Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tổng hợp - Làm quen với LG G3

vuhai6
25/8/2014 9:22Phản hồi: 192
Tổng hợp - Làm quen với LG G3

Nếu như bạn đang tham khảo về LG G3 để quyết định có mua hay không thì bài viết này nên đọc, ở đây mình sẽ tổng hợp những điểm mạnh và điểm yếu của chiếc điện thoại này trong quá trình sử dụng thực tế. Chúng ta đã có nhiều bài viết đánh giá và trên tay, vì thế ở bài viết này thì sẽ tập trung vào việc sử dụng máy, những tuỳ chỉnh, cài đặt nên thực hiện. Về cơ bản LG G3 là một chiếc điện thoại đẹp, màn hình lớn 5.5” nhưng có kích thước gọn gàng. Điểm trừ lớn nhất của G3 đó chính là thời lượng pin chỉ ở mức tạm chấp nhận được, cùng với đó là cảm giác có đôi lần hơi chậm chạp so với cấu hình mà nó được trang bị. Tất nhiên, bạn có thể sử dụng một số thủ thuật ở dưới đây để thuần hoá chiếc điện thoại của mình, những thủ thuật đơn giản mà hi vọng ai cũng có thể làm được.

Các bài viết đánh giá, trên tay LG G3 nên tham khảo:
Cảm nhận cá nhân
Tinh Tế đã có nhiều bài trên tay như mình liệt kê ở trên, chính vì thế trong mục này mình sẽ nêu những cảm nhận cá nhân của mình trong quá trình sử dụng. LG G3 trước tiên cho bạn cảm giác cầm rất thoải mái nhờ thiết kế gọn gàng, khối lượng nhẹ. Một thiết kế rất riêng, cùng màn hình lớn mà viền lại nhỏ, làm cho bạn có cảm giác thoải mái khi sử dụng. Nhiều người lo lắng về việc viền mỏng sẽ gây ảnh hưởng tới cầm máy cũng như sử dụng, tuy nhiên mình lại không thấy bất cứ khó khăn gì cả. Ngược lại máy đẹp là thích rồi.

Nắp lưng tháo được của LG G3 giúp bạn thay pin, cũng như việc giấu khe sim và thẻ nhớ ra sau máy giúp cho khung sườn gọn gàng và liền lạc. Điểm mừng là tuy tháo nắp nhưng không có cảm giác ọp ẹp, rất chắc chắn. Nói về thẻ nhớ thì chiếc G3 của mình lại mắc một lỗi khá khó chịu: đó là trong quá trình sử dụng thì thỉnh thoảng máy lại báo thẻ nhớ bị tháo (trong khi nó ở trong nắp pin thì sao mà tháo), sau đó lại nhận lại. Mình dùng thẻ Sandisk Ultra 64GB, chưa có thời gian tìm hiểu kĩ xem nguyên nhân do đâu, cứ lưu ý ra đây.

Màn hình: mới nghe màn hình 2K thì bạn sẽ thích và nghĩ nó rất tuyệt đúng không? độ phân giải siêu siêu cao. Nhưng ứng dụng thực tế thì không mấy hấp dẫn, có thể nói việc đua lên màn hình 2K là bước đi quá vội vã của các hãng điện thoại. Màn hình 2K trên G3 ngoại trừ độ phân giải cao thì các yếu tố khác khá kém. Bạn có một màn hình màu sắc hơi tối màu, không tươi. Ngoài ra việc hiển thị chữ trên màn hình này có cứ cái viền bóng mờ xung quanh rất khó chịu. Bạn có thể khắc phục bằng cách thay font khác, nhưng ở trong game (như Clash of Clans) thì hiện tượng này vẫn rất rõ ràng và khó chịu. Ngoài ra màn hình 2K cũng là nguyên nhân khiến cho pin không được tốt. => nếu bạn thích G3 thì nên mua bản G3 A với màn hình Full HD.

Pin: Ở trên có nói về màn hình 2K làm pin không được tốt. Và yếu tố thời lượng pin cũng là một yếu tố gây khó chịu cho mình trong quá trình sử dụng. Pin của máy chỉ ở mức trung bình, như trong bài kiểm tra pin có nói: Đánh giá thời lượng pin LG G3: onscreen trên 4 tiếng. Nhiều khi phải dùng tiết kiệm chút để tối đi trễ chưa kịp về nhà thì có pin mà dùng.

