Trải nghiệm ban đầu Memo pad 8 (me181cx) chip intel 64bit

thongxanh1705
16/8/2014 2:1Phản hồi: 1.601
Trải nghiệm ban đầu Memo pad 8 (me181cx) chip intel 64bit
ASUS MeMO Pad 8 (ME181CX) có bộ vi xử lý Quad-core Intel Atom Z3745 xung nhịp 1.33 GHz tubo 1.8GHz (64 bit), màn hình cảm ứng điện dung IPS LCD 8 inch độ phân giải 1280 x 800 Pixels (WXGA), RAM: 1GB, bộ nhớ trong 8GB, microSD lên đến 64GB, camera chính 2 MP, camera phụ VGA, pin Li-Po 15.2 Wh, chạy android 4.4.2.
Đây là điểm chấm qua các phần mềm antutu và benchmark:

Mình mới mua máy 3 ngày nên chưa thể nhận xét đc toàn diện, những điểm mình thấy như sau:
Màn hình: IPS kích thước 8 inch độ phân giải 1280 x 800 Pixels, màu sắc đẹp nhưng ko đc tươi tắn cho lắm, viền màn hình 2 bên mỏng nên vẫn có thể cầm máy bằng 1 tay.
Thiết kế: máy mỏng, nhẹ, thiết kế ko có j nổi bật. Nắp lưng bằng nhựa nhám, cầm thấy có vẻ êm êm gần giống như cao su nên dễ cầm, ko trơn trượt và tránh đc vết xước.
Camera: cái này có cho đủ thành phần thôi 😆, xấu ko thể tả đc, nhưng với mình mtb ko cần cam đẹp nên chấp nhận để giá thành hạ.
Máy chạy rất nhanh, mượt và gần như ko có độ trể. Mình dùng để lướt web, xem phim online bằng wifi, chơi it game để test thì máy chỉ hơi ấm phần camera, mát hơn nhiều mtb memopad khác mình đã dùng. Nhưng máy chỉ có 1G ram nên chạy đa nhiệm hơi kém, với con chip khủng nt mà asus cho có 1G ram thì quả là đáng tiếc. Test thử với asphal 8 và modern combat 4 máy chạy mượt. Loa bt ko có gi nổi trội.
Pin dùng liên tục đc 7h với xem fim đọc báo bằng wife và chơi vài game nhẹ.

I. Hướng dẫn root máy :
( lưu ý, root rồi thì ko đc update hệ thống qua ota, phải unroot trước khi update qua ota)

1: Tắt hết Wifi + 3G + bật chế độ trên máy bay (vào Wifi "Quên" các Wifi đã đăng nhập để khỏi bật lên tự động dính ASUS demo)
2: Tải file "zenfone RootZenFone-1.4.2R.apk" http://fs1.d-h.st/download/00138/1MK/RootZenFone-1.4.2r.apk
sau đó cài đặt bình thường.
3: Mở app lên chọn "Super SU"
4: Vừa có thông báo rooted, lập tức khởi động lại máy và tận hưởng thành quả.

II. Cách Up Rom Stock:
Bản room WW_V3.1.23.172 ngày 28/09/2014: Link tải ở đây
Có gì mới:
1.Fix lựa chọn ngôn ngữ
2.Correct để hỗ trợ IEEE802.11n với 65 Mbps (JP SKU)

Quảng cáo

3.Support DRM L1
4.Fixed lỗi sau khi kết nối miracast không thể chơi video được mã hóa.
5.Support Zen UI 1.1 (thêm APPS mới: máy tính liên kết, liên kết từ xa, chia sẻ liên kết, Dual APP)
6.Hỗ trợ chuyển APP sang THẺ NHỚ
7.Add Bbbler diễn viên cho các tính năng trò chuyện Omlet
8.VIP Nhóm hỗ trợ Dialer
9.Hỗ trợ đám mây của asus
10.Hỗ trợ Gallery, Micro film, play to
11.Hỗ Trợ truyền dữ liệu

Cách up room stock

Quảng cáo

1. Tải file ZIP ở trên và Unzip, bạn sẽ được một file zip khác
2. Máy bạn đã Root thì unroot ngay
3. Chép file zip đó vào thư mục gốc của bộ nhớ trong của máy (Hiện vẫn chưa hỗ trợ update bằng thẻ SD)
4. Rút cáp ra và máy sẽ tự quét và nhận ra file Update. Nhấn vào để bắt đầu

5. Máy sẽ hỏi lại để xác nhận. Hãy chắc chắn là pin còn >15% hoặc máy đang được sạc bằn nguồn điện.
6. Máy khởi động lại và bắt đầu quá trình cài đặt.

