Trên tay bộ đôi hoàn hảo: Canon 6D+24-70F4

cuhiep
1/3/2013 7:40Phản hồi: 170
Trên tay bộ đôi hoàn hảo: Canon 6D+24-70F4
Canon_6D_Tren_tay_tinhte_fullframe 137.jpg

Có thể nói bộ máy ảnh EOS 6D + 24-70mm F/4 L là một bộ Full Frame đa năng rất cơ động phù hợp với phần lớn anh em chụp sự kiện hay đời thường. Bộ này nhỏ gọi để chúng ta có thể dễ dàng mang vác đi khắm nơi nhưng lại có được những ưu điểm của hệ máy Full Frame cũng như ống kính 1 khẩu cao cấp dòng L của Canon. Canon EOS 6D được trang bị kết nối Wifi cũng như GPS giúp ích khá nhiều cho anh những anh em có yêu cầu hiện đại như thông tin địa điểm chụp và truyền tải file, điều khiển máy không dây thông qua smartphone, tablet hay máy tính. Trong khi đó ống 24-70mm f/4.0 L có nút chụp Macro giúp chúng ta có thể lấy nét rất gần và tỉ lệ phóng đại cũng khá ấn tượng 1:1.4 (0.7x).

Với anh em nghiệp dư thì việc một bộ đa năng nhỏ gọn trong ba lô thì bộ này cũng chếm ưu thế vì EOS 6D được Canon quảng cáo như là chiếc máy DSLR Full Frame nhẹ nhất hiện nay và ống 24-70mm F4L có kích thước chi bằng khoảng 1 ống 35mm f/1.4L và nhỏ hơn rất nhiều so với ống 24-70mm f/2.8 khác.

Thân máy, cấu tạo cũng như các nút điều khiển trên EOS 6D theo hướng một chiếc DSLR tầm trung của Canon hơn là theo tầm cao. Chúng ta thấy các nút điều khiển bên trái màn hình cũng như Joystick trên dòng 5D không có ở trên 6D, thân máy cũng không được làm hoàn toàn bằng ma-giê mà được bọc nhựa ở bên ngoài. Việc không tích hợp đèn flash trên các máy Full Frame cao cấp được mang xuống EOS 6D chưa hẳn đã hay tuy ISO mặc định lên đến 25,600 và có thể mở rộng đến 102,400.

Với hai kết nối Wifi và GPS, mình hay dùng điện thoại với một phần mềm đồng bộ để làm thiết bị xác định vị trí của ảnh chụp nhưng nếu dùng 6D thì có mọi việc sẽ dễ dàng hơn vì máy có sẵn GPS. Và với Wifi bên trong thì chúng ta có thể dễ dàng điều khiển máy bằng smartphone, tablet hay máy tính và có thể dễ dàng truyền hình ảnh vừa chụp chạy thẳng qua máy qua wifi rất là hay. Là người thích những công nghệ mới thì mình đánh giá rất cao những tính năng này của 6D.

Ống kích thì ngoài đặc điểm như khẩu f/4.0 không thay đổi trên toàn dãy tiêu cự, nhỏ gọn và tiêu cự đa dụng 24-70mm thì tính năng Macro khá ấn tượng, mình có thể lấy nét ở khoảng cách tối thiểu khoảng 5 cm tính từ đầu ống kính cho đến chủ thể, ảnh cho tỉ lệ phóng đại 0.7x là khá tiện. Tuy không thể nào bằng các ống Macro chuyên nhưng rõ ràng là trong những trường hợp ngẫu nhiên thì nó khá hữu ích.

Thông số kỹ thuật Canon EOS 6D:
  • Cảm biến CMOS 20.2MP full-frame
  • Bộ xử lý DIGIC 5+
  • 11 điểm lấy nét tự động, 1 điểm cross-type
  • Màn hình 3" tỉ lệ 3:2, độ phân giải 1,04 triệu điểm ảnh
  • ISO từ 100-25.600 (mở rộng 50-102.400)
  • Quay phim Full-HD 30 khung hình/giây
  • Chụp liên tiếp 4,5 hình/giây
  • Viewfinder bao phủ 97%
  • Khe cắm thẻ SD
  • Kết nối WiFi, GPS
  • Tuổi thọ màn trập 100.000
  • Tốc độ màn trập từ 30 giây tới 1/4000
  • Chế độ chụp Auto HDR (giống EOS 5D Mark III)
  • Pin LP-E6
Cám ơn Khanhlong.com đã cho mình mượn bộ máy này.

170 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phò hợp vớ Là gì hả anh ơi 😃
//vãi #3 fake avatar à :v
@supperchym nhiều khi bác hiệp nói tiếng Ả rệp sơ út cho nên anh em chịu khó ...cắn lưỡi đi.😁
thodd00572
ĐẠI BÀNG
11 năm
hàng hot quá =p~
Quá chuẩn, cực chất, còn gì bằng
Toàn nhìn máy ảnh không nên anh Hiệp mờ đi roài...😁
Anh ấy tự sướng rất dô mốt=)))))
@sonlazio Bro cũng dô mốt ko kém 😁
@sonlazio
bác nào xài nhìu máy cả nokia 808 _ 41 chấm cho em hỏi nokia 808 và canon về độ zoom ko bể hạt thì con nào hơn vậy

