Trên tay đồng hồ tốc độ không dây dành cho xe đạp

TDNC
22/7/2014 3:25Phản hồi: 162
Trên tay đồng hồ tốc độ không dây dành cho xe đạp

Đồng hồ tốc độ là loại phụ kiện rất phổ biến đối với người chơi xe đạp hiện nay. Nó có vẻ là món đồ chơi đầu tiên mà người ta nghĩ đến sau khi mua mới một chiếc xe đạp. Đồng hồ tốc độ ngoài chức năng đo vận tốc của xe thường là có thêm nhiều chức năng hữu ích khác ví dụ như đồng hồ thời gian, số km đi được (ODO), quãng đường đi được, thời gian chạy xe... Hôm nay mình sẽ giới thiệu với các bạn một chiếc đồng hồ tốc độ không dây của hãng Cateye kèm theo hướng dẫn sử dụng và lắp đặt.

Trên thị trường hiện có rất nhiều loại đồng hồ cho xe đạp, chủ yếu khác nhau về thương hiệu và chất lượng, còn chức năng thì không khác nhau nhiều. Tuy nhiên, tất cả những loại đó có thể chia ra làm 2 loại chính: có dây và không dây. Loại không dây mắc hơn nhưng được cái gọn gàng và đẹp. Loại mình đang cầm là Cateye Padrone, không dây, giá bán 1.050.000 đồng. Bạn có thể mua tại các shop chuyên bán xe đạp và phụ kiện.

Nguyên tắc hoạt động của đồng hồ xe đạp (loại không dây)
Bộ sản phẩm Cateye Padrone bao gồm 3 thành phần chính:
  • Đồng hồ hiển thị (gắn trên ghi đông, tay lái)
  • Cảm biến tốc độ (gắn trên phuộc trước).
  • Nam châm (gắn trên căm xe đạp).
Nam châm là một cái cục tròn nhỏ, giống như viên pin đồng hồ, được gắn lên căm bánh xe. Khi bánh xe quay, cục nam châm này cũng sẽ quay theo. Mỗi lần nam châm quay ngang qua vị trí gắn cảm biến trên phuộc trước thì cảm biến sẽ đếm đó là 1 vòng, 2 vòng... Tùy theo đường kính bánh xe và vận tốc quay của bánh mà đồng hồ phía trên sẽ tính toán ra vận tốc đang chạy hiện tại của bạn là bao nhiêu và hiển thị lên trên màn hình. Nhờ vậy mà vận tốc luôn được tính toán theo thời gian thực y như cách mà bạn thường thấy trên đồng hồ của xe máy và xe hơi.

Các chức năng của đồng hồ Cateye Padrone
  • Đo vận tốc hiện tại của xe, vận tốc tối đa, vận tốc trung bình.
  • Tổng quãng đường đã chạy.
  • Đo quãng đường mỗi chặng (Trip).
  • Thời gian đạp xe.
  • Đồng hồ báo giờ.
  • Chức năng tiết kiệm pin tự động.
Video hướng dẫn lắp đặt

Trong hộp sản phẩm có kèm theo tờ giấy hướng dẫn sử dụng, bên trong có hình vẽ hướng dẫn cách lắp ráp rất dễ hiểu. Sau khi ráp xong thì về cơ bản bạn sẽ có được 3 món mà mình đã kể ở trên. Còn khi lắp lên xe thì bạn cần phải chú ý các điểm sau đây:

Đồng hồ:
đồng hồ phải được lắp song song với mặt đất, không được quá dốc hoặc quá nghiêng.

Trước khi gắn đồng hồ lên xe thì bạn phải chỉnh thông số "L" (bốn chữ số) cho nó nước. Để đo "L", bạn phải coi bánh xe của mình đường kính là bao nhiêu, kích thước thế nào. Thông số này bạn coi trên vỏ bánh xe hoặc trên website của nhà sản xuất, ví dụ như xe mình là 700x35C. Sau đó bạn tra con số này trên tờ giấy hướng dẫn của đồng hồ và chỉnh lại thông số L cho chính xác (xe mình 700x35C2168). Mặt sau của đồng hồ có các phím cứng, những loại đồng hồ khác nhau có thể số nút sẽ khác nhau. Bạn nhớ dùng các nút này để chỉnh số L cho đúng trước khi gắn lên xe đạp.

