Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Trên tay] Galaxy Royal Style: CPU Snapdragon S4, pin 2000mAh, giao diện và tính năng của S3

TieuKim
26/7/2012 6:43Phản hồi: 637
[Trên tay] Galaxy Royal Style: CPU Snapdragon S4, pin 2000mAh, giao diện và tính năng của S3

Chiếc Samsung Galaxy Royal Style (Galaxy R) được ra mắt cách đây không lâu và hôm nay mình đã có dịp trên tay sản phẩm này. Đây là một chiếc điện thoại được thiết kế riêng để bán ở thị trường Hàn Quốc nhưng chúng ta vẫn có thể dùng nó một cách bình thường ở Việt Nam. Điểm đáng chú ý nhất của là Galaxy Royal Style đó là nó được trang bị CPU Qualcomm Snapdragon S4 hai nhân, pin 2000mah, màn hình Super AMOLED 4,3" độ phân giải qHD. Galaxy R chạy trên hệ điều hành Android 4.0.3 và sở hữu giao diện TouchWiz đi kèm với các tính năng thông minh trên mẫu Galaxy SIII. Sau đây là một vài cảm nhận và đánh giá về sản phẩm này.
Nội dung:​
  1. Chi Tiết Cấu Hình
  2. Chi Tiết Thiết Kế & Ảnh Trên Tay
  3. Thực tế sử dụng
I. Cấu hình của Galaxy Royal Style:
  • Chip xử lý: Qualcomm MSM8960, hai nhân, xung nhịp 1,5GHz.
  • Màn hình : Super AMOLED, kích thước 4,3", độ phân giải qHD (960x540)
  • ROM/RAM: 16GB/1GB, hỗ trợ khe cắm thẻ microSD mở rộng.
  • Pin: 2000 mAh (theo hộp có sẵn 2 pin và dock Sạc).
  • Camera chính 5MP, camera phụ 2MP.
  • Tính năng đặc biệt:
    • Giống những tính năng thông minh trên Galaxy S3.
  • Kích thước: 128 x 64,5 x 9,8mm
  • Giá bán dự kiến tại Việt Nam: 8.490.000 đồng
  • Ngôn ngữ cài sẵn: Đa ngôn ngữ (hỗ trợ sẵn tiếng việt)
Vấn đề tương thích SMS, 3G và các mạng Việt Nam:

Máy không khóa mạng, sử dụng tốt với tất cả các mạng tại việt Nam. Bản ROM mặc định của bất kì máy Hàn Quốc nào cũng quy định độ dài tin 80 kí tự. Tuy nhiên, với Galaxy R thì bạn có thể dùng phần mềm Handcent SMS (miễn phí trên Android Market) để gửi đầy đủ 160 kí tự như những gì nhà mạng ở Việt Nam cho phép, thậm chí là dài hơn. Máy tự nhận 3G và có tiếng Việt, thời lượng pin sử dụng mình cảm thấy tốt hơn hẳn Galaxy S2, và máy chạy rất mát dù sử dụng con chip S4 tương đối mạnh.

II. Cảm nhận về thiết kế

Về thiết kế Galaxy Royal Style không khác biệt nhiều với Galaxy S2 bản màu trắng, nhưng với kích thước 128 x 64,5 x 9,8mm so với Galaxy S2 (125,3 x 66,1 x 8,5 mm) Galaxy R dài hơn, thon hơn, và dầy hơn Galaxy S2 Quốc Tế, tuy nhiên vẫn nổi bật lên vẻ thanh thoát, cầm máy nặng và chắc tay. Phía dưới quen thuộc với trung tâm là phím Home cứng, phím này nhỏ, dài, và gồ lên, thời trang nhưng đang quen bấm cảm ứng mà sang phím cứng sẽ hơi thấy nặng tay.

