Trả lời câu hỏi: Quả trứng có trước, hay con gà có trước?

Thảo luận trong 'Khoa học' bắt đầu bởi doquangsang, 15/10/13. Trả lời: 165, Xem: 20333.

1. messnct

messnct Thành viên

Nếu giả thuyết đột biến gien có một con gà đầu tiên thì mình xin đảm bảo bạn sẽ ko có gà để mà ăn (1 con => tuyệt chủng). và bây giờ thì con gà đẻ trứng cũng không cần có con gà trống giao phối để mà nở ra được con gà.
    Như vậy phải có nhiều quả trứng đột biến.
    Còn bảo đột biến mà biến thành gà, tại sao gà đột biến ko gọi là con khác mà vẫn gọi là gà + loại đột biến.
    còn bác vẫn bảo trứng có thể có trước thì em xin cho bác 5 quả trứng ko trống về bác làm em thành 2 con gà thì em xin thua bác. còn bác ko tin em chỉ cần 2 con, 1 trống 1 mái em sẽ cho bác 1 rổ trứng và nở ra gà.

banhmi_sg thích nội dung này.
  2. gameover2013

gameover2013 Thành viên

Cho 2 quả trứng đặt cạnh nhau nó xxx ra con gà. Hay để 2 con gà xxx nhau ra quả trứng??? Trẻ con cũng biết

Sent from my LG-P768 using Tinhte.vn mobile app

3. hoainhanM2

hoainhanM2 Dự bị

em nghĩ câu trả lời cho câu hỏi "
    Quả trứng có trước, hay con gà có trước?

"
    đó là con gà có trước.
    đơn giản vì con gà là sản phẩm của tiến hóa động vật.
    đây là suy nghĩ ngây thơ của em. :)

4. tunerall

tunerall Dự bị

Con ng phat trien thi tu duy phai pt, ngay nay da co comg nghe pt roi con gi, do do ket luan mot dieu la tu duy ngay xua k pt, nen moi goi la danh trao khai niem, vay thi khoi phai lan tan lam gi, khai niem sai thi tu duy se khong the dung, day duoc xem la cau noi sai, nhug nhiu ng lai tu duy pt hon nhiu so vs cau noi do, the nen k can phai them "trung ga" vao qua trung hay voi tay lay ngay cuc "clearn" xoa cau noi di ba con oi...

Sent from my Q-Smart S18 using Tapatalk

5. banhmi_sg

banhmi_sg Thành viên

Nếu giả thuyết đột biến gien có một con gà đầu tiên thì mình xin đảm bảo bạn sẽ ko có gà để mà ăn (1 con => tuyệt chủng). và bây giờ thì con gà đẻ trứng cũng không cần có con gà trống giao phối để mà nở ra được con gà.
    Như vậy phải có nhiều quả trứng đột biến.
    --> Bạn nói đúng.:)

Còn bảo đột biến mà biến thành gà, tại sao gà đột biến ko gọi là con khác mà vẫn gọi là gà + loại đột biến.
    --> theo bạn thì loài gà từ đâu mà có trên trái đất này ?

còn bác vẫn bảo trứng có thể có trước thì em xin cho bác 5 quả trứng ko trống về bác làm em thành 2 con gà thì em xin thua bác. còn bác ko tin em chỉ cần 2 con, 1 trống 1 mái em sẽ cho bác 1 rổ trứng và nở ra gà.
    --> theo bạn thì con gà có trước ?

6. messnct

messnct Thành viên

Theo cây sinh học là sự tiến hóa. cái này thì ai cũng học rồi.

7. banhmi_sg

banhmi_sg Thành viên

Đó là nói chung không nói rõ về loài gà.
    Bạn có thể nói rõ hơn cách hình thành loài gà trên trái đất như thế nào ?
    Theo cây sinh học và khoa học thì con gà có trước. Mời bạn trả lời các câu dưới đây :
    a/ Con gà đó do cái gì nở ra ?
    b/ Con gì đẻ ra con gà đó ?

8. messnct

messnct Thành viên

Mình không phải là nhà nghiên cứu về loại gà mà nói rõ về hình thành. còn theo sự tiến hóa là do loài cá tiến hóa lên lớp bò sát, bò sát tiếp tục sang chim.
    con xa hon nua thi cung khong the noi them duoc gi, do chi la nghien cuu cua khoa hoc.
    co`n bạn luôn đặt ra những câu hỏi để mi`nh chứng minh là gà có trước trứng gà.
    mà sao ko tự đặt ra câu hỏi trứng gà có trước như thế nào. có những gì để chứng minh. theo như những gì mình học hỏi được thì mình không thấy tài liệu nào dám khẳng định là trung bị đột biến hay như bạn đang suy nghĩ. chỉ có giả sử thôi. mà giả sư thì bạn biết rồi đó.
    con bay gio ban co the go cum tu tim tren google.com la ga co truoc hay trung co truoc thì bạn sẽ biết ngay thôi.

9. banhmi_sg

banhmi_sg Thành viên

co`n bạn luôn đặt ra những câu hỏi để mi`nh chứng minh là gà có trước trứng gà.
    --->Trên tinh thần trao đổi cho vui vậy thôi. Bạn có thể trả lời hoặc không tùy bạn.

