Trên tay HTC One - đẹp, đẹp và đẹp

sonlazio
25/2/2013 15:50Phản hồi: 662
Trên tay HTC One - đẹp, đẹp và đẹp
HTC One-top.jpg

Khi mình tới MWC 2013 thì sản phẩm được nhiều người yêu cầu nhất là HTC One, chiếc điện thoại đầu bảng của HTC chứ không phải các máy tin đồn của Nokia hay Samsung. Tại MWC 2013, HTC đã trưng bày rất nhiều One và mình đã mượn được một máy trắng và một máy đen để giới thiệu với các bạn. HTC One là một thiết bị rất đẹp và hiện đại, nó có kỹ thuật chế tác cũng như chất liệu cao cấp đủ để tách HTC ra khỏi đám đông hiện tại. Trong tất cả các máy FullHD hiện tại mình đã từng cầm (chưa có Optimus G Pro), có thể khẳng định One là điện thoại gây ấn tượng lớn nhất.
[prebreak][/prebreak]
Ấn tượng về cái gì? Đầu tiên là về vẻ đẹp của máy, HTC Một (One) rất cao cấp với bộ khung bằng nhôm khắc chính xác đến từng chi tiết một. Có thể nói HTC đã tốn tiền kha khá vào lớp vỏ nhôm này, đặc biệt là hàng trăm lỗ loa nhỏ li ti đòi hỏi kỹ năng chế tác cũng như chi phí khá cao. Chính vì vậy, cảm giác cầm One rất thích, máy cực kỳ chắn chắn và sắc sảo đến từng chi tiết. Điểm làm mình không thích là nút tăng giảm âm lượng của One theo kiểu xoắn ốc giống Asus và mình cũng chẳng thích phong cách đó.

Tuy không cầm được toàn bộ chiếc máy vì nó bị khoá vào bàn trưng bày nhưng mình nghĩ chắc chắn phải cần dùng 2 tay để thao tác trên One. Máy trông khá thon, gọn, không bè ra như các điện thoại khác nhưng vẫn cho cảm giác hơi lớn. Dù vậy, ngoại trừ dày hơn một chút, không đáng kể, thì One ngắn hơn Butterfly về cả chiều dài và rộng. Thực tế thì mình thích Một vì chú Bướm của HTC lớn hơn những gì mình cần và mặt sau Bướm cũng chẳng đẹp như One.

Trên Một, HTC đã đưa ra rất nhiều thay đổi lớn về cả cấu hình và phần mềm. Đầu tiên, CPU của máy được nâng cấp lên SnapDragon 600 mạnh hơn 40% so với S4 Pro. Nếu bạn hỏi mình có cảm thấy sự khác biệt không thì câu trả lời là không, ít nhất là ở giao diện bên ngoài. S4 Pro là một con chip mạnh và nó bảo đảm giao diện hệ thống hoạt động mượt mà, có lẽ chỉ khi chạy ứng dụng nặng hoặc chơi game mạnh thì 600 mới thể hiện được sự khác biệt.

Màn hình One vẫn rất xuất sắc như bao máy HTC dòng cao khác, màu sắc bắt mắt, cực kỳ trung tính và không theo bất cứ một tông màu khó chịu nào. Hình ảnh trên One cũng thật nổi và dễ chịu, rất 3D. Thêm vào đó, các biểu tượng chương trình cùng giao diện Sense 5 mới thật sự hoàn hợp với màn hình, thanh thoát hơn hẳn Sense nặng nề và rối rắm cũ.

Camera trên One được HTC gọi là Ultra pixel và thật sự thì họ cũng cố gắng sắp đặt khung cảnh trình bày phù hợp với khả năng chụp tối của máy. Trong môi trường khá tối, máy quay mình cũng hơi khó chịu thì HTC One lấy nét tốt và cho chi tiết cao. Mình không thử được cảnh sáng nên không kết luận về tính năng chụp ảnh nhiều hơn, mời các bạn xem ảnh chụp bởi HTC One dưới đây.

Hình chụp bởi HTC One:

662 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Máy đẹp thật, xem ảnh thôi cũng thấy đẹp rồi. 😃
Tinhte nhanh ghê nhỉ. Trông em này giống Z10 ghê, cơ mà đẹp, đỉnh là ok, tiếc là ko có xiền xúc 😃
@khacthanh87lc Các hãng đều phải cố, và có thể bị chậm nếu họ thấy bất lợi. Hi! Op G2 của LG cũng chuẩn bị có rồi, hi! Còn nữa pro là phablet. Nam nay là năm khốc liệt cho các nhà sx ảndoid trước khi các hãng ra các hệ Dh khác vào năm sau.

