Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trải nghiệm với Teclast P85 - "Khám" và "phá" - JB 4.2.2 (18/08/2013)

vhtuananh
15/3/2012 3:14Phản hồi: 8.361
8.361 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vhtuananh
TÍCH CỰC
12 năm
Hướng dẫn ROOT bằng SausageScript

Bước 1 - chuẩn bị:
Bước 2– kết nối Tablet với PC qua chế độ USB debugging
  • Sau khi tải phần mềm PdaNet về máy PC, các bạn chạy file PdaNetA350.exe để cài đặt. Đến khi gặp thông báo sau:
Capture 1.JPG
  • Thì trong Tablet, bạn vào Settings -> Applications -> Development options, sau đó chọn vào mục USB debugging -> chọn OK.
  • Khi này bạn sẽ thấy PC thông báo là cài PdaNet thành công, và phía dưới systray bạn sẽ thấy icon của PdaNet ở trạng thấy đang kết nối.
Bước 3– Root máy
  • Unzip file SausageScript vừa down hồi nãy.
  • Vào thư mục SausageScript vừa unzip, chạy file SausageModBBV.xxxx.bat
  • Lúc này màn hình SausageMod hiện ra, tạm gọi là màn hình xanh lá cây nhé
Capture 2.JPG
  • Muốn chạy mod nào thì bạn gõ vào số tương ứng, ở đây để Root máy thì bạn chọn số 3 và enter.
  • Bắt đầu Root rồi đây, đầu tiên script sẽ cài vào tablet phần mềm Superuser -> máy sẽ khởi động lại -> chờ khi nào tablet khởi động hiện ra mở khóa máy thì bạn Enter vào màn hình xanh lá cây nhé.
  • Kế tiếp script này sẽ cài Root Check Basic vào tablet -> máy sẽ khởi động lại -> chờ khi nào tablet khởi động hiện ra mở khóa máy thì bạn Enter vào màn hình xanh lá cây nhé.
  • Tiếp theo script này sẽ cài Busybox Free vào tablet -> máy sẽ khởi động lại -> chờ khi nào tablet khởi động hiện ra mở khóa máy thì bạn Enter vào màn hình xanh lá cây nhé.
  • Vậy là đã root máy xong rồi, trong Tablet bây giờ khi vào menu bạn sẽ thấy 3 phần mềm vừa cài đặt ở trên.
  • Để xác định 1 lần nữa máy đã root chưa thì bạn chạy phần mềm Root Check Basic -> chọn Verify Root Access -> sẽ thấy thông báo “Congratulations! This device has root access!”
Chú ý:
  1. Sau khi Root xong thì bạn vào Busybox để install phiên bản mới -> chọn BusyBox 1.19.4 và chọn install vào /system/bin nhé (không phải /system/xbin) -> chọn Install và chờ hoàn tất.
  2. Nếu bạn Reset máy sẽ KHÔNG mất Root nha.
  3. Giờ đây bạn có thể tiếp tục thực hiện mục 5.elf trong SausageScript để thêm 1 số mod và được tác giả khắc phục 1 số lỗi trong firmware. Sau khi hoàn tất mục 5.elf này bạn buộc phải Reset máy mới có hiệu lực nhé.
trkt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vhtuananh Thông tin của em rất hay. Cho anh bổ sung thêm:
1) Không cần phải dùng PdaNet-Pro-v3.5. Sau khi giải nén bộ SausageScript, bên trong thư mục vừa giải nén có 1 thư mục tên EvaWhachaNeedAllwinner.7z, giải nén thư mục này bên trong ta được thư mục MOMO9.97F2-A10-Vx.x xxxxxxxxxx\32Bit_Win_7_Vista_XP. Nối MTB (đã bật máy) vào PC, trong Control Panel\System\Device Manager xuất hiện ion Android Phone màu vàng (vì chưa có driver), bấm chuột vào đó Update driver, chọn cái thư mục 32Bit_Win_7_Vista_XP nói ở trên thì nó nhận được driver. Lúc này đã kết nối được và chạy SausageModBBV.X.XXXX.bat, chọn mục 1 sẽ thấy kết quả.