Cuối cùng xin nói về tốc độ thực thi (với phiên bản 16GB ram 2GB chính hãng đang dùng): tốc độ thực thi của bản này hơi lag dù rằng nó được trang bị cấu hình khá mạng. Lag thể hiện ở việc máy hơi ì khi mở phần mềm, chuyển qua chuyển lại giữa các phần mềm. Lag còn thể hiện ở việc nhấn knock code để mở màn hình hơi bị delay một chút, nhiều khi nhấn 1 lần không ăn thì phải nhấn lại.

Tóm lại: Những vấn đề của LG G3 chính là nằm ở màn hình 2K. Mình vẫn sẽ mua LG G3 vì thiết kế, vì kích thước nhỏ gọn nhưng sẽ lựa chọn phiên bản LG G3 A với màn hình FullHD, khi đó những vẫn đề nêu trên sẽ không còn quá gây khó chịu nữa.

Một số điểm khác mà mình thích ở LG G3: Có hồng ngoại, remote điều khiển linh tinh. Camera hồng ngoại lấy nét nhanh. Mở khoá bằng knock code thực sự là một chức năng tuyệt vời. Khi điện thoại hay tin nhắn tới thì hiện kiểu popup rất đẹp và tiện.

Tổng hợp thủ thuật cần biết để tối ưu cho LG G3:

Quảng cáo

Giao diện LG G3 tuy đã phẳng, đã đơn giản và rõ hơn nhưng chúng ta vẫn có thể làm nó đẹp hơn: đổi 3 phím ảo nhỏ hơn, thay màu thanh status bar … Chính vì thế bạn nên root máy (bằng bài hướng dẫn ở trên). Nếu như sợ hỏng thì chỉ nên root thôi, đừng can thiệp quá sâu vào hệ thống, đừng đổi recovery hay vọc rom cook. Bản thân mình ủng hộ root máy, trong trường hợp LG làm quá căng mà không chấp nhận bh máy root thì nên suy nghĩ mua thương hiệu khác.

Màn hình độ phân giải cao nên bạn có thể chỉnh density xuống 560 (mặc định là 640), khi chỉnh như vậy thì các chi tiết sẽ nhỏ đi một chút, màn hình cảm giác rộng hơn, thoáng hơn. Tham khảo phần mềm sau để chỉnh density: LCDDensity.

Một số tuỳ chỉnh hay mà LG G3 có mặc định:
  • Chỉnh mức độ rung cho chuông báo điện thoại riêng, thông báo riêng, gõ phím riêng: vào settings -> sound -> vibrate strength
  • Nháy đèn flash khi có điện thoại, sms: vào settings -> Accessibility -> flash alerts
  • Trong bộ sưu tập bạn có thể khoá hình ảnh, bằng cách thiết lập mật khẩu: Settings -> General -> Security và chọn Content lock
  • Chế độ khách giúp cho bạn mượn máy mà không lo về nội dung cá nhân: Settings -> bật Guest mode
192 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tiếc là g2 qúa ngon nên g3 ko đủ sức hút.
@Apple Haters 2.01 làm quen phần mềm của g3 thì bác chỉ cần root g2 lại là xong!😁
Máy đẹp ! Nhưng 2k phân giải ko phát huy đc tác dụng mà còn ngốn pin + lag thi thật là đáng tiếc cho 1 siêu phẩm .
@manhcuong868 Dùng pin thì tuỳ người chứ bạn, thiết lập cá nhân cũng như thiết lập các ứng dụng cũng ảnh hưởng thời lượng pin lắm.

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
@manhcuong868 Giá như chỉ F HD là đủ
Lan Nhu
ĐẠI BÀNG
10 năm
@manhcuong868 Cũng có thể đó.kaka
màn hình 2k là bước đi sai lầm , khi nào có chip thật sự mạnh , pin thật sự to hãy tính tới 2k .
các bạn chưa thấy cùng 1 chíp mà 1 con màn hình hd 1 con là qhd , mà con qhd ít điểm ảnh hơn chạy game mượt thấy rõ , còn con hd thì lag.
LG lu6200 ( hd )và htc evo 3d (qhd) , 3d chạy ngon game hơn nhiều
@lzzz_adnguyen_zzzl gpu nó gánh ít điểm ảnh hơn nên khỏe hơn
mình cứ nghĩ bài này sẽ dài hơn chứ, có vẻ hơi ngắn. Những vẫn cảm ơn bác vì 1 bài viết thiết thực cho các ae đã và đang nghía G3 😃
Cám ơn đồng trí 😁
Brian88
TÍCH CỰC
10 năm
Màn hình 2K làm j nhỉ, trong khi HD trên con N4 mình thôi nhìn lòi con mắt ra vẫn chưa thấy rổ. Nói chung con này thấy mọi thứ đều ok, đáng đông tiền bát gạo, có điều pin tăng dung lượng lên tí thì ngon hơn 😁