III. Hướng dẫn vào Recovery, factory reset máy:
A. Để vào recovery :
1. Tắt nguồn máy
2. Giữ nút tăng âm lượng đồng thời bấm nút nguồn, khi màn hình sáng thì thả nút nguồn ra vẫn giữ nút tăng âm lượng.

B.Để vào factory reset:
1. Trong chế độ recovery, dùng nút tăng giảm âm lượng đến dòng recovery, nhấn nút nguồn để chọn.
2. Máy khởi động lại, có hình robot nằm ngữa
3. Giử nút giảm âm lượng, bấm thêm nút tăng âm lượng để vào
4. Chọn dòng factory reset

IV. Hướng dẫn chuyển app qua thẻ nhớ :
---- Với app thôn thường thì cần root rồi lên CH play tải Link2sd về chuyển bt (bản room mới nhất đã hỗ trợ tính năng move này mà ko cần root)
---- Với các game có file data lớn như MC5, fifa15 bạn làm như sau :

Với những bản Android 4x thì không còn chức năng chuyển game sang thẻ nhớ nữa mà data game ngày càng lớn trong khi bộ nhớ trong máy cũng không phải là lớn lắm (đơn cử như con 181 này) nên việc chiến những game đỉnh quả là khá khó khăn với ace game thủ. Hôm nay e xin gới thiệu 1 app có thể giải tỏa khó khăn bằng việc chuyển data, obb của game sang thẻ nhớ mà game vẫn chạy trơn tru, đó là app Foldermount

I - Yêu cầu: 1- Foldermount (Download: http://www.mediafire.com/?dyo6fznb9o7x4zc ) - Đây là bản trả phí, chuyển bao nhiêu game cũng được, bản free chỉ chuyển được 3 game thôi.
2- Máy đã root
3- Game và data cài trên máy và đã chạy ổn định
4- Một thẻ nhớ xịn, tốc độ cao (tránh lag khi chơi game) - khuyến khích class 10
II - Hướng dẫn:
1- Đầu tiên các bạn mở chương trình foldermount lên 2- Nhấn vào icon Foldermount bên góc trên, bên trái màn hình sẽ xuất hiện các bảng chọn như hình:

3- Chọn App analyzer: Chương trình sẽ hiện ra các game, app đã cài trên máy được sắp xếp theo thứ tự data từ lớn đến bé
4- Nhấn chọn game cần chuyển
5- Nhấn chọn Create pair ở hàng data và obb (tùy từng game mà có data, obb hoặc cả 2) ta được như hình dưới:
6- Chương trình sẽ hiện ra một bảng để mình tùy chọn đường dẫn game trên thẻ nhớ (khuyên dùng: Nên ấn yes để chương trình tự tạo đường dẫn) - Riêng đối với data (obb không cần) các bạn nhấn thêm tùy chọn "Exclude from media scan" - Sau đó nhấn vào dấu V bên phải chữ Folder pair settìngs

