Tổng hợp Xperia Z Ultra: Giao lưu, hỏi đáp, chia sẻ kinh nghiệm sử dụng

tonnie
2/8/2013 11:0Phản hồi: 1.120
1.120 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rom moi cap nhat qua PC the nao ca nha. cho y kien de em tien hanh»»»»>
So voi 475. N muot hon nhiu
@vuongchihieu 475 la5 ba6n nào thế bạn ? mình mới up lên 510 và hôm nay có bản mới nữa rồi . bạn post hinh minh xem với . bản 510 minh thay trắng trắng sao ấy
Pin co ve trau hon chut
Em xin kể cho các bác chuyện hôm nay của em. Dù chuyện đã xong rồi nhưng em cũng xin ý kiến các cao thủ về chuyện gì đã xảy ra với em ZU.

Em mua ZU tại FPTShop được đến nay là tròn 9 ngày. Máy hoạt động khá là ổn thoả, không có gì chê trách. Tự nhiên đến sáng nay, gọi xong một cú điện thoại, rồi 15' sau bật máy lên để định gọi cuộc nữa, nhấn nút power rồi mà màn hình vẫn tối đen không phản ứng. Nhấn vài lần nữa vẫn vậy, em giữ nút power thử xem sao thì cũng vẫn đen sì. Cắm máy vào sạc vì nghĩ là hết pin (mặc dù pin vừa sạc xong), vẫn vậy.

Chiều đi làm về phóng qua FPTShop (chỗ em mua) thì các bác kỹ thuật cũng nhấn power một hồi, chả thấy gì, kết nối vào máy tính thì Sony PC Companion vẫn nhận máy. Các bác í ngồi một lúc rồi bảo thôi để chuyển về Sony bảo hành vì đã qua hạn 1 đổi 1 được 2 ngày. Em nghe xong chán đời quá, ai đời mua 9 ngày đã gặp phải lỗi thế này, nên cầm máy sang cửa hàng FPT khác thử xem. Sang hàng khác có cậu kỹ thuật nhấn Power + Volume Up thế là cuối cùng em nó cũng lên được màn hình, lại hoạt động bình thường (và còn rất nhiều pin).

Em quả thực là cũng chả hiểu chuyện gì đã xảy ra với máy nữa, có cao thủ nào chẩn bệnh được trường hợp này không ạ?
@mycroftxiii Đây đc giới sony fan trên xda gọi là SOD (screen of death), nghĩa là màn hình ko bật lên khi mở khoá mặc dầu máy vẫn bình thường. Để giải quyết thì nhấn giũ power và vol down cho nó rung 3 lần rồi mở máy lại là xong (trường hợp ko rung thì mở nắp khe sim, lấy que nhọn chọt vào cái nút đỏ để force máy restart).
Nghe mọi người nói khi up lên bản 510 sẽ hết, nhưng vài ngừoi bảo là vẫn bị trên máy của họ. Chưa biết thế nào.

Sent from my C6802 using Tinhte.vn
lam_xman
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cái này máy nào cũng bị. Lỗi này gọi là SOD. Bạn kg nên lo lắng wá. Nếu bị nuũa thi làm như cậu ky thuat vien hoặc tháo khay sim và thẻ nhớ ra. Rồi nhấn nút OFF giữ luôn là khởi động lại. Bạn dung fw gi? 510 hay 475?

@lam_xman Thưa bác mình đang dùng 510. Update từ ngày đầu tiên mua máy luôn (download vào PC rồi update qua Companion). Mình cũng thử đọc một chút qua về SOD (cám ơn bác đã chỉ giáo) nhưng có điều mình vẫn chưa hiểu đó là nguyên nhân của SOD là do phần mềm hay phần cứng hả bác? Có vẻ như rất nhiều threads mình đọc này giờ là do cài app mới hoặc là vấn đề của ROM/Firmware.
tmn
TÍCH CỰC
11 năm
@mycroftxiii Lỗi này thuộc dạng phần mềm ko theo kịp phần cứng bác ạ
lam_xman
ĐẠI BÀNG
11 năm
Máy mình fw 510 vẫn bị.
Trên xda huong dan. Để ngăn chặ lỗi SOD
Vào setting-display-bỏ chọnOptimized blacklight.
Khi nao restart thi chọn lại optimized blacklight