Sent from my Nexus⁴
@Brian88 Lên G2 đi rồi bác sẽ thấy con N4 rỗ :v
ndta13
CAO CẤP
10 năm
@kehuydiet091 N4 không rỗ nhưng xấu, camera cũng xấu, pin cũng xấu luôn, được cái con đẻ google 😁
đã dùng g2 và k hứng thứ. h dùng ip5. chắc g3 cũng thế
hunkenbkt
ĐẠI BÀNG
10 năm
@livescore112 Em cũng giống bác.
dkbt
ĐẠI BÀNG
10 năm
@livescore112 Fan IÓS đây mà! Sao không đợi ip 6 luôn hả bạn?
@dkbt K hẳn.tớ fan blackberry nhé.dang có con z10 nữa.android tớ dùng mấy con rồi.thấy vấn thik nexus của google
Cảm giác cầm máy khác chắc chắn đẹp ;)

Từ khi Sharp ra mắt Crystal X viền mỏng em ấn tượng nhất, LG, SamSung bây giờ ko phải là viền siêu mỏng nhất nữa.

voi_beo
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Quanpavel90 như thế cũng ko đc, nếu 1 chiếc máy chỉ đẹp ko mà cấu hình máy chạy giật tung, đơ luôn thì bạn cầm ko quá 1 tiếng, ban thích tôi tặng bạn con ktouch của tôi, vẫn dùng dc
@voi_beo Điện thoại rơi tầm 1m thì có gì mà ghê gớm, mình rơi thường xuyên chẳng làm sao cả. Trước dùng con Lte2 bồ nhắn tin đến vợ túm được tức quá ném bay xa mấy mét tung cả nắp lưng va pin ra nhưng ko bị sao ca. Lắp lại vẫn chạy bt.
@voi_beo Với máy cao cấp cấu hình không khác biệt quá đâu bạn, mình đâu chơi game nặng nhiều hay chạy đa nhiệm nhiều nên cấu hình cao vừa đủ thôi. Đt cao cấp giờ dùng mình kg thấy khác biệt quá về cấu hình, trừ khi bạn soi kỹ, nên mình ưu tiên thiết kế với tính năng độc đáo thôi. Ý mình là trong phân khúc cao cấp thôi mới có thể bỏ qua cấu hình ^^

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
butchithan
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Quanpavel90 Mình cũng thế, đẹp vẫn là một nhu cầu giống như cấu hình, màn hình hay camera vậy 😃
Mê mẩn
Bacutri
TÍCH CỰC
10 năm
Nghe a e la ó bàn luận trong mục cskn nói e này bị lỗi tự tắt nguồn không biết khắc phục được chưa !
Đang dùng con G2 và thấy rất hài lòng nhưng lại rất thích cái thiết kế của G3

Sent from my iPhone using Tinhte.vn mobile app
relax45
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kenny81_hp Mình đang dùng n4.mà mình lại thích thiết kế g2 hơn g3. Tuy nhiên vẫn chưa có ý định đổi máy. Khi nào google hết hỗ trợ n4 mới tính tiếp.
Thêm quả này nữa 😆

[Review dạo] 10 mẹo vặt sử dụng LG G3:
@kenjilolip0p Rất thích các clip review cellphone.
Nhanh. Chuẩn. Vui và không quá thiên về anti sản phẩm nào. Nói chung kinh doanh thì rất thực tế.
G2 pro cũng ok. Nhưng mặt sau rõ ràng không đặc sắc như g3.
Cũng đang nhắm g3 vì các tính năng quá tuyệt. Nhưng do cũng ra 1 thời gian. Lại sắp tháng 9. Nên sẽ xem ở buổi ra mắt kế có g3 pro ko.
Mặt khác nhắm song song nâng cấp note 4.

@wildwildwind
@wilipi Cái này là của vật vờ lấy đau ra mà cellphones. Ông nghi việc từ đời nào. Nhưng mà ông review hay thật
Thật ra G2 h là đẹp rồi G3 thì hơi quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019