Topic hỗ trợ máy G74SX

hieu199300
6/9/2011 23:52Phản hồi: 215
Topic hỗ trợ máy G74SX
215 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhìn hầm hố ghê , em ước được như bác , nghe nói con này chiến game rất là phê , chúc cho topic ngày càng phát triển :showoff:
Bác làm cái review hoặc paste bài review nào vô cho anh em có dịp chiêm ngưỡng em nó :hot:
Asus G74SX là dòng gaming series được thiết kế dành cho game thủ máy sở hữu cpu intel core i gen 2 cùng với gpu Nvidia gtx560m. Ở đây mình sẽ chỉ đề cập đến 4 model chủ yếu của dòng này là BBK7, A1, A2 và 3DE.
Cấu hình máy:
- 17.3 inch full HD 1080 ( Màn hình tùy thuộc vào model của máy ví dụ như máy mình là G74SX-3DE sẽ có màn hình full HD 3D anti-glare. Còn G74SX-A1,A2 sử dụng màn hình full HD glare. Model G74SX-BBK7 thì sẽ có màn hình HD 1600x900)
- CPU: Intel core i7-2630QM
- GPU: Nvidia GTX560m 3Gb (192 bit) Vram (ở các model A1,A2 và 3DE)
2Gb (128 bit) Vram (ở các model BBK7)
- Ram: Có sẵn 12GB ram (ở model A1 và 3DE), 16GB (ở model A2), 8GB (ở model BBK7) và tất cả có thể upgrade ram lên 16GB
- Ổ cứng: 750GB(7200 rpm)x2 ở model A1 và 3DE. Model A2 thì nhỉnh hơn một tí vì được trang bị một ổ SSD 160GB và một ổ 750GB(7200 rpm). Còn lại model BBK7 trang bị 2 ổ 500GB(7200rpm)
- Ổ optical: A1 và 3DE trang bị blu-ray write, A2 chỉ được trang bị blu-ray read, còn BBK7 bèo nhất ổ DVD-RW :banghead:
- Ngoài ra các model đều được trang bị wireless chuẩn N và có thêm bluetooth (trừ BBK7)

Thiết kế mới của ASUS là đưa 2 chiếc quạt vào cạnh nhau nhằm giảm tiếng ồn và tản nhiệt hiệu quả hơn.
Hệ thống bàn phím cũng có cải tiến, rộng rãi hơn đèn cũng rất sáng, mình có thể nhìn thấy bàn phím dù đang tắt đèn và đeo kính 3D.
Khoảng trống giữa numpad và bàn phím QWERTY được lắp đầy bởi một miếng nhôm(Kể cả phần trên ở bàn phím)

giá cả thì tùy từng nơi riêng mình thì xách tay từ Mỹ về với giá 1979$ đặt ở gentech pc (về thùng còn nguyên seal đàng hoàng😁) Mà hình như Việt Nam mình chỉ có A1 thôi thì phải tìm mãi mà chẳng thấy nơi nào bán 3DE cả. Những bạn nào có vấn đề với dòng máy này cứ thoải mái hỏi mình sẽ giải đáp.
Xem ra bác vẫn là độc nhất vô nhị , chúc cho thread bác phát triển :showoff:
Hi chủ topic tình hình là my girl friend đã mua cái Asus G74SX A1 và mọi thứ đều hoàn hảo. Mình muốn hỏi chủ Topic về vấn đề Pin của cái G74SX này:
Lý do: Mình nghe đồn Dell có chiêu Turn Off Battery Charging khi pin đầy để phục vụ cho việc vửa gắn sạc vừa treo máy (như chạy Render của mấy phần mềm đồ họa nặng...) giúp đở chai pin, Asus mình nghe đây là máy đời mới nên có chức năng tự động ngừng nạp pin khi pin đầy trên 95% và chuyển qua xài nguồn từ cục sạc.

Vậy Asus có chức năng tự động ngắt pin thông minh đó không 😃 ?

Thêm cái nữa:chủ topic đặt mua ở gentechpc đem về vậy máy đặt trong thùng cac tông như thùng mì phải không ạ 😃nó có tặng chuột R.O.G không? Em quan tâm cái chuột R.O.G này nhất đấy ạ vì điều kiện kinh tế nên my girl friend mua ở VN may mắn đúng là hàng Brand new ^^ (đã check với Asus) và...không có con chuột R.O.G ! (hự hự)

Còn vấn đề có người nói G74SX A1 có chạy RAID 0 (vì 2 ổ hdd) là thế nào? em kiểm tra trong BIOS chỉ thấy có AHCI (đang đc chọn) chứ ko có RAID 😃

Đội ơn chủ topic 😁
Vấn đề đầu tiên: ASUS G74SX có thể ngắt cấp điện cho pin và chỉ xài qua adaptor cho nên bạn cứ yên tâm.

