Trải nghiệm giao diện Windows Phone 7 trên Android

Duy Luân
20/2/2011 1:54Phản hồi: 102
Trải nghiệm giao diện Windows Phone 7 trên Android
Windows Phone 7 mang trong mình một giao diện tuy đơn giản nhưng vô cùng cuốn hút người sử dụng. Giao diện đó có tên là Metro UI. Nếu như bạn đã cảm thấy hơi chán với giao diện HomeScreen của Android và muốn thử xem Windows Phone 7 có giao diện như thế nào thì hãy thử những Launcher sau.

1. Metro UI Lite

[​IMG] [​IMG]

Ứng dụng này có hai phiên bản, trả phí (Pro) và miễn phí (lite). Tuy nhiên chúng ta chỉ mới có thể thử nghiệm qua bản Metro UI Lite vì Google chưa cho phép mua ứng dụng tại Việt Nam. Metro UI Lite mô phỏng gần như giống hệt giao diện Metro UI của Windows Phone 7 với những “mảnh ghép” (Live Tile) lớn, biểu tượng đơn giản trên HomeScreen. Nút mũi tên ở góc trên bên phải ứng dụng cho phép bạn chuyển sang App Drawer (danh sách ứng dụng mà bạn đã cài đặt trên Android). Tại HomeScreen, thanh thông báo trạng thái của Android được thay thế bằng thanh thông báo của Windows Phone 7 nên nhìn rất hài hòa, tuy đơn giản nhưng rất bắt mắt.

Tuy nhiên, phiên bản này có vấn đề với những chiếc máy thuộc loại HDPI (các máy có mật độ màn hình cao, thường là các dòng máy cao cấp, chẳng hạn như Droid, Motorola Milestone, Nexus One, Nexus S,…). Khi chạy trên các máy này, các mảnh Live Tile bị thu nhỏ hay phóng to, không rõ ràng. Mình không thể chạy được giao diện này trên chiếc Motorola Milestone của mình vì bị lỗi Force Close. Theo như nhận xét của người dùng những máy có độ phân giải thấp hơn, ứng dụng chạy rất tốt, mượt mà.

Bạn có thể tìm thấy ứng dụng này trên Market.

2. Launcher 7

Launcher 7 cũng là một Launcher thay thế với giao diện Metro UI, tuy nhiên ứng dụng này hoàn toàn miễn phí. Điểm nổi bật của Launcher 7 so với những Launcher mô phỏng Windows Phone khác đó là chúng ta có thể tự do sắp xếp các mảnh Live Tile theo bất kì thứ tự nào mà chúng ta muốn bằng cách nhấn giữ vào mảnh đó rồi di chuyển đến vị trí khác. Tuy nhiên những biểu tượng của Launcher 7 không giống với Windows Phone 7 lắm nên chúng ta chưa có những trải nghiệm đầy đủ. Số tin nhắn chưa đọc, số cuộc gọi nhỡ,… được thể hiện đầy đủ trên các mảnh ghép ấy tuy có hơi chậm chạp. Launcher 7 cho phép bạn tự đặt biểu tượng cho ứng dụng nào bạn đem ra HomeScreen cũng như hỗ trợ của các mảnh ghép có kích thuớc 2x1. Ngoài ra, bạn còn có thể chuyển đổi giữa ba màu: xanh lá, đỏ và xanh dương để giống hơn với Windows Phone 7.

Launcher 7 được cung cấp miễn phí trên Market.

3. Windows Phone Android Lite (WDA)

Đây là Launcher Windows Phone 7 ổn nhất trong những Launcher mà mình từng dùng. Giao diện của WDA nhìn giống hệt như trên những chiếc máy dùng Windows Phone 7. Các mảnh Live Tile được thiết kế chi tiết, biểu tượng tuy đơn giản nhưng dễ hiểu. Nếu bạn thêm một ứng dụng nào đó vào HomeScreen, ứng dụng đó sẽ được gán biểu tượng với phong cách của Windows Phone nếu như đó là một ứng dụng thuộc hệ thống và ứng dụng quen thuộc (ví dụ như Calculator, Music, Market, Browser, Facebook , Twitter, Settings, YouTube, Phone, Messaging,…). Hiệu ứng khi nhấn vào từng mảnh ghép cũng khá đẹp. Điểm vượt trội của WDA so với hai Launcher trên đó là khả năng đổi màu mảnh ghép. Bạn có rất nhiều màu để chuyển đổi, bao gồm: đỏ, xanh dương, xanh lá, cam, hồng, tím. Bạn cũng có thể đổi màu nền từ đen sang trắng và ngược lại. Tất cả nằm trong Menu > WDA Settings.

Lần đầu tiên sử dụng, mình bị lỗi Force Close. Tuy nhiên sau khi khởi động lại máy, Launcher đã chạy nhanh chóng và không bị lỗi đó nữa. Việc chuyển giữa HomeScreen và App Drawer có thể được thực hiện dễ dàng nhờ vào nút mũi tên nhỏ trên góc phải màn hình hoặc dùng ngón tay lướt từ cạnh màn hình vào. Một vài lần, thao tác này trở nên chậm chạp và bị lag khoảng 1-2 giây.

Quảng cáo

Điểm yếu của WDA đó là các Live Tile không thật sự “Live” vì chúng không cập nhật thông tin trên các mảnh ghép như chức năng vốn có trên Windows Phone 7 và cả Launcher 7. Theo như thông tin mà tác giả ghi trên Market, bộ đếm đã được sửa lỗi, tuy nhiên mình không thấy số tin nhắn chưa đọc hay số cuộc gọi nhỡ trên HomeScreen. Có lẽ ứng dụng này chưa hỗ trợ tốt cho thiết bị của mình. Bên cạnh đó, do là phiên bản miễn phí nên sẽ có quảng cáo hiện ra khi ta sử dụng. Để khắc phục, bạn cài thêm ứng dụng AdFree từ Market, chạy ứng dụng này lên rồi khởi động lại máy là xong. Tuy nhiên việc này chỉ áp dụng cho những người đã root máy mà thôi.

