Trên tay Fire TV - Thiết bị giải trí mới nhất của Amazon

Nam Air
16/4/2014 2:21Phản hồi: 68
Trên tay Fire TV - Thiết bị giải trí mới nhất của Amazon
Amazon chính thức đưa dịch vụ giải trí của họ phòng vào khách nhà bạn khi ra mắt sản phẩm FireTV vào đầu tháng Tư này. Nếu bạn là khách hàng quen thuộc của Amazon, chắc hẳn bạn không xa lạ gì với việc mua nhạc, thuê phim hoặc đăng ký tài khoản Prime để có thể xem hàng trăm ngàn phim HD miễn phí. Bây giờ với FireTV, việc truy cập các dịch vụ này của họ trở nên dễ dàng hơn rất nhiều.

FireTV là một chiếc hộp bằng nhựa giá 99$, đen và cứng cáp, vật liệu hoàn thiện trông rất giống với loại vật liệu mà Apple sử dụng cho Apple TV, và cách họ hoàn thiện cũng khá giống như vậy, mặt trên của FireTV hoàn thiện mờ, trong khi 4 cạnh xung quanh được làm bóng loáng, phía trước chỉ có một đèn LED trắng nhỏ thể hiện trạng thái bật tắt.

Tuy cái này mục đích là để yên một chỗ, gần Tivi nhà bạn, nhưng cảm giác cầm nó khiến mình rất thích, đầm tay, chắc chắn và đẹp mắt, thiết kế tối giản giúp FireTV dễ dàng sắp xếp trong phòng khách nhà bạn và sẽ không gây nhiều xáo trộn.

Mời bạn xem hình ảnh chi tiết thiết bị, có phụ đề
Trong hộp chỉ có 3 thứ, là FireTV, chiếc remote có chức năng tìm kiếm bằng giọng nói và một Adapter cấp nguồn cũng rất nhỏ gọn.

Mặt sau thiết bị có cổng cấp nguồn, cổng HDMI, cổng âm thanh quang, cổng RJ45 và một cổng USB 2.0
Sản phẩm vuông vức tối giản nhưng nhìn rất thích mắt
Đi kèm là một remote có thêm chức năng tìm kiếm bằng giọng nói rất dễ sử dụng

Để kích hoạt tìm kiếm bằng giọng nói, bạn cần nhấn giữ nút hình micro, thử nghiệm thấy thiết bị nhận dạng khá chính xác nội dung mình tìm
Cấu hình của FireTV có thể nói là thuộc loại cao nhất trong các thiết bị có chức năng tương tự, với CPU 4 nhân 1,7GHz, 2GB RAM, GPU riêng hỗ trợ độ phân giải 1080p, đảm bảo cho chúng ta trải nghiệm xem phim thoải mái và ngoài ra còn có thể chơi game. Mình chơi thử game trên FireTV và thấy là cảm giác mượt và dễ chơi hơn trên Ouya khoảng 10%. Amazon quảng cáo là trải nghiệm của bạn trên FireTV sẽ rất nhanh và mượt, và mình tạm đồng ý với lời quảng cáo này.

Mời bạn xem bảng so sánh nhanh cấu hình FireTV với Apple TV và ChromeCast:

Quảng cáo

Nói về việc chơi game, FireTV hỗ trợ một tay cầm chơi game kết nối Bluetooth giá 40$, hoàn thiện của tay cầm này ở mức khá tốt, cầm chắc chắn và cảm giác nút ở mức khá.

Tay chơi game có 2 joystick, 1 Dpad, các nút ABXY, R1R1, L1L2, nút home và menu.
Ngoài ra thì tay này còn có các nút giúp xem phim nhanh như là tua tới, tua lui, dừng phim
Hầu hết các game mình thấy trong của hàng ứng dụng đều là game Android, hiện nay có khoảng 100 game đã được port sang cho FireTV, Amazon nói là trong vòng vài tháng tới bạn sẽ có thể chơi hàng ngàn game.

Quảng cáo

Đủ bộ FireTV sau khi mua thêm tay chơi game

Sơ lược về giao diện và sử dụng FireTV
Khi bật FireTV lên, giao diện chính thể hiện ngay một danh sách các phim mới và chương trình TV mới, màn hình chính được chia làm 2 phần, bên trái là các chủ đề nội dung như Phim, TV, App, Game, bên phải là chi tiết các nội dung đó. Dịch vụ IMDb tích hợp cũng giúp bạn dễ dàng xem đánh giá phim cũng như các thứ liên quan.

Ở bất kỳ mục nào, bạn dễ dàng tìm kiếm bằng giọng nói khi dùng remote, đánh giá cá nhân là phần tìm kiếm này khá tốt, nhận dạng dễ dàng, tuy nhiên nếu bạn nói quá nhanh thì nó sẽ bị rối. Khi tìm kiếm chỉ cần nhấn giữ nút micro và nói nội dung, không cần thêm vào các động từ như search, ví dụ, cần tìm Captain America, bạn chỉ cần giữ remote và nói nội dung đó, tự nó xuất hiện, khá nhanh.

