Tổng hợp up rom 4.4 cho Nexus 4 Nexus 7 ( 2013) Kitkat - Giới thiệu Android 4.4 (video)

cellphone_uk
2/11/2013 13:49Phản hồi: 32
Tổng hợp up rom 4.4 cho Nexus 4 Nexus 7 ( 2013) Kitkat - Giới thiệu Android 4.4 (video)
A. Những điểm mới trên hệ điều hành Android 4.4 Kitkat .

Sau rất nhiều tin đồn, cuối cùng thì Google cũng đã chính thức ra mắt phiên bản Android 4.4 KitKat. Đây là một bản thay đổi khá lớn dành cho Android cũng như những ứng dụng Google Apps bên trong. Và tất nhiên là những dòng máy thuộc con cưng của Google như Nexus 4, Nexus 5, Nexus 10, Nexus 7, Galaxy Nexus. Tuy nhiên hiện tại thì ngoài thiết bị mới là Nexus 5, Google chưa tiến hành cập chính thức cho các thiết bị còn lại. Việc cập nhật sẽ sớm có cho các thiết bị này.

Một số điểm mới khác của Android 4.4 KitKat
  • Android 4.4 hỗ trợ tốt hơn cho các thiết bị cả cũ và mới:
    • Chỉ đòi hỏi tối thiểu 512MB RAM để hoạt động
    • Trình duyệt Chrome mới sử dụng ít hơn 16% dung lượng bộ nhớ so với Android Jelly Bean
    • Tất cả những ứng dụng Android khác của Google cũng đã được tối ưu để tiết kiệm RAM
  • Google nói rằng với Android 4.4, họ cho phép bất kì app nào cũng có thể hoạt động như một “NFC smartcard”. Như vậy, bạn có thể trả tiền hoặc checkin ở nhiều nơi hơn bằng nhiều ứng dụng khác nhau.
  • Hỗ trợ việc đo bước chân và bước chạy để lập trình viên không phải xây dựng các thuật toán phức tạp cho app của mình
  • Hàm API mới để dùng với bộ phát hồng ngoại trên smartphone và tablet để việc điều khiển thiết bị gia dụng được dễ dàng hơn
  • Mặc định có sẵn tính năng quay phim màn hình và lưu lại dưới dạng MP4 chứ không chỉ là chụp ảnh màn hình như trước đây
  • Nếu điện thoại có bộ xử lí âm thanh riêng, Android 4.4 sẽ dùng nó thay thế cho CPU trong việc xử lí âm thanh. Hiện chỉ mới có Nexus 5 là có tính năng này
  • Giúp các thiết bị Bluetooth LE truyền dữ liệu hiệu quả hơn và ít tốn kém pin hơn.
Video

B. Cách up rom 4.4 cho Nexus 4 Kitkat.

1. Rom Stock
Google chính thức cập nhật Android 4.4 cho các máy Nexus 4, nexus 7 và nexus 10. Đã có link tải chính thức. Người dùng Nexus 4, Nexus 7 (2012-2013) và Nexus 10 ngoài việc nâng cấp lên Android 4.4 trực tiếp trên thiết bị thông qua OTA thì còn có thể tải file rom về và cập nhật thủ công.

Danh sách máy được của Google được lên 4.4:
  • Nexus 5
  • Nexus 7 Wifi, 3G (2012, 2013)
  • Nexus 4
File rom này vừa qua đã được Google cung cấp chính thức trên website: https://developers.google.com/android/nexus/images

Ae down về dùng nhé. Chúc mọi người thành công.​
2.Rom Cook
2.1. Rom Cook Cho Nexus 4​
Đây là 2 phiên bản Rom dành cho Nexus 4 , dành cho ai thích vọc nhé.
Mình xin giới thiệu trước tới các bạn 2 bản rom 4.4 Kitkat cho dòng Nexus 4.
Các vấn đề về root máy, recovery bạn có thể tham khảo tại đây.
I. Rom Android 4.4 đầu tiên trên Nexus 4 ( Port từ Nexus 5 )