Trời ơi đơn giản như thế mà chiều nay làm em tốn bao nước bọt cãi nhau với FPT 😕
lam_xman
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đôi lúc cũng mệt mỏi đấy. Nhưng đừng hoảng hốt. Cứ bình tĩnh và hỏi google va internet để khắc phục

lam_xman
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cái lỗi sod là phần mêm.rom.chưa hoàn thiện

Khi sạc Pin 90% là báo đèn xanh hả các bác
@ivan_n8 Uh

@ivan_n8 uh dung roi do . chu khong phai nh cac may khac 100% cai khoang 90 la xanh roi
Báo cáo các bác là e vừa mới nhận thông báo có bản update walkman lên v7.12.A.0.0 và đã update xong 😃

Màn hình sáng 90% được có 3h trong 1ngày sử dụng thui các bác ợ 😔
Tiếc quá cãi nhau xong xuôi hết rồi lên XDA thấy cả thread to uỳnh về SOD 😔

Có .526 rồi thì phải các bác nhỉ, không biết khi nào VN ta có.
pthminh
ĐẠI BÀNG
11 năm
Có rồi, update luôn rồi, mình xài ZU mua tại VN mà update tại US.

Sent from my GT-I9500 using Tinhte.vn
@pthminh Có gì mới không bác?
Các bạn ơi, có App box nhưng mình không biết xem dung lượng còn và được sử dụng bao nhiêu, làm sao để xem được vậy các bạn?
Và box này dùng được mấy gb, mình thấy nó gửi mail ghi j j đó 50gb thì phải, mình gà các bác biết chỉ mình với, tks các bạn.
Lỗi sod em cũng bị 1lan. Up lên 510, xài hết pin, cắm sạc ok hết ma mo máy ko lên, lúc đó tưởng hết pin sạc ko vô.
Em cứ để sạc dc 30' rồi bấm giữ lung tung các phím. Sau khi mò mẫm 15', thì bấm giữ power với up volume là em nó lên ngay.
Giờ thì em nó root rồi, chạy ngon rồi.
Nhưng em vẫn bị 1 lỗi là khi screen off, bấm power để mở máy thì nó nhá 1 cái rồi tắt ngay. Bấm power nữa thì có lúc lên liền, có lúc screen chớp cái nữa rồi tắt, bấm cái thứ 3 thì mới lên hẳn.
Mà đôi khi nó đơ ra, bấm gì cũng chẳng dc, sau khoảng 15s thì nó tự sáng screen lên, bực vãi.
Bác nào biết cách khắc phục ko

Mình từ phiên bản firewall 475 lên thẳng 14.1.B.1.526. Khi cài người ta bảo chưa có ai cài bản này vì bản này vừa mới ra. Mình cài hôm 12/9. Cảm nhận của mình là: Bản này đúng là có tính năng X-Reality for mobile nhưng hao pin kinh khủng. Bản 475 trước mình dùng còn đuợc khoảng 1 ngày. Từ sáng cho đến 21h nếu gọi nghe bình thường. Bản mới này cài vào nếu cũng với mức gọi nghe như thế thì chỉ được đến khoảng 18h là hết sạch. Về tốc độ thì mình thấy thực sự là không có gì cải thiện được bao nhiêu. Nhưng phải khách quan mà nói bản firewall mới thì thì khi quay phim hình ảnh rất mượt mà.
Nhưng cái quan trọng nhất với mình là thời gian dùng pin và tốc độ cảm ứng thì tuyệt đối gây ra sự thất vọng mà thôi
@canhnong X-reallity làm hình ảnh nét quá nhìn kỹ thật, mình tắt luôn 😁
Mà không biết làm cách nào để biết sony tung ra các bản firewall mới nhỉ? Vào đâu để chờ đợi và tìm hiểu thông tin?
tmn
TÍCH CỰC
11 năm
@canhnong Vào đây cũng đc:
http://www.sonymobile.com/vn/software/phones/xperia-z-ultra/
Hao pin lắm hả, dang ở 510, vừa mới tải 526 xong mà nghe bác nói tan nát lòng lun.
P/s : Firmware chứ ko phải firewall nhé bạn canhnong.

tonnie
TÍCH CỰC
11 năm
Minh cam 2 may xtay
Cung model c6802, cung chay fw510
Mot cay co sealed kg tang tai nghe. Cay khong co seald thi tang tai nghe
Cay co sealed thi man hinh xanh rat trong
Cay duoc tang tai nghe up.fw510 nhung man hinh van vang khe.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019