Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Tổng hợp] Thông tin, chia sẻ kinh nghiệm dòng Canon Kiss X

giangcoi307
21/6/2010 9:7Phản hồi: 47
47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chụp thường xuyên và liên tục và post ảnh lên đi iamhuy, mình cũng mất 1 thời gian khá dài mới làm quen được với dSLR và được tư vấn rất nhiều từ anh chị em tinhte 😃
Mình cũng đang dự đinh lấy một cái EOS 550D để thỏa mãn sở thích chụp ảnh , và cũng để làm các clip ngắn, nhận tiện có topic này, mình có một vài thắc mắc:

1. Máy khi sử dụng để quay clip , có bị nóng máy không?
2. Ống kính(lens) nào khi quay sẽ có chất lượng hình đẹp , mà giá cả lại hợp lý?
(vừa có thể sử dụng cho ng mới chụp , vừa có thể quay video đẹp, mà giá cả lại hợp lý)

Thanks nhiều!
1. Ko biết vì mới chỉ chụp chứ chưa quay thử, tuy nhiên nó có chức năng quay phim thì cứ dùng thoải mái, lo nóng máy làm cái gì.
2. Tiền nào của đấy, nhiều tiền thì lens tốt, chân lý muôn đời ;)
Nóng máy thì sẽ hại và giảm tuổi thọ của máy nhiều chứ, ai cũng biết lens đắt tiền thì sẽ cho chất lượng đẹp hơn , n mà chưa chắc đã phù hợp ở nhiều tình huống khác nhau. Vì thế mình mới thắc mắc bạn ah!
Cái gì hoạt động chả nóng máy, tuy nhiên người ta tính tuổi thọ của máy ảnh phụ thuộc vào Shutter chứ không ai tính theo kiểu nóng máy.
Đã chơi DSLR thì chả có cái lens nào là hoàn hảo. Tiện thì có lens 18-200, từ wide đến tele, tuy nhiên phải đổi cái tiện lấy chất lượng 😃
Mình đang dùng 500D thì thấy thế này, khi quay máy không hề bị nóng, tuy nhiên định dạng file video là MOV nên phải converter lại nếu muốn chia sẻ (dung lượng cũng rất cao nếu để chế độ quay tốt nhất). Còn chất lượng quay thì phụ thuộc vào lens và khả năng lấy nét bằng tay của người cầm máy, bởi khi sang chế độ quay thì phải lấy nét bằng tay, nên dùng các ống khẩu lớn để có hiệu ứng xóa phông, hoặc quay ban đêm bokeh sẽ đẹp. Ống fix 50mm f1.8 là ống rẻ mà đông đảo người dùng, nếu dư giả thì dùng 50mm f1.4. Còn hơn nữa thì lại ba tê (tùy túi tiền) 😃. Các ống fix khẩu lớn thì dùng trong điều kiện ánh sáng yếu tốt hơn, còn các ống zoom nonL thì linh động hơn nhưng khẩu thường lớn nên chỉ trong các trường hợp ánh sáng tốt.
Sản phẩm sau nhiều ngày đim ngâm cứu và nó đây

HemakA
TÍCH CỰC
13 năm
Mình đọc hướng dẫn thấy nói là khi đo sáng xong rồi dùng nút (*) để khóa AE rồi mới lấy nét và bố cục nhưng mình nhấn nút đó thì chả thấy tác dụng gì cả, nếu để flash thì nhấn nó vẫn hiện ra FEL đc, ko biết khóa sáng có bị lỗi ko hay mình chưa biết dùng nhỉ.
hic, mình tắt flash đi thì chụp ảnh bị nhòe lắm. Mọi người chỉ giáo cho em với. Em mới sử dụng máy nên cũng ko biết phải chỉnh ở đâu đâu, mọi người hd chi tiết một chút giúp em nhé. Tks.
mới tậu đc con kiss x4 , nghe nói chụp chân dung thì phải tậu thêm cái lens khác nữa à các bác ?