Android 4.4 mấy ngày nay là chủ đề nóng hổi cho anh em công nghệ, sau nhiều tin tức rò rỉ xoay quanh hệ điều hành, thì cuối cùng cộng đồng anh em công nghệ đã được chia sẻ bản Rom Android 4.4 từ diễn đàn XDA-Developer, đây là bản Rom được trích xuất từ chiếc Nexus 5. Và bản Rom này là Full và mang tính chất thuần khiết từ Google.
Theo như nguồn cung cấp rom thì đây là bản rom tương thích tốt với chiếc nexus 4. Cơ bản thì các tính năng như nghe goi, nhắn tin, định vị, bản đồ, google now đều hoạt động tốt. Ae steam đã tiến hành up và test thử bản rom này trên nexus 4
Đây là Rom ở dạng .zip nên việc cài đặt cũng khá đơn giản, và cần sử dụng chế độ recovery để cài đăt được bản Rom. Một số yêu cầu khi up rom 4.4
  • Nexus 4 đã được Root thành công theo phương pháp Chainfire:
  • Máy đã đươc cài sẵn chế độ Recovery Custom
  • Thực hiện 1 bản sao lưu bằng Nandroid backup
  • Xóa dữ liệu/factory reset + Davik Cache trong recovery trước khi up rom
Hình ảnh Android 4.4 trên Nexus 4 :

Link tải rom 4.4 port nexus 5

New keyboard (cài như các file apk thông thường sau khi cài rom)

Quảng cáo

Video:

II. Rom Cook 4.4 từ AOSP cho Nexus 4
Google cho biết Android 4.4 sẽ được cập nhật cho các máy Nexus 4, Nexus 7, Nexus 10 trong vài tuần tới. Trang hỗ trợ tiếng Tây Ban Nha của Galaxy Nexus thì ghi rằng thiết bị này sẽ không nằm trong diện được lên KitKat, chưa rõ vì sao, cũng chưa biết là thông tin này có chính thức hay chưa.
Nhưng các bạn vẫn có thể trải nghiệm phiên bản Android mới nhất thông qua 1 bản Rom Cook nền ASOP vừa được 1 nhóm phát triển giới thiệu.Có thể nói bản Cook này sẽ không khác nhiều so với phiên bản chính thức mà Google sẽ giới thiệu.

Đây là một bản thay đổi khá lớn dành cho Android cũng như những ứng dụng Google Apps bên trong. Trước hết là về giao diện chung của hệ thống: thanh trạng thái và thông báo ở cạnh trên màn hình giờ đây được làm trong suốt, và khi chúng ta chạy một ứng dụng nào đó lên nó sẽ hòa vào nền của app chứ không còn là một thanh đen tách biệt nữa. Launcher của Android 4.4 cũng đã được làm mới nhẹ, các icon thì mang màu sắc đậm và sở hữu thiết kế đơn giản hơn các bản Android 4.x trước đây (nhưng chưa hẳn theo phong cách phẳng như những tin đồn vừa qua).

Hướng dẫn cài đặt
Yêu cầu: Chỉ áp dụng cho dòng Nexus 4 ,yêu cầu máy đã Root và tạo Recovery thao tác hoàn toàn giống như các bản Cook khác.
  • Copy vào máy
  • Tắt máy và đưa máy vào Recovery
  • Flash File Rom và GooApp
  • Reboot
  • Tận hưởng
2.2. Rom Cook cho Nexus 7 ( 2013)

Hướng dẫn cài đặt

Quảng cáo

Yêu cầu: Chỉ áp dụng cho dòng Nexus 4 ,yêu cầu máy đã Root và tạo Recovery thao tác hoàn toàn giống như các bản Cook khác.