2) Nếu sau khi Root máy, update xong Busybox, cài titanium backup, chuyển bớt các ứng dụng Tàu không quan trọng trong system\app sang user app (từ màu đỏ chuyển sang màu trắng) để bộ nhớ Rom tăng lên (anh làm được khoản gần 40Mb trống), cài Google Map verssion 6.40 (theo cách em đã nói ở trước) và cài tối thiểu 1 số ứng dụng mình thích. Xong vào Titanium backup chuyển ngược lại 1 số ứng dụng quan trọng hoặc mình thích (từ màu trắng sang màu đỏ) từ kiểu user app sang system\app. Bây giờ ta thực hiện mục 5.elf trong SausageScript , sau đó vào MTB thực hiện mục Factory Data reset, máy khởi động lại, ta được 1 FW "của riêng mình" mà vẫn đảm bảo máy đã Root sẵn (anh đã kiểm tra kỹ rồi). Khi ấy tất cả các ứng dụng loại user app sẽ bị xóa, chỉ còn lại các ứng dụng loại system app (do mình chọn lọc trước đó)
Em mới up rom lên bản 4. Định root máy nhưng nó báo không thấy thiết bị, vào xem thì nó báo cái driver này "Full AOSP on Rk29sdk"
Bác nào có driver này cho xem xin với.Trước đây với bản 2.3.1 em vẫn root bình thường bây giờ thì ko tài nào cài đặt được .. Bác nào biết bệnh này giúp em với .. Xin cám ơn các bác
vhtuananh
TÍCH CỰC
12 năm
Hay quá, để em làm theo cách anh xem.
vhtuananh
TÍCH CỰC
12 năm
À, em có ý kiến này, anh trkt làm cái clip hướng dẫn Root đi anh, em ko có khiếu làm clip hướng dẫn như anh ;)
trkt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vhtuananh Để nay mai đã em, mấy ngày nay anh hơi mệt và đau lưng quá, với lại cái máy anh mấy ngày nay dần đi dần lại trên cả chục lần Flash Firmware, không khéo nó cũng bị bệnh như anh đấy.
làm ơn hướng dẫn em Root và xoá mấy apk tiếng Hoa cho ver 2.3.5 với các anh ơi
Em có làm theo anh vhtuananh chir rồi mà sao nó toàn báo device not found
vhtuananh
TÍCH CỰC
12 năm
@babyblue6372 Nghĩa là tablet chưa kết nối được PC qua chế độ USB Debugging hả?
em
Em kết nối UsB debugging rồi anh..đến bước bấm số 3 thì nó chạy mấy dòng xong báo Device not Found.Em đang xài Ver 2.3.5 nha anh
@vhtuananh Em vào device manager trên máy tính thấy nó có nhận Phone rồi.để lát e lấy P85 check mục 1 như a tuananh chỉ xem có cái dòng đó ko.Mà cho e hỏi bản Sausage mới nhất có Root được bản Rom 2.3.5 được không hay chỉ dành Root cho ICS 4.0 vậy mấy anh?
trkt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@babyblue6372 Nếu bạn đã dùng FW 2.3.5 thì nó đã Root sẵn rồi, cần gì dùng SausageScript!
@trkt em vô menu ko thấy superuser với ko xài đc button vision cua a post.vậy là chưa root mà a,?
trkt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@babyblue6372 Không phải không có superuser là chưa Root đâu. Mình vẫn dùng được Button Savior mà. Bạn có cài cái file Key đi kèm không?
Mình đã phát hiện ra tại sao cái màn hình nó lại tự sáng rồi ................ haizzzzzzzzzzzzzzzz...................... do mình kết nối tablet với bàn phím usb. hjx
Các bác xài bộ gõ này thử nha, tích hợp với bộ gõ trong ICS luôn http://www.tinhte.vn/threads/1089496/
vhtuananh
TÍCH CỰC
12 năm
@truongquangphuc Đọc qua thấy chỉ có gõ Telex thôi à, mà mình lại quen gõ VNI 😔, thôi tiếp tục dùng cái GoTiengViet 3
Em mới up rom lên bản 4. Định root máy nhưng nó báo không thấy thiết bị, vào xem thì nó báo cái driver này "Full AOSP on Rk29sdk"
Bác nào có giải pháp nào cho tình huống này ko ? Bác nào biết bệnh này giúp em với ..Em muốn quay về room 2.3.1 mà chưa quay lại được. Xin cám ơn các bác
@ck_30 Rất mong được bác vhtuananh , trkt , truongquangphuc sử lý giúp mình vụ này
sẵn hướng dẫn e reset factory với các anh
@babyblue6372 Reset thì trong setting có, bạn tìm lại.
trkt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hướng dẫn root máy P85 bằng video ghi trực tiếp
Đáp ứng yêu cầu của vhtuananh và các anh em trong topic, mình là làm xong đoạn video ghi lại trực tiếp cách Root máy P85, rất đầy đủ từ cách cài đặt driver cho tới cả update trong busybox (lấy luôn hình ảnh trên P85). Mời các anh em chưa root được vào nghiên cứu. Phiền vhtuananh đưa lên trang đầu nhé.