Amazon quảng cáo là chiếc hộp FireTV này sẽ mở cho các nhà phát hành khác tham gia, mà đúng vậy, vì ngoài dịch vụ Amazon Prime, bạn có thể truy xuất Netflix, Huluplus, Pandora và rất rất nhiều nhà cung cấp nội dung trực tuyết, tuy nhiên với người dùng Việt Nam như mình thì tính mở của hệ thống này hiện nay vẫn chưa thực sự hữu dụng, vì các dịch vụ trên hầu hết đều chỉ dành cho người ở các nước phương Tây.

Amazon có cho bạn thử nghiệm dịch vụ Prime miễn phí trong 30 ngày, khi có Prime, bạn có thể xem hàng trăm ngàn phim miễn phí, mình có xem thử và thấy được, tuy nhiên, nếu bạn không thường xuyên mua hàng từ Amazon, việc bỏ ra 99$ một năm để xem phim, nghe nhạc và đọc sách miễn phí có thể là một rào cản.

Xét về giá, cái giá 99$ là tương đương với các đối thủ, với cấu hình mạnh và tính năng tìm kiếm bằng giọng nói cũng là một lợi điểm giúp nhiều người chọn FireTV thay vì Apple TV, tuy nhiên mỗi sản phẩm có những ưu thế riêng mà cái kia không có được, nên việc chọn các sản phẩm nào còn phụ thuộc khá lớn vào các hệ sinh thái mà bạn đang dùng.

Xin cám ơn cửa hàng Gió Biển đã hỗ trợ sản phẩm.
68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

HTC7 hd7
ĐẠI BÀNG
10 năm
Về vn không biết giá em nó sẽ thế nào nhỉ.có khi nào trên trời không.
theo mình tìm hiểu thì gói Prime chỉ hộ trợ cho Bắc Mỹ thôi?
@toilaai8191 mình dùng credit card vn mua ầm ầm mà bạn 😁
Nhan Pham
ĐẠI BÀNG
10 năm
@sonlazio Mình là thành viên Prime. Hè năm ngoái mình có về VN, nhưng khi đó nó k cho mình xem phim. Mình hỏi thì nó nói k hổ trợ cho quốc gia này kèm theo lời xin lỗi. Hơi bất ngờ và thất vọng.

Sent from my iPad using Tinhte.vn
Enzolight
TÍCH CỰC
10 năm
@Nhan Pham Vậy mà hôm bữa nó tự tiện thu 99$ từ cc của mình, phải vào claim để lấy lại, bị trừ phí chuyển đổi ngoại tệ nữa chứ! Haizzzz!

Sent from my SM-P601 using Tapatalk
Ko biết có cook rom chạy android gốc thì tuyệt vời
Amazon hay dùng màu đen cho các sản phẩm của mình, không như Apple là màu trắng.
softwind
ĐẠI BÀNG
10 năm
Có thể xem nhạc, phim trên usb, hdd qua cổng usb đc ko nhỉ?
hung84488
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ko biết cái này có cắm ổ cứng vào xem film offline như android box đc ko nhỉ
Quá tuyện vời khi Amazon có cả 1 hệ thông Datacenter đằng sau, tốc độ chắc là nhanh đây
sleo
ĐẠI BÀNG
10 năm
Theo mình biết thì các dịch vụ của prime như xem phim, sách miễn phí chỉ có hỗ trợ ở Mỹ, và nó quản lý theo IP, muốn xài chỉ có nước đi fake IP thì may ra xài được
ôi cái giá quá yêu luôn
video bị die rồi ad ơi
trungk43
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em này mà chạy HDrepo (addon XBMC) thì cực ổn
@trungk43 Đã có XBMC cho Fire rồi. HDrepo là chuyện nhỏ. 😁
congiday
ĐẠI BÀNG
10 năm
@trungk43 Cho minh hoi ngu ti. Khong co TK fshare thi co dung dc kg? Minh kg ranh ve fshare. Lam sao co dc TK share vay?
trungk43
ĐẠI BÀNG
10 năm
@congiday Trên fshare có hướng dẫn mua đấy, hoặc bạn kiếm uploader nào bán fshare point thì rẻ hơn nhiều
boanh86
TÍCH CỰC
10 năm
cho hỏi, sao ko thấy bộ nhớ trong. Nếu ko co bộ nhớ trong thì game download về lưu ở đâu?????
không hỗ trợ miracast nhỉ
@hungquyen999 Có miracast!
ndacthien
TÍCH CỰC
10 năm
Không thấy đề cập đến máy chạy HDH gì, có giống với Kindle Fire chay Android biến thể kg vậy? Nếu cài được Google Play thì quá tốt, mình sẵn sàng mua 1 bộ thay vì dùng hàng TQ đầy rẫy.
general
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ndacthien Core là Android đã được Amazon tùy chỉnh. Bộ này dùng ngon lành nhưng chết cái là về vn gần như chỉ để xem Trailer. Mình chưa thấy ứng dụng Youtube trên cái Fire này
tranmani
ĐẠI BÀNG
10 năm
giá ngon, cấu hình như ngon, nhưng ko biết dùng dc mấy dịch vụ đó ở VN ko nhỉ?
Video die rồi mod.
napoleonsb
ĐẠI BÀNG
10 năm
so cấu hình thì mạnh hơn, 99 xu của ouya mua dc thêm 1 tay cầm chơi game, Fire thì có thêm dc cái remote, bù qua xớt lại

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019