Nhưng bạn lưu ý rằng cổng USB 3.0 có chức năng USB Charge tức là bạn có thể sạc pin cho các thiết bị khác khi laptop của bạn đang tắt. Rất hữu dụng trong những ngày cúp điện :p nhưng đồng thời cũng cực kì hao pin (mỗi ngày bạn không cắm adapter thì tốn khoảng 1% pin):unsure: vì vậy bạn nên xả pin thường xuyên để tránh trường hợp bị chai.
Thứ hai: Mình đặt hàng ở gentech pc và ship về còn nguyên thùng và nguyên seal 🆒(khoái nhất chỗ này) và tất nhiên hàng nào ship về cũng kèm theo hai thứ là cái balo và con chuột ROG. Cái này thì bạn phải làm rõ với bên bán hàng vì có thể họ nhầm lần G74SX A1 với XR1(không có chuột)
Thứ 3: Cái này giải thích hơi dài dòng một chút nên mình đưa link ở đây cho bạn coi và raid 0 không setup sẵn khi xuất xưởng nên bạn không cần lo về việc mất dữ liệu như trong bài viết này nói.
Cám ơn anh chủ topic 😃 G74SX của my girl friend cũng dùng Norton thay cho Trend micro 😃

Xin hỏi chủ Topic thêm những vấn đề này:

Hôm hổm qua nhà my girl friend em thấy G74SX nó đang cắm cục sạc và máy đã sạc xong lâu rồi khi mở máy lên em trỏ chuột vào biểu tượng cục pin thấy nó để 100% Full charged (hơi khác trong hình) tại sao nó lại hiện như vậy ạ? Liệu nó có ngắt cấp điện cho pin khi kiểu hiển thị không giống "plugged in, not charging" ?

Em xem sổ hướng dẫn có phần express gate cloud dùng để kết nối internet, facebook, chát chít mà không cần phải vào win nhưng em không biết kích hoạt nó như thế nào xin anh chỉ giúp hx hx
Máy đề Full Charge thì không sao đâu bạn ah. Bạn tắt máy, tắt nguồn rồi mở lại thì nó đề not charging thôi.
Để khởi động express gate cloud: bạn tắt máy rồi nhấn logo ROG kế nút nguồn để khởi động. Chờ express gate khởi động setup một chút là đã có thể sử dụng.

---------- Post added at 01:12 AM ---------- Previous post was at 01:11 AM ----------

oh,mình cũng ̣̣đang xài G74sx, Nhưng chưa tân dụng hết chức năng của nó. Đang tính mua kính 3D,thử coi khác như thế nào. Hiện mình đã chơi rất nhìu game new, nhất là Modern warfare 3, nếu bạn cũng chơi thì add nick steam mình Tr1pleV.
Kính 3D mua là đi kèm theo máy mà bạn. Bạn có chắc là mua 3DE không hay là mua A1 ?
đang ngắm nghía ASUS G74SX đây, định mua loại có màn hình 3D, nhưng nghe nhiều người nói coi 3D trên laptop chán lắm, nên định sẽ ko mua loại có 3D, vì giá mắc hơn 4-500$ ko xứng đáng. Bạn xài 3D thấy ra sao ?
Cái này thì tùy cảm nhận của mỗi người thôi bạn ah. Mình thì thấy 3D trên lap tốt đấy chứ nhưng mà để xả pin kính 3D lâu lắm phải hơn 1 tuần lận 🆒. À mà bạn mua như thế này cũng khá trễ rồi nên phải cẩn thận coi chừng hàng refur nữa vì đa số các nơi bán G74 hiện nay ở Việt Nam mua hàng ở eBay và Amazon rất nhiều. Chúc bạn tìm được máy như ý muốn :smug:
Theo mình ngoài việc coi phim 3D thì màn hình 3D có độ quét 120hz cho ảnh tốt hơn màn hình thường ^^ và được cái lợi là bạn có thể chơi những game có hổ trợ 3D nữa (1 trải nghiệm thú vị đó)
của mình là A1. Lúc mua có xem thông tin, nhưng không thấy trong box có kính, mà chỉ có chuột Asus và túi Asus thui. trên youtube cũng thấy không có. Ngay cả trên Gentechpc cũng không thấy.
A1 thì tất nhiên không có 3D vision glasses. và màn hình built in cũng không có khả năng hiển thị 3D chỉ có thể đưa tín hiệu 3D ra bằng cổng HDMI thôi bạn ah. G74SX 3DE ở Việt Nam nghe nói hình như chém giá cao lắm thì phải :spin:
oh, ra vậy. cái hồi mới mua không thấy về nó. mình mua hồi tháng 8, con này như mới ra. thui đành chịu vậy. trước sau jì thì cũng sẽ láp nguyên máy chơi game PC khủng.
Chủ thớt ơi mình gặp 1 vấn đề rất khó khăn:

G74SX của bạn gái mình to quá ! ở HCM hỏi phongvu hay hoanglong thì tụi nó bảo không có cái túi chống shock nào vừa cho G74SX ba lô thì khi mua máy nó cho 1 cái balo camel (con lạc đà) cũng to lắm nhưng mà ngăn bỏ laptop không vừa chỉ có thể bỏ ngăn chứa đồ nhưng nó hơi rộng!
Ủa bình thường khi mua G74SX thì hãng cho theo kèm một cái balo targus mà bạn. Nếu bạn không có thì có thể tìm mua balo targus hình như TPHCM có một chỗ bán chính hãng gần đường Lê Hồng Phong bạn thử tìm ở chỗ đó xem sao. Còn nếu không tìm được nữa thì bạn mua cặp của alienware cũng ok lắm.
bạn ơi con G74SX 3DE của bạn quạt gió no co kêu to ko.mình dang chạy con G74SX 3DE http://english.gmarket.co.kr/challenge/neo_goods/goods.asp?goodscode=216458135&pos_shop_cd=EN&pos_class_cd=90000001&pos_class_kind=T&keyword_order=asus+G74SX mà thấy quạt nó phát ra tiếng ồn hơn con G73 JH
Quạt G74SX kêu không to đâu bạn ơi. Bạn chỉ có thể nghe thấy tiếng quạt quay nếu chung quanh không có tiếng động thôi mà tiếng cũng nhỏ lắm phải chú ý mới nghe được. Nếu bạn thấy quạt máy bạn quay kêu quá to thì bạn nên đem lên ttbh để kiểm tra và vệ sinh luôn.
mình đang thắc mắc con G74 này đây . sao nó không có phím numlock nhỉ ? chơi game war3 rất khó chịu vì không sử dụng được vật phẩm bên phím số .bác nào biết cách khắc phục không . à chủ topic cho mình xin nick yahoo để tiện hỏi mấy cái được không ?
Bạn update bios len 203 sẽ giải quyết được vấn đề này. Chỉ việc extract rồi copy file này vào ổ USB định dạng FAT32 rồi chạy easy flash trong bios để update. lưu ý với bạn rằng ổ USB phải chắc chắn có định dạng FAT32 nhé. Nếu ổ USB định dạng NTFS sẽ làm hỏng bios của bạn gây rắc rối trong việc bảo hành. Bạn down bios mới tại đây

---------- Post added at 05:40 PM ---------- Previous post was at 05:33 PM ----------

Tất cả những thắc mắc các bạn cứ gửi vào topic này mình sẽ xem, tìm cách giải quyết rồi trả lời cho các bạn. mong mọi người tiếp tục ủng hộ :happy:
thế chủ topic lúc mua con G74 là giá bao nhiu ? mà G74 gì thế ? . G74SX-XN1 có mạnh = Alienware 18x ko ?

---------- Post added at 07:18 PM ---------- Previous post was at 07:18 PM ----------

bạn hướng dẫn mình cụ thể cái phím numlock kia được không . bạn nói khó hiểu quá . mình gà mờ về IT lắm
Lúc mình mua là 1979$. Nếu so sánh với m18x thì tùy cấu hình máy lúc đặt nữa.
Để update bios: lúc khởi động máy vào màn hình có chữ ASUS, nhấn ESC chọn enter setup.
Tiếp theo chọn advance tab rồi chọn start easyflash (hình) chọn usb chứa file update bios >chọn file update> nhấn enter. chờ cho máy tự update xong restart máy lại rồi sử dụng bình thường.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019