Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay Denon D7100: gió đổi chiều

cuhiep
17/9/2012 7:52Phản hồi: 237
Trên tay Denon D7100: gió đổi chiều

Hầu hết những người nghe hay chơi âm thanh lâu năm đều biết đến Denon như là một thương hiệu tốt, tầm cao. Tuy nhiên đó không phải là lý do khiến Denon có thể so với Beats về mức độ nổi tiếng và bán được nhiều tai nghe. Điều tuyệt vời là Denon đã thay đổi, rõ ràng từ thiết kế tai nghe, cách làm bao bì cho đến cách tiếp cận khách hàng của những chiếc tai nghe năm nay đã khác rất nhiều. Và kết quả là chúng ta có những chiếc tai nghe với chất lượng Denon và kiểu dáng rất thời trang.

So với D7000 là phiên bản đàn anh hay các tai nghe của Denon trước đây thì chúng ta có thể thấy D7100 thay đổi hoàn toàn về kiểu dáng. Sự sang trọng và cao cấp kiểu cổ điển do với mảng gỗ lớn không còn nữa. Chúng ta thấy màu bạc hiện đại, mảng màu đỏ nổi bật và gỗ chỉ là một phần bên trong.

Dây loa không còn dính chết nữa, ở chiếc D7100 này của Denon kèm theo 2 sợ dây, một sợi cao cấp bằng đồng và một sợi cho anh em thích di động với có sẵn mic thoại. Các đầu dây đều được mạ vàng và làm ở chất lượng cao, tinh xảo. Dây lớn với sợi dù bên ngoài trong khi dây nhỏ thì là cao su.

Vòng xốp xung quanh loa không to như phiên bản D7000 trước đây, nó nhỏ hơn một chút và được làm bằng bọt biển với da mỏng bọc ở ngoài. Loa của D7100 vừa đủ che hết tai. Vòng loa này tuy không phải hình tròn nhưng có thể xoay vòng vòng giúp chúng ta có cảm giác dễ chịu khi đeo.

Tuy âm thanh di động là phần mà mình tiếp cận rất sớm nhưng mình không định chia sẻ với các bạn nhiều về chất lượng âm thanh của D7100. Có vẻ mình chưa sẵng sàng với nó. Mình xin trích một số thông tin về D7100 và bên 7xu.vn là bên phân phối tai nghe Denon cũng như nơi cho mình mượn chiếc D7100 này để anh em đọc qua.

Âm Trường + Âm hình
+ Do được thiết kế đặc biệt nên D7100 cho âm trường rộng, thoáng đãng. Khi nhắm mắt lại nghe bài "Wellcome hotel California" giống như cả sân khấu hiện tai, không gian nhạc tái hiện lại rất thực.
+ D7100 có khả năng tách lớp rất tuyệt vời, ta có thể nhận biết được vị trí của từng nhạc cụ trong bài nhạc (nhạc cụ nào làm nền,
nhạc cụ nào làm chính)
Bass :
+ Rất bất ngờ tiếng trống trong bài "Strike up the band", nhịp trống nhanh có độ sau đầy uy lực, chút ngân nhẹ ở đuôi bass
nhưng tan dần tạo cảm giác rất tự nhiên. Bass nhiều về lượng nhưng không có lấn bất kỳ dãi nào, tiếng cymbal trong bộ trống réo rắc hay
tiếng nhịp gõ vào thành trống nghe rõ ràng không bị mờ đi.
+ Phần khó nhất trong bài này là tiếng đàn cong-tơ-bass (nhạc cụ luôn là thách thức đối với bất kỳ thiết bị nghe nhạc), D7100 xử
lý rất tốt không có hiện tượng ù hay um gây dù ở những đoạn cao trào có nhịp nhanh lại còn đòi hỏi độ sâu của bass => bass là điểm tuyệt
vời nhất của D7100: xuống rất sâu, uy lực, kiểm soát tốt.
Mid :

