Trên tay BlackBerry Q10 bản hoàn thiện

cuhiep
31/3/2013 9:39Phản hồi: 539
Trên tay BlackBerry Q10 bản hoàn thiện

Q10 sẽ phù hợp với anh em đang dùng BlackBerry hơn là Z10 và một hệ điều hành hiện đại hơn trên một hệ thống phần cứng quen thuộc. Đó là 2 cảm nhận mạnh mẽ nhất của mình khi cầm và dùng chiếc Q10 này 24 giờ qua. Về ngoại hình thì chắc chắn là anh em thấy nó rất quen thuộc với chiếc bàn phím QWERTY cứng từ hồi 88xx và thiết kế tựa dòng BlackBerry 9xxx cao cấp nhất. Trong khi đó hệ điều hành BB10 với các tính năng hiện đại, mạnh mẽ, internet, mạng xã hội, kết nối, ứng dụng, camera... đều tốt hơn.

Khó khăn mình cảm nhận được đó là màn hình 3"1 hơi bé cho các trải nghiệm như duyệt web hay ứng dụng facebook. Anh em đang dùng BB cũng có thể không quá quan trọng việc đó vì hiện anh em vẫn làm những việc đó trên những chiếc điện thoại màn hình bé hơn và trải nghiệm kém hơn. Điều này đến với mình nặng hơn do mình đang dùng những máy màn hình cảm ứng rất lớn như Xperia Z 5", Lumia 920 4"5 hay Optimus G 4"7.

Phần cứng:
Mình có cảm nhận phần cứng của Q10 tốt hơn Z10 và được BlackBerry chăm chút kỹ hơn. Cầm máy trên tay chắc chắn và đầm hơn là Z10. Q10 tròn và bầu hơn là 9900, có vẻ giống với 9000 hơn. Theo mình thì Q10 không đẹp bằng 9900. Nhìn từ mặt trước thì Q10 rất hiện đại vì nguyên hệ thống nút phức tạp nằm giữa màn hình và bàn phím đã được loại đi.

Máy vẫn được trang bị 2 cổng kết nối Micro là MicroUSB và MicroHDMI chẳng mấy khi dùng. Máy có đến 3 Mic cho việc ghi âm cũng như chống ồn. Nắp lưng tháo ra được và làm bằng sơn thuỷ tinh cho cảm giác cầm rất mới lạ, mờ và ít bám vân tay, nhìn giống sợ carbon. Pin có vẻ mỏng hơn máy nhiều nên cần một miếng đệm để nó nằm im khi gắn nắp vào.

Màn hình Super Amoled vẫn thể hiện đặc trưng cơ bản nhất của nó là rực màu và rỗ. Tuy nhiên với kích thước 3"1 vuông và độ phân giải 720x720, 328ppi và BlackBerry đã giảm độ rực khá nhiều nên các bạn sẽ không thấy nó quá khó chịu. Tuy nhiên màu trắng thì sẽ không trắng ngon như thể hiện trên màn hình LCD đâu nhé.

Phần mềm:
Mình đã cập nhật phiên bản mới nhất của Q10 dung lượng 2GB qua OTA (trực tiếp từ điện thoại qua wifi: Over The Air). Hệ điều hành chạy trên Q10 được tuỳ biến rất phù hợp với một chiếc máy vừa có màn hình cảm ứng vuông và bàn phím cứng. Một thanh công cụ gồm các tab chức năng khác nhau tuỳ vào ứng dụng sẽ chiếm một khoảng kha khá trên màn hình phía trên bàn phím đủ để các bạn chạm bằng ngón tay. Nhiều ứng dụng thiết kế hay hơn như Facebook thì không cần dùng đến thanh này nên cho màn hình hiển thị lớn hơn. Cơ bản mình thấy OS rất ổn.

Vậy là chúng ta có một chiếc BlackBerry truyền thống với một hệ điều hành mới hơn. Nó giúp cho chiếc BlackBerry của chúng ta mạnh mẽ hơn rất nhiều, kết nối tốt hơn, media tốt hơn, internet tốt hơn, chụp hình tốt hơn...

Mình sẽ dùng thêm và có chia sẻ chi tiết hơn với anh em về chiếc BlackBerry hấp dẫn này. Hiện mình đang trên Quận 10 nhé anh em.

539 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Anh em BlackBerry chắc khoái Q10 hơn, mình cũng vậy 😁
java
TÍCH CỰC
11 năm
@uit.edu Hehe khoái chứ bác, cố cày kiếm tiền rước e nó.