7- Đợi quá trình chuyển file từ bộ nhớ máy qua thẻ hoàn tất (hiện trên thanh thông báo), các bạn nhấn lại icon foldermount cho đến khi hiện ra 3 bảng tùy chọn như hình đầu tiên. Chọn List of pair. Màn hình sẽ hiển thị các data đã pair:
8- Các bạn để ý cái hình đinh ghim bên góc bên phải của mỗi data, ban đầu sẽ là màu trắng, các bạn nhấn 1 lần để chuyển sang màu xanh, như hình trên, như vậy là đã xong, vào chiến game thôi 😁
1.601 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

có dán màn hình chưa bạn, có bao da chưa, test thử usb 3g bạn ơi
Dán màn hình từ miếng dán 10inch cắt ra bạn à, bao da dùng chung với memopad 8 củ đc
Jim Phan
ĐẠI BÀNG
10 năm
bác cho em nhận xét về màn hình cũng như pin dc không, đang quan tâm tính mai hốt em này
Màn hình như mình đã nói rồi, ko quá đẹp, cũng ko xấu, màn hình hơi khó dùng ngoài nắng. Pin mình ít dùng, chưa sạc xong 3 lần đầu tiên, nên chưa thể ổn định mà đánh giá đc. Nhưng cảm nhận thấy có thể onscreen đc khoảng 6h với web,xem fim online. Điểm mạnh máy này là con chip thôi. Nếu bác thích game hay nhiều tác vụ cùng lúc thì nên thêm tiền mua con mtb 2g ram, còn với 1g ram thì con này quá tuyệt vời rồi, điểm đánh giá cao hơn ca con lg g2
giá sao bác , dùng dc 3g ko
@zLee Nguyễnz giá 4tr bác à, so với con lg gpad 7 thì máy này ngon hơn nhiều. E ko có usb 3g nên ko thử đc, nhưng theo thông tin đọc đc máy có hổ trợ OTG
@thongxanh1705 bạn cho mình hỏi khi chơi asphalt 8 vs modern combat 4 có xảy ra hiện tượng lag giật gì ko vì mình có xem bài review bên cellphone s và nhiều người nói thì còn này dùng chip 64bit nên ko chơi dc asphalt 8 và 1 số app nếu chơi dc thì cũng rất lag ko biết thế nào nhỉ
@mataora Con này mình chơi mc4 ngon nhé, chưa cài đc asphalt 8 vì hết bộ nhớ trong, nhưng chip intel cùi trên zen4 còn chiến đc thì con này dư sức. Đúng là có vài app chưa hỗ trợ chip intel như app meo tom mình cài ko chạy đc. Chỉ tiếc con ram 1g ko lên 2g thôi, còn lại hài lòng bác nhé
@thongxanh1705 tks bác tại thấy cái bài review vào a8 phát là văng nên băn khoăn ko biết có nên mua ko cấu hình thế này mà ko chơi dc game thì phí 😁
minhkst007
ĐẠI BÀNG
10 năm
Máy bạn có bị tụt pin nhanh không? Máy mình để không xài, tắt màn hình, tắt wifi, ko ứng dụng ngoài mà cứ mỗi giờ là rớt hơn 5% pin.
minhkst007
ĐẠI BÀNG
10 năm
@fantasia9 Mới mua về là mình cập nhật luôn nên không biết là có phải tại bản cập nhật đó không. Bạn mua máy ở đâu vậy? Mình mua ở FPT Shop. Gởi trả thì bên Asus kiểm tra báo lại là máy bình thường nên ko cho mình đổi trả lại nên giờ mới ấm ức đây. Nhưng bên FPT hứa sẽ kiểm tra lại cho mình lần nữa và mai mới có kết quả. Mình nghỉ nếu do bản cập nhật thì chắc là bọn Asus đã up lại rom máy mình rồi trả lại. Chán, đang muốn đổi lại lấy máy LG G Tablet 8.3. Vì mình cũng đang xài em này thấy ok. Còn con Asus thì gấu xài. Làm 1 con LG nữa cho có cặp.
fantasia9
ĐẠI BÀNG
10 năm
@minhkst007 Mình mua máy ở tgdđ, chị nhân viên kiểm tra thấy máy nóng khi không sử dụng nên trả 100% tiền lại. Vì nghĩ máy mới nên mình ko chấp nhận gửi vô hãng check mà check trực tiếp. Khi lấy máy về bạn xem còn hiện tượng hao pin ko, nếu còn mình khuyên bạn nên làm căng lên để đổi đc máy, bỏ thời gian ngồi đợi 1 tiếng để cho kĩ thuật thấy pin tụt ntn, đừng để bên đó gửi máy về hãng vì có 14 ngày đổi trả thôi, qua 14 ngày đó bạn sẽ đóng thêm phí.