Những câu hỏi mình đưa ra không phải để chứng minh con gà có trước hay cái trứng gà có trước. Vì theo quan điểm của bác quangsang hay của mình đều từ thuyết tiến hóa. Cây sinh học dựa theo thuyết tiến hóa. Vậy thuyết tiến hóa nói gì ? Có phải là đột biến và chọn lọc tự nhiên ?
    Khi hiểu như vậy thì để trả lời câu hỏi con gà có trước hay trứng gà có trước sẽ đưa về quá trình (a) như trong bài #25. Vì bạn có đặt câu hỏi nên mình giải thích cho bạn.

theo như những gì mình học hỏi được thì mình không thấy tài liệu nào dám khẳng định là trung bị đột biến hay như bạn đang suy nghĩ.
    -->Bạn đọc lại thuyết tiến hóa đi nhé và suy nghĩ 1 chút.

Còn gu-gồ thì ra 1 đống kết quả, kẻ nói trứng gà người nói con gà, biết nghe theo ai ?

10. kubimaulanh1994

kubimaulanh1994 Thành viên

kho co quan diem chinh xac.......noi ra ma ngta ko chiu cung nhu ko?.....

Sent from my TX-A1301 using Tinhte.vn mobile app

11. tunerall

tunerall Dự bị

Khi nguoi noi ra cau noi nay, nham am chi mot viec gi do k tuan theo quy luat, k tuan theo tu nhien, ma lam nguoilc lai voi tu nhien nen noi la làm như thể trưng gà co trước con gà, la một ám chỉ việc sai, do vay ham y cua no cung khang dinh k the va k duoc có kq nhu vay, ma hay lam như thể con ga phai tre ra qua trumg, la.moi hop voi tu nhien, sau nay nhiu ng thich cau noi nen suy mghien viem vomg thich lam dao lon ma de nghibchug minh the nay the kia, chu ban than cau noi do muc dich la de am chi mot hanh dong sai, mot viec lam di nguoc lai voi tu nhien, em nghi vay cac bac ah, chu ban chat cau noi nay k phai la mot cau doi, ma la mot cau noi...

12. doquangsang

doquangsang Thành viên

Bạn nào muốn phản biện với chứng minh và kết luận trong thread thì cứ mạnh dạn nêu suy nghĩ và lập luận của mình nha. Quan trọng mình được làm chính mình thôi chứ không mang tư tưởng hơn thua nhau. Mọi người nên chia sẻ và học hỏi lẫn nhau vì không ai hoàn thiện hết. (Ban đầu tôi đưa chứng minh cũng sơ xài và dần dần hoàn thiện, toàn bộ là do phát sinh trong quá trình phản biện với mọi người). Chúng ta nên quay về nội dung chính với quan điểm rõ ràng, không nên hỏi đánh đố nhau mà không giải quyết được gì. Bây giờ trong thread này, mọi người đã đồng ý với kết luận: Con gà có trước trứng gà? Nếu ai chưa đồng ý thì nêu lý do (Khuyến khích lập luận logic, hợp lý - tránh quan điểm theo sở thích của cá nhân mà không có cơ sở). Mọi người sẽ cùng nhau làm rõ đến cùng. Nếu ta có câu trả lời chính xác thì lợi ích đầu tiên là trả lời được khi các em nhỏ hơn hỏi, bạn gái hỏi, sau đó thầy cô giáo hỏi, giải quyết khi bạn bè hay lạm dụng để làm bia lúc tranh luận .... sau cùng là lãng quên nó đi vì nó không có giá trị nào cả. Rất cảm ơn các bạn đã quan tâm và trao đổi :)

13. banhmi_sg

banhmi_sg Thành viên

Câu bác nói có thể là : " trứng vịt mà đòi khôn hơn vịt". Muốn nói người không biết mà cãi lại người có kinh nghiệm.

14. banhmi_sg

banhmi_sg Thành viên

Câu hỏi " con gà hay trứng gà có trước ?" không phải để trả lời con gà hay trứng gà có trước mà nó mang một ý nghĩa triết học lớn, thắc mắc của loài người về vũ trụ này.:)
    Bác nào có suy nghĩ vậy không ?

15. doquangsang

doquangsang Thành viên

Không! Mục đích chính của tôi viết chủ đề này là để bác bỏ sự ngộ nhận đó, vì nó không liên quan gì với nhau cả.

16. tunerall

tunerall Dự bị

Bac nay hiu y tui ne, co sang kien va ly luan sat dang day, k nhu anh ban kia, ngta keu dumg cãi ma, hay binh luan, hay trao doi, hay hoc hoi kinh nghiem, vhua ranh triet hoc lam sai noi den vu tru noi, dung k bac quangsang.

17. banhmi_sg

banhmi_sg Thành viên

Chủ đề bác lập ra không có nghĩa là bác có thể nói tùy tiện.
    OK. Em tôn trọng bác, không làm loãng chủ đề.

18. doquangsang

doquangsang Thành viên

Tùy tiện chỗ nào bạn?

19. banhmi_sg

banhmi_sg Thành viên

bác không ngại loãng topic chứ ?

20. doquangsang

doquangsang Thành viên

Tôi không ngại loãng topic mà tôi ngại những tranh luận theo cảm tính, không có lý giải và luận cứ nào, dẫn đến những lời nói qua lại vô bổ. Nếu bạn có bất kỳ ý tưởng nào mới thì tôi rất hoan nghênh trình bày, nhưng có lập luận đi kèm để mọi người thấy được những gì bạn nói là có cơ sở :) Còn quyền tự do ngôn luận thì ai muốn nói gì cũng được, nhưng quan trọng là mọi người nhìn nhận và đánh giá về những lời nói đó thôi.