File root bạn có thể tải tại đây nhé.
  • Copy vào máy
  • Tắt máy và đưa máy vào Recovery
  • Flash File Rom và GooApp
  • Reboot
  • Tận hưởng
Chúc các bạn thành công.
To be continue...
32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ôi ngon, mai sẽ thử
có video hướng dẫn up cho anh em rồi nhé
còn lỗi nhiều lắm.
Chả dại j up như hồi 4.3 lỗi tùm lum bây giờ rom cook vẫn nightlight

Sent from my Nexus 4 using Tinhte.vn mobile app
vantho9x
TÍCH CỰC
10 năm
Cứ stock của google mà chiến, đừng nghịch dại,hehe
bản 4.4 port này up dùng tốt mà. có thêm HDR+ giao diện nhìn đẹp wa
ae up lên ai dùng chán lại up xuống quá lành dùng nexus toolkit ấy bác
đây là bản port từ nexus 5 nên dùng khá ổn định à
Mới up lên dùng ok phết....thank chủ thớt...
quangduc_ta
ĐẠI BÀNG
10 năm
bác giới thiệu cái chainfire giúp với, mình mới nhập môn, thanks
Vấn đề về root máy , recovery bạn có thể tham khảo tại đây nhé. Cảm ơn.
Đang tạm dùng
Rom Android 4.4 đầu tiên trên Nexus 4 ( Port từ Nexus 5 )
thấy cũng ổn mà. Chờ vài hôm nữa xem có bị sao không?
dungrua12
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hay
Chạy Rom gốc 4.4 của Nexus 4 rồi. Các biểu tượng phía dưới màn hình vẫn bị giới hạn bởi 1 dải đen như bản 4.3.
Chính dùng Rom Rom Android 4.4 đầu tiên trên Nexus 4 ( Port từ Nexus 5 ) này cũng hay, ổn định, mỗi tội icon hơi to so với icon 4.4 gốc
quangduc_ta
ĐẠI BÀNG
10 năm
@TraiThaiNguyen có 4.4 stock rồi cơ à, bác cho em nguồn với
Máy mình 4.3 giờ muốn up lên 4.4 stock hay post từ n5 cũng đc. Bro nào cho mình hỏi lên 4.4 có root đc ko? Và quan trọng là mình muốn dùng cái app touch control( trượt màn hình để bật máy thay cho power) ko biết lên 4.4 có cài đc cái đó ko ạ. Ai biết trả lời giúp mình xin cảm ơn

Sent from my Nexus 4 using Tinhte.vn mobile app
tuan164944
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bác có thể hướng dẫn up rom stock cho nexus 4 được ko ạ. Thank !
4.4 stock vẫn root được.
Up lên 4.4 stock rồi up lại Rom Android 4.4 đầu tiên trên Nexus 4 ( Port từ Nexus 5 ) đang mất Wifi (địa chỉ Mac đang không rảnh).
Hướng dẫn up rom thì có Video và các phần hướng dẫn trước đấy rồi đấy. Check lại trên trang này nhớ.
cho mình hỏi là mình download rom gốc 4.4 từ trang chủ https://developers.google.com/android/nexus/images#occamkrt16o về thì nó có dạng *.tgz chứ ko phải zip thì làm sao flash qua dc recovery vậy ? Anh em chỉ giúp mình với.

Máy đã unlock bootloader, root và cài recovery !
quangduc_ta
ĐẠI BÀNG
10 năm
tuyệt vời, vậy là đã có stock 4.4
các bạn muốn up thì mày mò là có hướng dẫn, không thì đợi 1-2 hôm, up mà OK thì mình làm hướng dẫn sau
@quangduc_ta
CÓ THỂ UPDATE QUA OTA CHƯA VẬY BÁC ?
@quangduc_ta Stock có bản 4.4 mới nhất rồi bạn nhé. có thể qua ota hoặc dùng lệnh trên command dos hehe
quangduc_ta
ĐẠI BÀNG
10 năm
@cellphone_uk Mình dùng lệnh trên command nhưng có vẫn đề là phải đưa toàn bộ về stock kể cả recovery, sau đó thì bộ nhớ máy bị đưa về 5GB, phải factory reset 1 lần máy mới được bộ nhớ ~13GB như ban đầu.
Vì vậy bạn nào muốn đưa lên stock 4.4 thì nên cân nhắc hoặc sử dụng rom stock được zip lại của các bạn trên xda và chạy qua hàng world mod recovery sẽ không mất dữ liệu trên bộ nhớ trong.
Góp ý chút, root bằng phương pháp chairfire nghe rất nguy hiểm, nhưng thực chất chỉ là unlock bootloader, root, flash recovery, cài superuser của Chairfire qua recovery mà thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019