Link:

@trkt Hay qúa! Thank a.😃
@herolinh00 hichci.thay61 mấy bạn root may mà khó thế.. mình chỉ việc down cái Z4root về..bấm vào..để im 5phút.. xong...limk dơn thì lên google nhé..
mình mới mua p85 được tuần,,sài good..buồn cái là game không full màn hình, xem phim online hd bị giật.. tý..you tube mượt...pin vậy được rồi
z4root http://www.mediafire.com/?s9b6qoba91282sq
vhtuananh
TÍCH CỰC
12 năm
@kidspy Root máy gì đến 5 phút vậy bạn? Dùng cái Root-Script ở trang đầu đi, mất 1 phút 30 giây ;)
trkt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Anh mới đổi link nghen vhtuananh.
vhtuananh
TÍCH CỰC
12 năm
@trkt Vâng, em đã đưa lên trang đầu. Cám ơn anh vì đàn em thân yêu ;)
nvthanh3.JPG anh em thấy dòng Ployer MOMO 11 thế nào , xem và cho y kiến dùm nha .
nvthanh3.JPG link momo 11 : http://ibuy.vn/p/1492/momo11.html
nvthanh3.JPG xin cảm ơn
@nvthanhqb anh em thấy dòng Ployer MOMO 11 thế nào , xem và cho y kiến dùm nha .
link momo 11 : http://ibuy.vn/p/1492/momo11.html
xin cảm ơn
@nvthanhqb Đủ tiền thì quất e ấy đi b ak! Dùng thích lắm.😃Bên Ibuy bán đắt nhỉ?Ngoài Hn e này có 5tr.
Bác nào có giải pháp nào cho tình huống này ko ? Bác nào biết bệnh này giúp em với ..Em muốn quay về room 2.3.1 mà chưa quay lại được. Xin cám ơn các bác
Rất mong được bác vhtuananh , trkt , truongquangphuc sử lý giúp mình vụ này
vhtuananh
TÍCH CỰC
12 năm
@ck_30 Bạn thấy thông báo này ở đâu? Trong Device Manager của PC hả?
@vhtuananh Nếu để chế độ tắt usbdebug thì nó hiện Full AOSP on Rk29sdk trong Device Manager còn nếu để chế độ bật usbdebug nó chỉ hiện dấu chấm than vàng vàng, có chữ Full ở cạnh, và ko nhận được thiết bị -- mình đã cố gắng cài driver Rk29 nhưng không được, thế mới hiểm ..
vhtuananh
TÍCH CỰC
12 năm
@ck_30 Bạn thử cài PdaNet vào máy PC đi, rồi cắm tablet vào ở chế độ USB Debugging nhé!
Link down http://www.mediafire.com/download.php?8fba4qwtgzujwfi
@vhtuananh Mình cài PdaNet hôm qua rùi nhưng chương trình RKAndroidTool nó báo là ko nhận được driver, không biết co chương trình nào tương tự nhận PdaNet hay ko ?
vhtuananh
TÍCH CỰC
12 năm
Tình hình là topic này trong vòng 20 ngày đã có hơn 360 bài viết và có hơn 8000 lượt người xem. So hot!!! ;)
@vhtuananh Cố gắng vượt qua box Gemei G2 và box Elf nào.!😃
@herolinh00 Nhưng chỉ có chưa được 10 thành viên =))
vhtuananh
TÍCH CỰC
12 năm
@truongquangphuc Chắc tại khan hàng P85 đó mà, khi nào hàng về nhiều thế nào cũng đông cho xem. Mà xem thống kê down FW trên Mediafire cũng được 30 lượt tải về mà sao có chừng 10 thành viên tham gia topic này thôi nhỉ? Các bác kia không lên tiếng gì hết ta.
@vhtuananh Chúc mừng bác, room bên A10T ít comments hơn bên này nhiều. Được cái A10T có bản 4.0.3 mới khá ngon, sửa được hầu như các lỗi bên bản 4.0.3 của P85 này😃
dạ có a.e cài soft trước rồi cài key.gỡ ra cài lại 2,3 lần rồi vẫn bị.
hiện tượng là cài xong xuôi có hiện lên cái mũi tên nhỏ ở góc màn hình nhưng nhấn vô ko đc anh ạ
trkt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@babyblue6372 Ấn và giữ lâu 1 tý coi thử nó có hiện ra không? Vì trong cấu hình cài đặt có lựa chọn 1 trong 2 chế độ: ấn và ấn-giữ
@trkt Thanks a,nhờ có a chỉ e đã xài đc cái soft đó rồi.Các anh vọc vạch xong share soft hay cho mọi người xài với nha.lên Market soft nhiều quá mà trình English của 1 số anh em trong đó có em còn hạn chế quá nên ko dám install
vhtuananh
TÍCH CỰC
12 năm
Mới làm cái khảo sát "oánh giá" mức độ hài lòng khi dùng con P85 này để các bạn đang tìm hiểu có cái nhìn tổng quan hơn về em nó 😃
có ai xài annol novo7 elf kooooooooooooo
nvthanh3.JPG vãi chưa trung quốc có loại teclast p85 bộ nhớ trong 16gb rồi 😔 và hổ trợ mạng 3G nửa , thật là vải chướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019