Nhưng hãng nào thì hãng, cứ kiểu 16-18 thì không người tiêu dùng nào có lợi cả, hi!
dzungbot
TÍCH CỰC
11 năm
@Hungdunghcmc 16-18 là do mấy thằng thương gia thôi, nó ăn dầy quá
@dzungbot Mình cứ tầm 16 là phải có km mới mua, hà hà!!!
dzungbot
TÍCH CỰC
11 năm
@Hungdunghcmc K biết One có km kiểu tai nghe + gói cước k. Hot thế này chưa chắc đã có
enemi
ĐẠI BÀNG
11 năm
HTC gia công con này tốt hơn cả iphone 5
coffeepot
TÍCH CỰC
11 năm
Quá ngon! Htc mà cập Nhật nhanh ngư Samsung thì tốt quá
@coffeepot cyanogenmod mà hỗ trợ thì hãng nào mà tốc độ update chả ngang nhau. hố hố
Viền có xước giống Iphone 5 ko nhỉ? Thấy cái viền giống giống... :v. Viền Iphone 5 xi-da quá
@Armerial IPHONE 5 NHÔM THƯỜNG TUỔI GÌ MÀ ĐÚ? :eek: :eek:
Đây trích cho bạn nào k thấy :"Lớp vỏ nhôm được liên kết liền mạch với thiết kế nguyên khối từ nhựa polycarbonate. Về cơ bản, nhôm được khắc ăn mòn để tạo ra những đường ghép vào chỗ cùng với nhựa polycarbonate sử dụng kĩ thuật đúc phun áp lực. Mất tới 200 phút để gia công mỗi một vỏ, và kết quả thì thực sự gây choáng: một khối vững chắc làm từ nhôm được ôxit hóa anốt, nhựa polycarbonate (trắng hoặc đen) và kính với các cạnh vát và bóng. HTC chậm chí còn tùy chỉnh lại phần nhôm theo cách phức tạp hơn cả Apple làm với iPhone 5. Phần nhựa polycarbonate bao trùm lên xung quanh cạnh, hai đầu và chia đôi làm hai dải ở mặt lưng." http://sforum.vn/2013/02/cam-nhan-so-bo-ve-htc-one-trong-buoi-ra-mat-diem-benchmark/
kien22
TÍCH CỰC
11 năm
@Armerial Vẫn thích XZ hơn nhỉ 😃
Rồi, lại sắp.có.chiến tranh. Hix...
chimsenha
ĐẠI BÀNG
11 năm
@viettien_milo chiến tranh ở đâu vậy bạn?không chịu cập nhật thông tin à?😃
@chimsenha Ngay đây! Không chịu đọc topic à? 😃
chimsenha
ĐẠI BÀNG
11 năm
@viettien_milo vãi bạn!
kết cái mặt trước;)
kid221
ĐẠI BÀNG
11 năm
nghe a dặn trên fb là chờ hóng nên hóng đến giờ , công nhận a sonlazio chụp ảnh + trên tay tuyệt vời
Bộ tứ siêu đẳng One, Z, 920, 5 😃
@archi-T ip5 bỏ vào làm gì
ko đáng xách dép cho g pro
@archi-T Sai rùi bộ tứ siêu đẳng phải là one.z.g pro.920.sap toi sẽ ra s4 và cầm đầu đám bộ tứ này.
@archi-T 920 đc cái cam chụp thiếu sáng ngon thôi bạn ah, còn lại thì giống quá nhiều các dòng lumia giá rẻ khác.
nhiều người dùng 920 một thời gian ngắn đã chán rồi, nên rất nhiều topic bán/ giao lưu 920 với giá chỉ tầm 10tr-11tr mà ít người quan tâm
mình dùng wp8 thấy ko quen, ko hấp dẫn như android
p/s: ý kiến cá nhân
@futurex125 còn mình hồi giờ chỉ thích dùng các hệ điều hành khác nhưng rất ghét androi, ý kiến cá nhân
@futurex125 Hiện giờ mình đang dùng 920 và 1 cái android cho sim rác, iphone 5 thì mua cho vợ. Lúc đầu dùng WP thấy rất chán nhưng giờ rất thú vị. IOS và android chỉ hơn nhờ nhiều App free thôi
ta duc khoi
ĐẠI BÀNG
11 năm
em này đẹp thật...
đối thủ của xperia Z về độ hot đây
@Văn Quốc Minh Đăng Z là đối thủ của em này???!!! Có vẻ nâng tầm Z nhỉ, hê hê!!!