Mặt sau được là nắp lưng bọc toàn bộ thân máy (giống kiểu galaxy S1), và camera 5mpx (là điều hơi đáng tiếc ở chiếc Royal này, nếu camera 8mpx thì đã có thể coi là phiên bản nâng cấp về vi xử lí, pin của Galaxy S2). Máy sử dụng microSIM, bạn cần cắt sim để sử dụng chú android này, lợi thế của chiếc Galaxy Royal này là máy cầm vừa tay, nhỏ nhắn, pin lâu, pin rời.

Mời các bạn xem ảnh báo chí với ghi chú về những nút chức năng

Ảnh trên tay thực tế:

III. Thực tế sử dụng:

Đầu tiên mình chạy phần mềm Quadrant Standard. Biểu đồ so sánh cho thấy, thiết bị này CPU xử lí chậm hơn nhiều so với HTC One X. Tuy nhiên, hiệu năng xử lí bộ nhớ và ghi đọc lại nhanh hơn nhiều (trong trường hợp các game cần phải tải dữ liệu từ thẻ nhớ ngoài vào bộ nhớ RAM rồi xử lí) nên điểm Quadrant xấp xỉ One X. Điểm trải nghiệm Web với Vellamo cũng rất tốt và nó cho thấy rằng Galaxy R có thể đáp ứng tốt điều này.

Các tính năng thông minh sử dụng cảm biến hệt như trên Galaxy S3. Bạn có thể kích hoạt trong phần cài đặt. Chúng bao gồm:
  • Tính năng gọi trực tiếp: đang ở trong giao diện nhắn tin, đưa máy lên để gọi ngay cho người đó.
  • Cảnh báo thông minh: nhận biết tin nhắn và cuộc gọi nhỡ
  • Gõ nhẹ để di chuyển lên đầu danh sách
  • Nghiên máy để thấy hiệu ứng 3D trong Gallery hoặc khi đang duyệt web

Ảnh chụp màn hình cho những tính năng mà mình đã nói ở trên​

Quảng cáo

637 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tiếc là camera hơi kém bác kim nhỉ
@sonltch2000 Hơi tiếc, camera 8mpx thì đẹp. Hihi\

Tặng các bạn video trên tay.

k3aniem
TÍCH CỰC
12 năm
@TieuKim Bác TieuKim dạo này được lên trang nhất suốt nhỉ ..vừa nổi tiếng vừa quảng cáo được cho cửa hàng ...ngon thế còn gì 😃
Nhà e ngay chùa bộc ...hnao sag ae giao lưu nhé ...hehe 😁
@k3aniem Thực sự là mình viết còn rất kém, bài viết chưa có chiều sâu (may được các mod sửa bài giùm).
Cảm ơn bạn đã động viên nhé.
@TieuKim Mà a cho e hỏi gpu e nó là loại j nhỉ?
mua em này về rồi thay camera em SIII vào là ngon ngay haha 😁
Tai Cụp
TÍCH CỰC
12 năm
@sonltch2000 Bác cứ đùa, smartphone mà làm như xe gắn máy áh
@sonltch2000 anh cho em hoi xiu.may nay mua o vn ban cho nao vay.co the gui dia wa em dc hok?
thank a
@thanhthienpro didongthongminh.vn - 119 Thái Thịnh, Showroom Hàng Hàn Sang Trọng Bậc Nhất Việt Nam em nhé.
sieunhan007
ĐẠI BÀNG
11 năm
@TieuKim bác cho e hỏi hình như ở trang wed đồ cũ ghi ss galaxy r style này bộ nhớ 8gb pin 1650 là sao.... sao quảng cáo ghi là pin 2000+ 16gb mà
@sieunhan007 máy này pin 2000,bộ nhở trong 16Gb bạn nhé,8G pin 1650 là sámung galaxy R
chuẩn
tiếc mỗi cái camera
đã quá, tiếc đúng là camera mình quan tâm
có chức năng mở khóa bằng giọng nói và các chương trình khác bằng giọng nói như s3 ko bác
@ngocduchhbg Em này không hỗ trợ rồi, không hiểu sao bản rom này lại bị giản lược đi, mặc dù tính năng mở khoá bằng giọng nói khá đơn giản.
hay thiệt, ko bít em này hay galaxy nexus đây
quochoi86
TÍCH CỰC
12 năm
@cucunktvn cứ nexus mà giã bác à nó thuộc tốp 5 của smartphone hiện tại đấy bác
😃
mà làm video đi bác
làm video còn có hứng xem chứ viết thế này chẳng buồn đọc nữa
xem lượt quá thôi ah
làm hẳn 1 kênh riêng cho cửa hàng để giới thiệu và đánh giá các sản phẩm tại cửa hàng giống như TT ý 😁:rolleyes:
@ngocduchhbg Hix, cũng muốn làm video nhưng mình chưa có thời gian và nhân lực cho khoản này.