Sent from my GT-S5830i using Tinhte.vn mobile app
minhkst007
ĐẠI BÀNG
10 năm
@fantasia9 Còn mình mua máy ở FPT, chỉ được đổi trả trong 7 ngày thôi. Đem ra thì bên FPT giữ lại và gởi sang hãng. Hôm nay thì báo lại là hãng báo không bị lỗi gì nên trả máy lại cho mình chứ ko chịu đổi. Mình gởi máy từ thứ 4 tuần trước tới giờ mà vẫn chưa được nhận máy lại. Mình ko muốn nhận lại vì sợ ko biết máy chạy có ổn ko trong khi gần hết thời gian đổi trả. Nhưng giờ đổi máy thì phải chịu trừ 10%. Mình rất bức xúc với cách làm việc của FPT cũng như Asus. Chắc sau này phải sang thegioididong mua như bạn.
@fantasia9 khi chưa update cái bản đó máy có tình trạng hao pin này ko bác ???
ghimmist
ĐẠI BÀNG
10 năm
Antutu con mình tới 33k7 lận hjhj
Mà bít khi nào có thớt hỗ trợ con này nhỉ
cái chức năng gõ 3 lần để phóng to màn hình có tắt dc ko nhỉ
@akat Bác vào Khả năng truy cập => thao tác thu phóng nhé 😁
Mình cũng bị 2 lần. 1 lần phần hệ thống anđroi ngốn pin, để ko mà máy nóng hơn cả khi vào web, mình khởi đọng lại thì hết. 1 lần bật GPS và vào map, sau đó tắt GPS mà nó vẫn ngốn pin, mình đóng ứng dụng map lại thì hết
minhkst007
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thongxanh1705 Nhưng chẳng lẽ cứ phải tắt như thế mãi? Mình cũng đang xài 1 cái LG G Tablet 8.3 mà có bao giờ bị vậy đâu. Mình để qua đêm mà mất có 1% pin thôi. Bực mình nhất là đem ra Asus nó lại nói là máy bình thường. Thất vọng Asus quá.
@minhkst007 Do máy bị kẹt tiến trình, lâu lâu àặ mới bị, chờ update sữa lổi này
À Bác nào cho mình hỏi cách cài app trên thẻ nhớ với.
@thongxanh1705 Có cùng câu hỏi với bác này. Chọn move to sd card thì nó toàn báo thẻ đầy hoặc ko nhận đc thẻ. Trong khi chơi nhạc mp3 từ thẻ vẫn đc. Cài mấy cái app link2sd này nọ thì đòi phải root. Mà máy mới mua có 4 ngày, root thì mất bảo hành 😔. Có cách nào ko root mà chuyển đc ko nhỉ?
minhkst007
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thật là bực mình, bọn FPT ko cho mình đổi máy mới. Từ đây cạch mặt FPT. Bác nào có dự định mua hàng ở đây hãy suy nghị lại nhé, để lỡ có vấn đề gì lại phải ấm ức như mình.
Máy mình lại bị dính lỗi hao pin, để 1h mất 5% pin, máy sờ lúc nào cũng ấm. Mới khối phục lại cài đặt gốc thì máy lại trở về bt rồi, máy trạng thái chờ mát và ko hao pin. Ko biết sau có bị lại nữa ko. Mong rằng asus nhanh chóng ra bản vá lỗi
@thongxanh1705 máy bác có update gì giống 2 bác trên nói ko ???
@akat máy mình có update, định khôi phục cài đật gốc để mất update đó thì ko mất, nhưng máy lại ko hao pin nữa => ko phải do bản update
@thongxanh1705 có hay bị ko bác hay lâu lâu mới bị
fantasia9
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình cũng không rõ vì về là mình cài bản cập nhật ngay à. Thấy bác kia kêu khôi phục là bình thường kìa, bác thử đánh quả liều xem 😁.