các bác có thể giới thiệu vài lens ngon bổ rẻ cho em với ,sẵn cho em bít giá lun nhé 😃 hàng new thôi ,mới tập chơi ko dám xài đồ cũ , vì ko bít coi hàng :p
chụp chân dung rẻ nhất là bác mua thêm ống fix 50 f1.8 tầm 1T8 trở lại!
Máy của mình là kiss x3, ống kit. Mình chụp để chế độ P, tắt flash chụp (chụp buổi tối, trong nhà), và chỉnh tốc độ chụp tối đa thì cũng chỉ được 1/5 thôi. Vậy nên chụp hình bị nhòe lắm. Giúp mình với
lens kit 18-55 thì khẩu lớn nhất chỉ được f=3.5 nên chụp trong nhà khó đủ sáng --> phải có flash rời mới chụp đẹp. Nếu chỉnh sang mode P thì máy tự chọn ISO, Khẩu, tốc độ phù hợp --> kết quả ra tốc độ 1/5s --> nhòe là chắc chắn. Nếu không có flash thì chỉ có 2 cách chống nhòe:

- Gắn máy lên tripod.
- Không có tripod --> để máy lên ghế, bàn hay vật dụng nào vững chắc.

2 cách này cũng chỉ bớt nhòe, nhưng hình vẫn không đẹp do ánh sáng không đủ, chỉ mua flash là thực tế nhất. Ít tiền thì mua hàng Tàu xài tạm vậy, như YN 460 II giá 1tr về đánh Manual, chụp mode M.
nby
ĐẠI BÀNG
11 năm
@benkhang bác để tốc 1/6 khẩu từ 4-4.5 iso 800 sáng long lanh luôn.^^
hôm bữa chương trình nhờ 1 anh chụp hình giùm, hix, tới khi gửi hình thì hỡi ơi, hình chụp focus chân dung từng người thì ảnh rất đẹp, nhưng chụp toàn cảnh thì mờ mờ ảo ảo, ảnh ko rõ nét gì cả. xem thông số thì thấy chụp bằng Canon EOS Kiss Digital X có flash. Chắc là flash mạnh quá nên cháy cả hình
Các bác cho em hỏi. Em 550D có chức năng điều khiển Flash rời ko. Hồi mua cũng ko để ý vấn đề này. Bjo có nhu cầu mua thêm đèn rời thì mới biết hình như ko có phải ko ah. Nếu muốn gắn flash lên tripod thì có phải mua thêm bộ kích đèn (trigger) ko.
nby
ĐẠI BÀNG
11 năm
E dùng kiss x2 các bác ah..e thấy mới chụp cứ để M mà chụp....thấy k ổn đổi sang auto vẫn cảnh đó..xem chỉ số về iso khẩu rồi tốc độ => quay lại M chỉnh theo và thực hành..lên rất nhanh..sau 1 time ngắn e đã chụp khá hơn hẳn ^^
P/s đây là kinh nghiệm bản thân thôi ah..có gí các bác cứ góp ý cho e
vuhaitran78
ĐẠI BÀNG
11 năm
minh cung moi lay x3 rat vui vi da co hoi cung chia se.Cung la lan dau tien cam may,hi vong se co buoi offline o ha noi de anh em hoc hoi.thanh ca nha nhe.
kuraj
TÍCH CỰC
11 năm
Vậy cái máy chỉ ghi Kiss digital là 350D hay 400D vậy các bạn?
bác chủ thớt ơi, e mới đk ông anh cho con cannon kiss x2 nay, e là gà, chưa sử dụng mấy e máy ảnh này bh, mới vọc vạch đk ít, bác có thể hướng dẫn e chút đỉnh đk k ah? 😆
nghịch ngợm với kiss x5 và kit 18-55😁

ImageUploadedByTinhte.vn1392419646.414788.jpg ImageUploadedByTinhte.vn1392419663.862896.jpg ImageUploadedByTinhte.vn1392419675.447704.jpg ImageUploadedByTinhte.vn1392419690.646223.jpg ImageUploadedByTinhte.vn1392419706.946523.jpg ImageUploadedByTinhte.vn1392419726.313572.jpg ImageUploadedByTinhte.vn1392419737.279561.jpg ImageUploadedByTinhte.vn1392419752.529402.jpg ImageUploadedByTinhte.vn1392419764.263005.jpg ImageUploadedByTinhte.vn1392419775.363036.jpg ImageUploadedByTinhte.vn1392419806.062980.jpg ImageUploadedByTinhte.vn1392419818.729623.jpg ImageUploadedByTinhte.vn1392419830.479881.jpg ImageUploadedByTinhte.vn1392419846.580865.jpg

Sent from my iPhone using Tinhte.vn app
anhtaia3
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tầm 6 tr nên lấy k mọi người. E chưa biết j. Muốn chụp phong cảnh và chân dung thôi ạ
Nhà nghèo 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019