thank:rolleyes:
@clickeveryday Máy DLSR nước ảnh luôn sáng và sạch hơn bạn nhé...do cảm biến lớn,hệ quang học tốt và có chip xử lý ảnh chuyên biệt...808 chỉ là cách mạng chụp ảnh trên đt thôi còn để ss vs máy ảnh DLSR thì còn phải làm rất là nhiều.....
@viethalong thank
xem ra n8 chụp đẹp hơn em sony Z mới ra
@clickeveryday Cũng không hẳn đâu bạn à...cùng 1 cảnh nhưng bạn chỉ cần nghiêng đi 1 xíu thôi thì lượng ánh sáng vào cảm biến đã khác nhau rồi...đầy là mình nói cùng 1 cái máy đấy...nhưng nhiều diễn đàn lại so sánh ảnh chụp ở những góc độ # nhau thế nên mới nói : Mọi sự so sánh đều là khập khiễng, Chụp ảnh đẹp bạn phải yêu thích thực sự việc chụp ảnh, dám cầm máy mọi lúc mọi nơi mà ko ngại bị nhòm ngó...vì có những lúc cơ hội sáng tác đến và qua rất nhanh bạn chần chừ thì...ảnh đẹp ko hẳn là ảnh có kỹ thuật tốt và chụp bằng máy ảnh đắt tiền mà còn ở nội dung bức ảnh, cái hồn,sự đam mê mà bạn thổi vào đó
ước mơ một đời của em...hiện nay vẫn chỉ có N8 để bắn
sihuynh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@viethalong Bạn chụp đẹp riêng ảnh 5 bố cục theo mình là chưa ổn ạ vì có 1/2 body của ai đó làm phân tán sự tập trung
@sihuynh tại thằng bạn nó vô tình đi vào ấy mà...lúc đó đang mải về nên ko chụp lại nữa 😃
@viethalong bác tìm đâu ra 4 em hốt gơ xinh quá😁
@clickeveryday dạ bạn học cấp 3 của em bác ạ
video riêng tư là gì nhỉ? dạo này tinhte hay bị như vậy quá. chả xem dược gì. lâu lâu muốn xem mặt anh cuhiep năm mới thế nào mà không xem được, chúc anh mạnh khỏe nhé!😁
TuanHA@TT
ĐẠI BÀNG
11 năm
So với 60D thì 6D nhẹ hơn bao nhiêu?

Mình đi du lịch nhiều thấy cầm 60D cũng thấy hơi mệt, đang cân nhắc xuống đời Olympus OM-D E-M5 Mirrorless Micro Four Thirds
@TuanHA@TT Muốn xuống mirrorless thì lấy fuji chứ chọn j em e-m5 m43 sensor nhỏ xíu vậy bác, giá cũng tương đương.
@TuanHA@TT xuống đời cái máy giá gấp đôi máy cũ
@TuanHA@TT Ng ta lên đời còn bác này xuống đời là sao ? 60D chụp đẹp so với con Olympus bác nói chất lượng 1 trời 1 vực. Vậy mất công xuống thì xuống luôn máy du lịch cho nhẹ.
@TuanHA@TT 60D vỏ nhựa phải nhẹ hơn 6D chớ bác??!
"rất cơ động phò hợp vớ phần lớn " k biết viết sai hay cố y nhỉ bác Hiệp?
thanhpho248
ĐẠI BÀNG
11 năm
Các bác cho e hỏi ngu một tí:
E định mua cho cơ quan 1 em DSLR để thỉnh thoảng chụp làm tài liệu phục vụ công việc phát hành tạp chí ( chụp không nhiều) nhưng không biết nên choạn loại nào cả, các pro chỉ dẫn và tw vấn giúp em với ạ, e muốn mua máy tầm khoảng 1000$ thôi
Thanks các bác nhiều,
@thanhpho248 Bác chụp chân dung người mẫu hay chụp phong cảnh, đường phố, phóng sự . Nếu chụp ng mẫu để lên bìa tạp chí thì 650D hoặc cố tí làm em 60D + lens fix cho rẻ. Còn chụp ảnh du lịch hoặc phố xá nhà cửa thì làm em Nikkon D7000.
misa243
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thanhpho248 Canon Eos 650D or Nikon D5200
@thanhpho248
Nếu yêu cầu
1) Ko cao: thì cứ Canon 1100D kèm lense kit, giá gần 9 triệu... chỉ chi 500 $
2) Cao hơn chút: Canon 600D + lense kit 18-55mm (+ lense Canon 55-250mm để chụp xa nhằm nắm lấy sự kiện diễn ra ở xa): lense xoàng nên chất lượng xoàng...
3) Cao hơn nữa: Body Canon 600D 10-11 chai + Lense Tamron 17-50mm khoảng 7-10 chai: cho chất lượng ảnh đẹp sắc nét; thêm flash Yongnua 468 mark 2 có TTL 1,8 chai để chụp vào tối; tổng cộng khoảng 1000 $
Nikon ko biết nên ko dám tư vấn!
dcmemyeu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thanhpho248 Nhu cầu e giống bác và mới xúc em 650d .good

Sent from my LG-F160K using Tinhte.vn
meocon311
ĐẠI BÀNG
11 năm
Không xem đc video
sao không lên luôn Canon EF 24-70mm f/2.8L II cho nó hoành tráng .
zenphan
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bài viết quảng cáo sơ sài quá😁
minhcuong
TÍCH CỰC
11 năm
cái lens cap mới nhỉ, giống Nikon! cải tiến tốt!
becoivn
ĐẠI BÀNG
11 năm
khẩu súng nầy xịn thật đới 🆒
Không xem được roài
Chất lừ
Geek
TÍCH CỰC
11 năm
Máy quá đẹp! Phần chứa kính 5 cạnh trông lạ quá! Chắc là do không có đèn cóc?
ặc, ước gì mình được như anh ấy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019