái.

5. Software Release: 10.2.1.2941 OS Version 10.2.1.3175.
@chaukyo Bản ROM mới nhất hiện tại cho Z10 là bản nào vậy anh?
@Axelo Máy quan trọng hơn cái dây bạn ak, không nên quan tâm tới cái này
phucvt96
ĐẠI BÀNG
10 năm
màn hình bạn có hơii tối dù đâng để sáng 80% khồng.minh mới mua đc 3 hôm ở hoanghamobile
@chaukyo Từ hôm mua đến giờ mình toàn dùng trong nhà chưa thử bên ngoài nên chưa biết thế nào.
congsona4
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Axelo thích màn trắng xanh hay vàng thì chỉnh trong mục độ sáng ấy
@congsona4 Phải kéo lên hơn 80% mới bắt đầu sáng nhiều.
@congsona4 Z10 của mình làm gì có chỉ sáng xanh với sáng vàng bạn. Bạn chỉnh sao mà được sáng xanh hay quá vậy. Của mình sáng vàng
Dùng sim cắt có ổn không hay làm cái sim micro xịn luôn các bác nhỉ?
@Axelo Mình đang dùng sim cắt mà vẫn chạy bình thường nè bạn mặc dù vào trong thấy nó báo: sim không hợp lệ
@chaukyo Báo chỗ nào vậy bác, mình cũng đang dùng sim cắt, không thấy báo gì cả.
@Axelo trong cài đặt hệ thống/mạng và kết nối/mạng di động.

@chaukyo Chắc sim của bác không đăng ký gói dữ liệu nào cả (2G hoặc 3G).
@Axelo Mình cũng nghĩ như vậy. Tại cái sim này mình bỏ vào con 8900 chỉ để nghe gọi là chính nên hủy hết các gói 3G, mình toàn dùng Wifi
Kiểm tra khởi động lần đầu ở đâu vậy bạn ?
@tranvanphi99 Giới thiệu > Danh mục: Phần cứng > kéo xuống cuối cùng có đó bác.
Nắp lưng của các bác có khít chặt không vậy?
tran_hh
ĐẠI BÀNG
10 năm
máy toàn nhựa liên kết với nhau bằng ngàm thì sao chắc như iphone đc, chỉ tuong đối thôi
@tran_hh Trong cái đám nhựa và tháo được nắp lưng thì em nó thuộc top đầu về chắc chắn đó chứ. Máy mình rất khít và không hề có tiếng ọp ẹp, kể cả chổ cái loa ngoài
Các bác cho em hỏi chút.con z10 của em thiết lấp thông báo cho tin nhắn rung,chuông,led đủ cả mà có tn mới nó chả báo cái gì hết.vào tin nhắn ko thấy nhưng vào hub laijb thấy.thế là thế nào ạ

sent from my Xpearia M2
@Monsterlc Bác vào cài đặt trong hub để chế độ thông báo cả trong tin nhắn luôn. Chắc bác để mỗi chế độ báo trong hub
@hoangtrongkham Mình chia tay z10 rồi vì pin em nó quá yếu ko đủ nhu cầu của mình.cái vụ baió tn thì mình factory reset mới ngon dc. em nó cái gì cũng ngon trừd pin :3
khi lắp pin vào máy tự khởi động là ok rồi. bb từ xưa tới giờ là vậy mà.
còn khi khởi động máy đèn led màu xanh hay màu đỏ? nếu màu đỏ thì ok, còn màu xanh thì nên xem lại.
Nay mới mượn được 1 em Z10 - 002 của thằng bạn xem thử, nắp lưng khít hơn em Z10 - 001 của mình, với lại các nút bấm âm lượng + phím nguồn nhìn cũng ngay và khít hơn, của mình sao nó hơi nghiêng nghiêng với thấy hơi hở hở mấy nút này.
@chaukyo Em up được rồi anh à.Cảm ơn anh nhiều.Em muốn add Pin thì làm thế nào ạ?Em nghe mọi người hay nói đến seri của Pin nhưng em cũng chưa hiểu và Em chưa biết làm.Anh chỉ giúp em với.!!!
@chaukyo Anh thấy bản này của em đã ổn chưa ạ?
@Nguyễn Thị Quỳnh Trang hiện tại thì đã có bản mới hơn,
Phiên bản hệ điều hành: 10.2.1.3247
Phiên bản phần mềm 10.2.1.2977