Mình không tin tưởng bọn kĩ thuật đâu, phải để máy trước mặt nó rồi đợi cho nó thấy nó mới tin. Bạn thử khôi phục cài đặt gốc như bác kia xem có hết lỗi không.
minhkst007
ĐẠI BÀNG
10 năm
@fantasia9 Lúc chiều vừa ra FPT để nhận lại máy. Sau hơn 30p tranh cải cuối cùng chẳng được j phải chịu lỗ 10% để đổi qua con LG G Tablet 8.3. Lý do đưa ra là hãng kiểm tra kết luận máy mình bình thường. Trong khi mình mở máy lên xem sử dụng pin thì thấy tụt từ 70% pin xuống 3% trong khoảng 13h, ko wifi, ko mở màn hình. Tính ra trung bình mất hơn 5%. Vậy mà bọn nó vẫn bảo máy bình thường (muốn chửi thề quá). Mình kiểm tra thấy máy đang chạy 4.4.2. Luc chiều tức quá lo cải nhau với bon FPT nên quên chụp lại màn hình cho các bác xem.
@minhkst007 Đúng là máy này bị hiện tượng để chế độ chờ 1h hết 5%pin, nhưng lỗi này bọn bán hàng ko thừa nhận đâu. Máy mình khôi phục lại cài đặt gốc thì hết lỗi, để qua đêm hết 3%pin thôi
fantasia9
ĐẠI BÀNG
10 năm
@minhkst007 chia buồn với bác mất toi 400k oan uổng 😔. Sau có gì qua thế giới di động chứ e cũng không thích tụi FPT. Tụi kĩ thuật nó ngồi như cho có mặt vậy thôi chứ bị gì cũng bảo đem về hãng kiểm tra này nọ, trong khi cái lỗi hao pin của bác thì rành rành ra trước mặt vậy đó. Mang cái mác kĩ thuật mà chẳng có đầu óc, ít gì cũng phải giúp khách hàng tìm được một cái máy ưng ý để sử dụng.
12hraovat
ĐẠI BÀNG
10 năm
@fantasia9 Hôm nay ra thế giới di động tranh cãi vụ này 2 tiếng đồng hồ, sau nó bảo đổi con LG nhưng hết hàng. Bọn nó cái cùn mà bực mình,Về sau để 1 tiếng thì ko nói được gì. Nhưng vẫn bực.
minhkst007
ĐẠI BÀNG
10 năm
@fantasia9 560k bác, vì đã dán keo với màn hình. Cũng mai là hôm trc mình đã đặt hàng cái LG G Tablet 8.3 chứ hôm qua ra đã hết hàng. Cái LG G Tablet mình đang xài để qua đêm mất chỉ 1% pin thôi.
ghimmist
ĐẠI BÀNG
10 năm
Máy này root như thế nào mây bác , chuyển sang android nên nó lạ lẫm vs e
Lg g pad 8.3 thi ngon rồi, mỗi tội giá hơi cao
Mình nghĩ bạn nên khôi phục cài đặt, hôm bữa mình bị 1 tiếng/5%, khôi phục lạit hì nó bị tầm 1%, và giờ dùng lướt web thì 5phút/1% pin, còn chơi game thì tụt bá đạo @@, đem bảo hành nó mất dạy ấn khôi phục cái trả lại, tức bọn asus này lắm rồi đấy, gọi tổng đài 2 lần giờ nào nó cũng bảo đem ra bảo hành kiểm tra !
mình cũng bị tụt pin 5%/tiếng mấy bạn cho hỏi khôi phục cài đặt làm như thế nào vậy, mình mua bên cellphones bên đó cũng nói đó là lỗi pin, đổi cho cái mới nhưng về bị y chang. Hàng bên cellphones là hàng công ty, chưa quá 3 ngày ko biết đổilại dc ko?
@longlingax Máy này bị lỗi hdh android nên bạn có đổi cũng ko hết đâu, chờ asus update bản vá lỗi thì mới đc. Bạn vào Cài đặt > Sao lưu & đặt lại > đặt lại dữ liệu gốc. Mình làm nt đến hôm nay máy vẫn bt, chưa thấy hiện tượng hao pin.
12hraovat
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình làm thế vài lần mà k thấy được

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019