Quảng cáo

+ Luôn là điểm nhất khó quên của Denon, nhất đối với ai đã từng nghe qua dòng D2000-D5000-D7000. Vẫn là cái mid dày hơi lùi
và quyện làm cho giọng hát của ca sĩ trở nên mượn mà, ngọt ngào. Giọng hát như lời kể chuyện của Allan Taylor trong bài "Color to the moon"
trở nên giàu cảm xúc hơn.
+ Không chỉ xuất sác ở mid low (trung trầm), D7100 còn thể hiện mid high (trung cao) không kể thua kém. Trong bài "Power of love"
giọng celine Dion trong vắt mà cao vuốt. Có thể nghe rõ từng tiếng nhép môi hay tiếng lấy hơi của ca sĩ.\
Treble :
+ Yếu điểm của dòng tai nghe denon D2000-D5000-D7000, nhưng đối với D7100 nó đã hoàn thiện hơn rất nhiều. Không còn bị roll-off ở treble hay bị chói. Tiếng treble của D7100 tơi xốp, nhiễm và có độ chi tiết rất tốt.
Cám ơn 7xu.vn đã cho mình mượn chiếc tai nghe này để trên tay.

237 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

wow tai phone nhìn chất thật. Gom tiền 😁
quochoi86
TÍCH CỰC
12 năm
@phanmemseo.vn 1300 USD do ban:D
Nghe nhiều điếc, lại có tế bào gốc rồi :p
Giá cả tầm 200$ chắc là có nhiều người chuyển qua dùng
@HamDzui hàng này mà 200$ sao bạn có đang mơ ngủ ko thế😁
@HamDzui Hihi! bạn nằm mơ giữa ban ngày rồi đó! không có giá đó đâu.
@HamDzui Comment nguy hiểm chưa từng thấy. 200usd của anh chắc mua dc cái hộp 😁
fessy1102
TÍCH CỰC
12 năm
@le hoang tuan 200 usd đc cả dây nữa 😔
Quá chất luôn. Mình mới được thử Denon D5000 nhưng theo cảm nhận của riêng mình thì chất âm ngon hơn Beats studio
no cầm men😁
@cuhiep Chắc bác ấy muốn nói đến cái mã bề ngoài ấy mà hehe
longxek8x
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tuyenvpb bác nói thế là sai rồi.ai lại đem so denon vs beats bao giờ @@ denon đẳng cấp về âm thanh từ rất lâu rồi, ko như beats chỉ được biết đến vs vài cái tai nghe. thú thật là từ hồi beats kết hợp vs HP và htc thì em mới để ý đến thương hiệu của nó 😃)
@tuyenvpb sao sữa lại sớm thế ko để anh em quăng cho vài cục gạch. BEAT là gì vậy bạn. chắc chĩ dc cái hiệu. mình từng xài qua rất nhiều tai nghe. beat mình cũng có nhưng chả thích. beat dc cái bass mạnh. nhưng ko thoải mái khi đeo
Nhìn thích quá đi mất. Mà sao nhắc đến beat em chỉ nghĩ ra chất âm uỳnh uyjch nặng tiếng bass nhỉ. Hồi mới biết nghe nhạc thì chỉ nghĩ đến tai nghe in ear. Con điện thoại nghe nhạc đầu tiên mua là 3250, cũng tai in ear. Sau này nghe nhiều thì kô thể nghe nổi in ear nữa. Giờ đang rất hài lòng với thiết kế lịch lãm vs chất âm của Sennheiser 598. Mặc dù kô có amp xịn, chỉ nghe với ampli 922 của dàn mini Onkyo intec 275 thôi những cũng thấy mãn nguyện lắm rồi.
acacac
ĐẠI BÀNG
12 năm
@cutamthat thích mỗi chữ ký của bạn này!@
ttoan91
ĐẠI BÀNG
12 năm
giá hình như 1200$
Tên gió đổi chiều hay thật.