Tuy nhiên tối nay sẽ vẫn có Video Galaxy R cho các bạn.
cho "bốc thăm" may mắn đi bác 😁
các bác cho em giá và nơi bán với
@phú johnny bạn tham khảo trên didongthongminh.vn bạn nhé.
@TieuKim tks pro
@TieuKim bạn ơi.mình có 1 con máy này không may bị vỡ màn hình.không biết cửa hàng mình có thay được không
@01656418961 ban o dau the, ban lai cho minh con may ss r dc ko ?
anhminh1208
ĐẠI BÀNG
12 năm
Con này ngon đấy chỉ hơi tiếc là dùng Micro-SIM(lại phải cắt) với cả camera có 5.0, còn lại đều khủng hết, giá cũng khá mềm
@anhminh1208 ủa, mình đang bán 1 em phiên bản quốc tế I9103 đâu có cần cắt sim đâu nhỉ???
@thienminhmobile
bạn này bán hàng mà k xem ky thông tin, nản chú quá, vừa search ra dc link này nè, http://www.tinhte.vn/threads/878105/
@anhminh1208 camera để làm cho giá thành rẽ. và để phân chia làm phân khúc với dtdd cao cấp khác . không thì ngta phân bì .
cam 5 đc rồi, chất lượng ảnh tùy vào cảm biến mà, cảm biến ngon thì 5. cũng nét, số chấm chỉ thể hiện kích thước của ảnh thôi
@phú johnny Camera của Royal style cho ảnh khá đẹp, nhất là hiển thị trên màn hình super amoled.
Mình vừa bổ sung video, do không có thời gian nên hơi tuyềnh toàng anh em thông cảm nhé.
@TieuKim vi deo dau bac
@nammaimobile video nè bác
😁con này so sánh voi s2 thì ăn đứt s2 về mọi mặt. chỉ thua về camera 5.0mp nhưng hình ảnh vẫn nét k kem gì 8.0
8tr5 thì gồm ~ j hả bác
máy pin sạc cáp hay 2 pin + doc như tất cả đt HQ khác , thêm cái video clip nữa thì ngon
@clover87 Fullbox gồm sạc, cable, tai nghe, 2 pin, dock sạc em nhé.
Có màu khác không bác Tieukim.
huncajnaz
ĐẠI BÀNG
12 năm
mặt trước lại gần giống IP. Không thấy ss có gì thay đổi về kiểu dáng cả
@huncajnaz bị não ngắn có đúng không ? sao nhìn cái gì cũng giống Iphone hết dzaay ?
@huncajnaz thi ban o tt han quoc ma, cong nhan trong giong qua

Sent from my Dell Venue using Tinhte.vn
giá như vậy là tốt với cấu hình. 8 chấm có giá của 8 chấm mà ss ra nhiều kiểu dáng quá, giống như có phép biến hóa vậy
Giá bán dự kiến tại Việt Nam: 8.490.000 đồng ngon ngon ngon 😁 :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019