Cảm biến: bạn có thể lắp bên trái hay bên phải phuộc trước đều được, gắn sát lên phía trên và lưu ý phải xoay mặt có chữ SENSOR vào bên trong bánh xe, không được quay ra ngoài vì như thế nó sẽ không đọc được tín hiệu từ cục nam châm ở trên căm.

Quảng cáo

Nam châm: có rãnh và ốc vặn để gắn lên căm của xe. Vị trí gắn xoay vào trong và phải ngang hàng với vị trí của chữ SENSOR nằm ở mặt bên trong của cảm biến.

Sau khi lắp xong, bạn tiến hành bẻ cảm biến xoay vào bên trong bánh xe sao cho nó càng gần vị trí của cục nam châm càng tốt, vì nếu xa quá nó sẽ không đọc được tín hiệu của nam châm. Sau khi cân chỉnh xong hết, bạn hãy ngồi lên xe và đạp thử, nếu đồng hồ bắt đầu chạy (hiển thị được tốc độ) là coi như hoàn tất. Nếu đồng hồ không chạy thì hãy xem lại coi vị trí đặt cảm biến và nam châm có đúng hay chưa, có nằm xa quá không. Xem video hướng dẫn bên trên để thấy rõ cách mình lắp nhé.

Hoặc xem file PDF hướng dẫn chi tiết của nhà sản xuất tại đây: (1)(2).
162 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay. Nhưng không hữu dụng ở Việt Nam. Cái này đem xe đi gửi giang hồ bẻ lấy mất, không cần biết là sử dụng được hay không. Tình hình 1m2 9 thằng ăn trộn, 1 thằng ăn cướp mà lị .... 😁
mình từng lắp 2 cái có dây bình thường.
gửi xe ra mất .
@bacsidien94 bạn còn dư cục nam châm gắn vào căm xe nào ko, để lại cho mình, mình thì bị mất cục nam châm.. h ko biết kiếm mua ở đâu
ra đi trong 1 nốt nhạc nha.. sau này mình có lắp thì đi đâu gửi xe sẽ mang vào luôn.. hu hu
tunanh
TÍCH CỰC
10 năm
@bacsidien94 Tai mình mua gắn xe máy nên muốn kiếm loại nào đèn sáng liên tục 😁 mấy cái kia phải nhấn nút mới sáng
@tunanh chắc bạn giỡn thôi chứ xe máy cần gì tốc kế ..
tunanh
TÍCH CỰC
10 năm
@bacsidien94 Thiệt chứ giỡn j bạn, đồng hồ này nó đọc bằng sensor nên chính xác hơn đồng hồ zin xe máy nên mình mới thích
@tunanh vậy bạn cần luôn sáng làm gì, như thế pin nào chịu cho nổi ( chúng xài pin đồng hồ )
hoangtu2410
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình cũng từng bị mất, nó lấy chả để làm gì vì nó lấy mỗi cái đồng hồ ở trên chứ ko tháo bộ phận ở dưới , có lẽ nó lấy chỉ vì thấy hay hay thôi xong chắc vứt luôn. Quá chán với ý thức của một số người . Ngoài ra còn mất 2 cái đèn pin rẻ tiền cũng để ở xe
@hoangtu2410 mình đang định toi topic giới thiệu đèn pin thì mình than nốt luôn.
Tốc kế, đèn pin, túi đồ nghề, chai nước, nón xốp.. mất cả ..
đúng nhọ..
bắt tay cái.
@hoangtu2410 chắc bạn bị phải thằng ăn trộm hành nghề đồng nát rồi :v
Có loại đồng hồ 32 chức năng có hơn 400 k à