Mặc dù các Launcher vẫn còn nhiều điểm yếu do chúng chỉ mới là các phiên bản đầu tiên, được trải nghiệm Metro UI trên chiếc Android của mình vẫn cảm thấy rất thích. Nếu bạn có mẹo sử dụng hay các Launcher khác mô phỏng Windows Phone 7, mời bạn chia sẻ tại topic này.
102 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ứng dụng Window7 trên Android vậy vấn đề bản quyền ở đây thuộc về ai nhỉ?
Android hay thật

Lập trình viên cho Android siêng năng ,chăm chỉ...chả bù với Maemo...😢
Không mượt = trên các thiết bị WP7 gốc :-<
Aacac chứ bác nghĩ sao mà muốn mượt như đt gốc của người ta....!:! có để thay đổi homesreen cho lạ mắt thôi!😃
Có lẽ chờ khi nào launcher này ổn định mình sẽ dùng!😃
có bao giờ hàng giả ngon hơn hàng thật ko bác 😁 bác phán 1 câu thiệt là hem bít nói sao :D
colinjsit
TÍCH CỰC
13 năm
Dĩ nhiên, đây chỉ là mô phỏng chơi thôi mà. Làm sao mượt bằng bản gốc dc!
Câu này ấn tượng nè 😃
nó là giao diện chớ có phải bản thật đâu mà đòi bản với chả quyền
Bạn nói chính xác................
Chỉ sợ cái giao diện kiểu thế đã được đăng ký độc quyền rồi thì sao?
mrtitus
ĐẠI BÀNG
13 năm
Rất hay, rất đáng để vọc đây! kết cái giao diện của WDA!
nó thể xoay theo trục XYZ không nhỉ
Đẹp, mới, lạ, đáng vọc...............:smoke:
RIM
CAO CẤP
13 năm
Cái này đáng quan tâm đây, mình cũng đang có ý định làm 1 em HD7 thôi thì dùng cái này tạm đến khi nhận lương vậy 😆
Hehe, mình không biết UI của WP7 cuốn hút được bao nhiêu người, nhưng chắc chắn là không "cuốn" được mình rồi đó 😁
Android đang đẹp sẵn rồi, cài cái này vào máy móc đảm bảo sẽ bị vấn đề ngay
bkavpro2009
ĐẠI BÀNG
12 năm
@nemesistan Sao máy móc lại bị vấn đề, cũng là 1 trong số các launcher bình thường thôi
trinhtunglc
ĐẠI BÀNG
13 năm
trong khi mà WP7 trên HD2 vẫn chưa hoàn thiện bằng Android thì đây là sự lựa chọn tuyệt vời ;)
wave30z2
TÍCH CỰC
13 năm
Không thể nói là tuyệt vời vì quá tuyệt vời không ?
anvuitinh
ĐẠI BÀNG
13 năm
ko biết con X10 mini pro của mình có dùng đc ko ....?
đợi có WP7 thật xài , k xài hàng giả--> đánh giá sai thực tế ;)
GIao diện trên máy W7 thật nhìn cũng xấu rồi, sao lại có người hứng thú với W7 rồi làm cái theme này nhỉ 😁
Tùy người bác ơi, em thì chưa xài wp7 nhưng lúc trước có xài Zune HD, giao diện cũng tựa tựa như wp7, thấy cũng đẹp + tiện dụng nữa
edmundo2203
ĐẠI BÀNG
13 năm
Xấu với bạn nhưng đẹp với người khác.Gu thẩm mỹ có ai như nhau đâu.Nếu mà giống nhau chắc vợ bạn cũng giống vợ thằng hàng xóm nhỉ?😃
F[1]RST
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mấy cái giao diện này k live thì phải, cũng k chuyển động nữa
Giao diện này còn kém hơn winmo giả lập wp7
Nói chung còn kém xa wp7
ước gì có em android để vọc, nhìn ghiền quá 😔(
Mình mới tìm được cái Metro UI Pro, lên chia sẻ với ae dùng thử, trong 3 cái app ở trên, mình thấy cái Metro UI này có vẻ tốt nhất. Nhưng hiện tại nó có ít Icon cho mình chọn quá.

Tải theo file đính kèm.

View attachment Metro UI Pro.rar
Cảm nhận sau 1 ngày dùng:
- Tuy hiệu ứng chưa mượt bằng WP7 gốc nhưng rất trơn tru, không lag.
- Tiết kiệm pin hơn dùng ADW (do em dùng nền màu trắng, các tile màu xanh).
- Có thể thay đổi hình nền, thay đổi logo trong các tile (cái này thì WP7 phải học hỏi Metro UI rồi)
- Ít chiếm ram hơn các Launcher khác (đã test thử, ngốn ít nhất trong các launcher mà em biết).
- Dùng được cho các độ phân giải màn hình khác nhau (đã cài và chạy mượt trên X10 và P500)
Các hạn chế (cũng là hạn chế chung khi từ Android qua xài WP7)
- Không có các widget để tắt mở nhanh các chức năng (wifi, 3G)
- Giao diện Lock, unlock chưa thay đổi được
- Các tùy chỉnh còn hạn chế (chờ các bản update sau chăng?)

Tuy nhiên đây là giao diện rất đáng dùng cho các bác thích sự đơn giản mà tinh tế của WD7, chống chỉ định những ai thích màu mè và antifan WP7

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019