KỆ ĐỜI
vohphuong
TÍCH CỰC
11 năm
Ngon đó, thích hơn Z10 😁
Vì cái bàn phím, thiết kế tổng thể
Có thể sẽ bỏ cảm ứng, chấp nhận hệ sinh thái kém để xài phím cứng. Vì Q10 thiết kế quá đẹp
bmw_125i
TÍCH CỰC
11 năm
Thật liều khi mà xu thế hiện nay là con người ngày càng lược bớt phím cứng để đến với cảm ứng thuần túy (như Android 4.1, 4.2) thì BB lại đưa ra một bàn phím chiếm tỷ lệ màn hình tương đối lớn như vậy :eek:
Nếu cảm giác bấm phím kô thực sự vượt trội hơn những đời trước thì thật sự nghi ngờ về bước đi này của BB 😁
tieuphong31
ĐẠI BÀNG
11 năm
@bmw_125i Vấn đề ở chỗ là chắc trên thế giới ai cũng phải công nhận (tất nhiên là những người hiểu biết) là bàn phím cứng của BB là tốt hơn hẳn các loại khác, không riêng gì dòng E của Nokia. Mỗi mình bạn có đánh giá ngược lại, như thế khác nào giật tít để nổi tiếng đâu. Mình tôn trọng những ý kiến trái chiều, nhưng đừng có kiểu "mặt trời mọc hướng tây" như phim HQ!
mrkissn
TÍCH CỰC
11 năm
@tieuphong31 Bấm thi bao giờ chưa mà dám phán bàn phím E-Series thua bàn phím BB vậy thím ?
meotro258
ĐẠI BÀNG
11 năm
@mrkissn Mình có thử bàn phím của E72 rồi. Thời điểm đó vẫn đang dùng 8700. Mình cảm nhận là phím hơi nhỏ, các phím cũng bố trí sát nhau như 9000 nhưng hay bị bấm trật lắm.
tieuphong31
ĐẠI BÀNG
11 năm
@mrkissn Đấy nhé, em không nói gì, các thím khác đã trả lời thím thay em rồi nhé!
Thích con này hơn z10, thiết kế đúng chất bb.
Order 1 e Q10 trắng! Đen nhìn hoạ tiết kỳ kỳ. Thấy bẩn bỏ mẹ
Mong là bb sẽ có chiến lược phổ cập bb10 như nokia phổ cập wp8, chứ giá cao quá sv sao bt sao mà sài nổi....
sunkul
ĐẠI BÀNG
11 năm
@takun92 Chắc chắn sẽ là như vậy. ^^
BB đang tạo ra những sản phẩm đa dạng hơn nhằm thích hợp với nhu cầu đối tượng sử dụng khác nhau đấy thôi
Đâu còn cái quan niệm như hồi 2007
p/s:
Năm nay tớ kì vọng vào BB và sony rất nhiều.
Meo meo meo
taitien1
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ko phải ngon mà là rất rất ngon, nhìn trông rất sang trọng. nhưng thấy bảo giá gần 800usd thì đắt quá
@taitien1 Phải báo như vậy để nâng tầm cho Q10, nếu định vị giá rẻ thì lại rất khó bán, đôi khi người ta muốn mua vì nó đắt 😆
@taitien1 Sang năm còn $500..
@taitien1 giá này thì em đợi 2 năm sau khi bán tràn lan trên thị trường rồi mới dám khênh!
galamco
TÍCH CỰC
11 năm
bb thì mình vẫn kết phím cứng hơn
vẫn yêu cháu béo lắm
Nhìn đã quá , rất ngầu và nam tính, đúng chất Blackberry 😃
Sao bài này lại là :thảo luận trong mục tin tức giới thiệu Android nhỉ? Hay anh Cuhiep có ý sáp nhập bb10 với Android hay gì chăng?
Các bác nào nói BLACK BERRY khó xài là sai rồi, ai mà dùng và mò mẫm một tý là không dứt ra được đâu,giống như mò ....ấy ấy ấy nớ đó 😁
duyhoasuong
ĐẠI BÀNG
11 năm
@phuochongts cái này chắc bác cuhiệp nhầm lẫn thôi
làm gì bb10 nhập với android
@phuochongts mò ấy là mò gì thế bác :D
@mattroipro Thì mò cái nớ đó bác. :D
@phuochongts ka bó tay với bác :D
@phuochongts Có thay cho cái ấy ấy... Được không?
Bb khó xài lắm.
@thienbao_0949964724 Đấy là bạn thấy từ đời cũ kĩ lắm rồi thì mới khó dùng thôi mà.
Nếu mà bạn dùng từ 89, 9000 rồi đến 9900 xem, nó dễ sử dụng như Nokia vậy😁
@thienbao_0949964724 Đơn giản quá cũng chán! Quanh quẩn mấy ứng dụng riếc cũng chán. Nhưng đã xài BB thì chủ yếu là bàn phím Qwerty , Mail , Web. Hết.
@thienbao_0949964724 Co ai ep chu dug dau ma bao kho,dug la kg cug "dang cap "kho noi chuyen that.
@thienbao_0949964724 Không khó xài quá đâu bác, nếu bác chịu bỏ chút thời gian vọc thì thấy rất thích đó.Mình cũng rất kết con này mà nhìn vào giá thì thôi rồi luôn.
der_titan
TÍCH CỰC
11 năm
có bàn phím QWERTY nên ngon hơn Z10
Phía trước sang trọng - tinh tế bao nhiêu thì mặt sau lại ngược lại..😔
ngon...nhưng mặt sau ko đẹp
tonnie
TÍCH CỰC
11 năm
quá tuyệt
nhưng tuyệt hơn nếu 9900 đc dùng BB10
download012