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
Trước mình cũng lắp đồng hồ ở xe đạp. Mình không dám chắc tất cả cả loại đồng hồ, nhưng loại mình dùng chỉ việc xoay nhẹ chốt khỏi gá đỡ được bắc chặt trên tay lái xe là có thể đem theo được. Chắc các bạn chưa để ý thôi 😃
@gauto988 đúng vậy nhưng ai ngờ cái sự đâu hả bạn
lom-com
TÍCH CỰC
10 năm
bác nào lắp rồi nhớ đến bãi xe em gửi ạ😁:D
hoangkrak
ĐẠI BÀNG
10 năm
Vãi mấy bác bị mất...Minh đã từng dùng đến 5-6 cái đồng hồ rồi và cái nào cũng có thể tháo ra dễ dàng (xoay nhẹ hoặc gảy nãy) đút túi khi gửi xe...có mà điên mới để cái đồng hồ trên ghi-đông trong bãi gửi...
robotncc
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình đang xài con Cannondale IQ300 cũng không dây mua ở Jett Cycle
http://www.jett-cycles.com/content/cannondale-iq300-wireless
và mình hạn chế gửi xe, có gửi thì tháo cái đồng hồ bỏ vô túi mang theo cho chắc :p
kieuqtoan
TÍCH CỰC
10 năm
nhạc quá TO, đang nghe giọng anh nhỏ, bụp cái đau cả tai, cả tiếng xe máy đi bên ngoài nữa, TO quá =.=
Cái này không biết có chính xác ko nhỉ! tại vì mình thấy nếu gắn cái sensor và cục nam châm càng gần trục thì sẽ nhanh hoàn thành 1 vòng hơn!
@hienproqb272 Để ở đâu thì thời gian hoàn thành 1 vòng nó cũng như nhau, có cái là nó không biết đường kính vành xe mình bao nhiêu để tính ra quãng đường thôi
@hienproqb272 Chuẩn ko phải chỉnh"1 kg sắt chắc chắn nặng hơn 1kg gạch....khỏi phải nghĩ....kkkkkk
@hoanloc Oh! Tề thiên đại thánh! Chắc nó phải nhờ thánh tính hộ rùi
@nguyenthanhtrung9678 sao, ý bạn là sao, mình nói ko đúng sao
mucelago
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình thì tháo cái đèn pin ra đút túi, ra lấy xe mất luôn cái đế. Bó tay với ý thức 1 số người VN mình.
Sao bác không giới thiệu mấy cái Garmin ấy: kết nối với Computer, tim, đo lực, GPS, bản đồ, ....cho nó Tinh tế chứ cái này bình thường thôi ạ.
PaKaTuan
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hopudragon chiếc này bao nhiu biết k cậu
conb
TÍCH CỰC
10 năm
@PaKaTuan Chiếc này 5tr bạn ah 😃.
@PaKaTuan Coi trên trang của Jett là 4tr250 http://www.jett-cycles.com/content/jett-strada-comp-2014
Quan trọng là mua về gắn vô xe đạp ở VN thì xài được mấy bữa!
chơi xe đạp tốn kém quá
Hồi trước đu theo anh em tập tành mua chiếc Gaint tốn vài chai, cộng thêm mua đô chơi đèn, bagar, balo.... giờ thì cho em nó đắp chiếu rồi
@Sơ mi nam Nhật Bản thanh lý đi bạn.
tetekh
TÍCH CỰC
10 năm
@Sơ mi nam Nhật Bản Kha có thanh lý cho đỡ chật nhà ko?
@tetekh Dạ thanh lý thì thấy tiếc tiếc nên cũng em cũng chưa nghĩ đến ạ 😁
Xài cái này các bác phải xác định người đâu xe đó hoặc đồng hồ cất zô túi cho chắc ăn. Còn ko nghiên cứu chế dây đeo vô tay cho lạ mắt, vừa xem giờ vừa ODO.:p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019