bạn vào update kiểm tra xem sao nhé 😃

Về mã PIN thì mỗi thiết bị của blackberry có 1 mã pin gắn liền với nó, nếu bạn muốn xài Blackberry Messenger (BBM) để nhắn tin trò chuyện hay gọi điện miễn phí cho người khác (cũng xài BBM) thì vào BBM chọn danh bạ, sau nó nhìn lên góc phải màn hình có cái nút hình người có dấu cộng đó thì nhấn vào và nhập số pin của người bạn muốn thêm vào, nhấn nút gửi đi và chờ người ta xác nhận.
để bạn dễ hình dung mình đính kèm 3 ảnh dưới 😃
IMG_20140708_024507.png IMG_20140708_024511.png IMG_20140708_024518.png
@Nguyễn Thị Quỳnh Trang Một bản rom có thể tốt với máy này nhưng lại không ổn định trên máy khác, bởi vậy em dùng và tự cảm nhận nó tốt chưa nhé, nếu có vấn đề gì bất thường thì hãy up rom khác. Hiện tại đã có bản 3247 là bản official mới nhất.
Việc add pin để sử dụng BBM thì bạn @muitenphale đã hướng dẫn em kỹ ở trên rồi đó, em cứ theo đó mà làm nhé!
Ước gì e chưa mua con này 😕😔
em định mua về 1 con z10_ 001 .....nhưng ko pit mua o dau la yên tâm..sợ hang dựng wa...co pro nao tư vấn giúp em ko...định ghé wa Dauđen.vn dc ko mấy bác..!
@Chí Thanh_BB Khuyên chân thành 1 câu là ko nên mua z10 thất vọng nhiều lắm.
@TranAnh39 mt sao vậy bác,..chia sẻ vs minh dc ko .
tran_hh
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nếu bạn ko phải là người đam mê bb thì đừng mua nhé
Minh thj ko thich androj,hay các hdh khac..cái nào chả jống kái nao...minh thấy os 10, hay hay sao í..đinh mua 1e nhưng nghe các pác bảo thế .e phân vân wa.
@Chí Thanh_BB Sao lại phải phân vân bạn ơi. giá em nó giờ chính hãng cũng chưa tới 5t, cứ mua một con về mà trải nghiệm. Bạn sợ thì ra mainguyen mua chính hãng cho chắc. BB phải dùng lâu mới thích bạn ah vì lúc đó mới khám phá hết cái hay của em nó. Những người khuyên bạn không mua là họ thích dùng IOS hoặc Android chứ anh em hội BB lâu năm không ai chê Z10 cả.
tran_hh
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đúng rồi đấy phải có cái đầu thì mới dùng đc bb đấy
Hjhj...cảm ơn mấy pac nha...em sẽ làm 1 e...để chung zui vs mấy pác. Quyết ko hối hận😃
@hoangtrongkham Đang dùng z10 và ss sii thấy pin sii bền hơn, đâm ra đang nghi ngờ chất lượng z10

Send by z10 STL100-3 using tinhte.apk mobile application of android
@viet21047 Máy nào thì cũng đến tối đi ngủ cũng phải sạc pin nên không quan tâm
chicko0l
ĐẠI BÀNG
10 năm
@viet21047 Thì tất cả các bài đánh giá đều nói z10 pin yếu mà, mình thích cái kiểu dáng và OS của nó, chứ lúc đầu về ham nghịch thì pin yếu, chứ sau này dùng quen rồi thì đáp ứng được những nhu cầu cơ bản, tầm ~10 tiếng, sáng đi làm, tối nghịch tý cắm sạc là vừa...
@chicko0l tam 10 tieng minh cung vay
hôm nay mình vừa cài đc Mobogenie về rồi ứng dụng cũng nhiều lắm. appstorevn vs apk gì đó sài cùi bỏ mẹ.
@tuanerRu Mình toàn tải file APK trên máy tính rồi chép vào thẻ nhớ để cài cho Z10 chứ không thích cài mấy chợ ứng dụng này vào BB
nói như bác kyo thì toy. nếu ai ko có máy tính thì sao? cài vào đt xong rồi vào phần tập tin của máy xoá hết file vừa tải đi cũng có sao đâu. vì máy này sài HĐH cũng như PC mà.
e muốn dùng tiếng anh, nhưng gõ bàn phím tiếng việt thì chỉnh chỗ nào vậy các bác ơi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019