Gió đổi chiều là loại gió dễ gây tai họa!
Đúng là _GIÓ TAI.
Chất lượng hàng điện tử DENON có tiếng
từ trước năm 75.
nhà Nội bây giở vẫn còn cái TV có 4 chân đứng
và 2 cửa kéo.
henes
ĐẠI BÀNG
12 năm
có tiền cũng ko dám mua đâu, mua về mắc công ghiền wá, lâu ngày ai nói gì lại "hả, hả" 😁
vitxiem02
TÍCH CỰC
12 năm
Ôi, tai trâu như mình thì chỉ cần mấy cái tai in-ear của creative chính hãng là đủ rồi, không dám mơ cao sang tới mấy em này 😁
Cái này không danh cho người nghèo như em .chi là giấc mơ .chẹp
Thích mỗi cái cọng dây. Đẹp 😁
Sao lại lấy Beats để so với Denon nhỉ? nghe có vẻ khập khễnh quá, 1 bên Beats chỉ là 1 cậu nhóc mới lớn còn 1 bên Denon như 1 gã trưởng thành chính chắn và đĩnh đạc, dù xét về phương diện nào thì Denon cũng luôn ở chiếu trên, chỉ mỗi cái Beats hợp với giới trẻ cùng với chất liệu nhạc ồn ào nhiều bass, còn Denon thì tinh tế, chi tiết và nghiêng về thiên hướng Audiophile hơn. Nếu 1 người thực sự nghe nhạc thì Denon là lưạ chọn ko thể bỏ qua.
@Ng. Thành Trung Denon mà ít bass hơn beats hả bác...bac lay con D5000 về nghe thử đi, bass của nó còn ác liệt hơn beats nữa đấy bác, kể cả về số lượng lẫn chất lượng
@AudioSlave2020 ý mình nói là về tính chi tiết của 2 loại đó, mà thực ra với Beats mình ko thể ưa nổi bởi mình toàn nghe lossless thôi, cũng thích tập tành nghe phile nhưng mà điều kiện vẫn chưa cho phép.
@Ng. Thành Trung thật ra beats có dòng studio 0 phải tệ quá đâu...chất âm của nó khoảng hơn 100$, còn lại là dành cho built thời trang và chất lượng material của nó...nếu so về tính thuận tiện xách đi nghe bên ngoài thì mấy con cao cấp đâu có được như beats, hơn nữa beats 0 cần amp, chỉ cần cắm vào mobile devices là nghe êm rồi...mấy con cao cấp thì phải amp lỉnh kỉnh lắm
iDratini
TÍCH CỰC
12 năm
Best Bass😃😃
Denon là một thương hiệu quá nổi tiếng trong lĩnh vực Audio rồi, khỏi phải nói. Trước đây còn trong lĩnh vực TV nữa. Ở nhà vẫn còn một TV Denon hai cửa từ trước giải phóng tới giờ, tuy nhiên nó sử dụng điện 110V.
mua cái này ko mang ra đường khoe được ! mà có khoe chắc cũng ít ai biết nó giá bằng 2 tấn gạo !
iDratini
TÍCH CỰC
12 năm
@phananhtai Bạn mua tai để nghe hay để khoe?😔
@phananhtai giờ ko biết cái tai nghe ntn thì mới khoe đc nhỉ? Beat thì "xưa rồi diễm", bất kể là đeo xịn hay fake thì nó cũng nhan nhản đầy đường rồi, còn những Denon, Grado, Sen....thì chả nổi như Beat và thiết kế cũng chả bắt mắt như Beat ==>> chả khoe đc với ai ==> mua tai nghe là để nghe nhạc chứ ko phải để khoe ;)
silentghost
ĐẠI BÀNG
12 năm
@phananhtai 1200$ là 25tr. Gạo vn giờ trung bình 12.5k/kg.
Đúng chuẩn luôn. Đeo 2 tấn gạo.
vistahome
TÍCH CỰC
12 năm
@phananhtai bộc vàng vô não, ở ngoài đính kim cương, khoe còn hơn cái này nhiều.. troll hả bác..
chưa thực sự quan tâm lắm đến nghe, giờ mới chỉ quan tâm đến nhìn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019