@Hungdunghcmc thôi thì hạ nó xuống 1 tí so với Z hê hê!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Mr. Trùn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Hungdunghcmc Để xem Z hay One mà lại không nâng tầm ...
chỉ một chữ: thèm!!!
minoan
CAO CẤP
11 năm
cám ơn bạn viết bài đã đưa ra một cái nhìn khách quan về HTC one, các bạn không thích thì cũng đừng tìm cách chê em nó, nó thực sự rất đỉnh
ngon
Lăn tăn về pin
đẹp tóa 😆 vẫn đợi samsung vì ít ra ss quảng cáo xem rất hay 😁
Bạn sonlazio viết bài thì nên thống nhất cách gọi, lúc thì One, lúc thì Một. Nhất là đoạn kết hợp với Bướm thì thật nhùng nhằng.
Mình nghĩ bạn không nhất thiết phải gây ấn tượng với văn phong không ổn định như vậy, trên hết người đọc cần sự rõ ràng để định hướng trong khi xem bài.
lumos4000
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Cyentruk TKS nhờ có truk giải thích mình mới hiểu đoạn đó tác giả muốn viết cái gì ? Thôi thì thông cảm cho fan cuồng vậy ?
Z va HTC One..! 2 siêu phẩm ngon nhất hien nay và được PR rất kỹ...!😁 XZ hơn One chong nước và Cam, One hơn Z chip S600 và góc nhìn...! Cả 2 đều có Design đẹp theo phong cách riêng và vat liệu đắt tiền ( soi thuỷ tinh và Nhôm )....
Giờ chỉ xem Sam PR ra sao thôi, Sam PR rất hay như phim Oscar ý...!:D
@qtunganh cam sony đi bac
@qtunganh Tội bác thật, mười mấy chai mà bị giật mất...!😕
Cá nhân em kinh nghiệm chụp bằng Xperia là nên tắt Bravia Engine đi để có màu thật và chụp chế độ Auto máy sẽ cho màu không nịnh mắt do cân bằng thuật toán của Sony thiên về trung thực nên màu ko đã mắt...Bác nên hiệu chỉnh EV v.v... hoặc chọn khung cảnh bằng tay chứ không nên lạm dụng Auto, có rất nhiều hình em chụp Landscape mà lại để là Potrait hình lại đẹp hơn khi để ở LandScape ( ko hiểu luôn :p)...Có nhiều cách chụp hình đẹp với Xperia 2012 lắm, bác nên tham khảo Amerial trên Sonyviet.vn...! Còn Xperia 2013 thì chưa biết nhưng có vẻ IAuto ngon hơn Auto thường kha khá đó...!
Bác thích con nào thì mua con đó thôi, cả 2 máy cùng rất ngon...Sony sản xuất Cam nên chất lượng là đỉnh nhất rồi, nếu bây giờ chưa tốt nhất thì thời gian Sony sẽ update Kernel mới là okie ngay thôi...Theo em thì One còn lâu mới có hàng ở VN do S600 mới sx nên hiếm nè, màn hình One hiếm nè, vỏ máy sản xuất khó nè nên Z sẽ tới tay người VN mình trước tiên..!😁 Là fan Sony em sẽ chọn Z...!
@Xperia_no1 Sony làm cái phần mềm chụp ảnh gốc hơi chán, như con TX của mình phải cài thêm FV-5, tiện hơn hẳn, chụp ảnh có cả chỉnh EV lẫn chỉnh Tốc, chụp lên ngon lành lắm, kể cả chụp tối luôn, sau đó edit thêm bằng vài soft đơn giản kiểu Pixir Express thì ảnh lên rất tốt.
@qtunganh Mình đánh giá cam sony cao hơn,thấy mấy tấm của one thất vọng quá 😔

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn
hndinh1993
ĐẠI BÀNG
11 năm
Like nếu bạn thích em tóc dài 😁
NiLam
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hndinh1993 chú này nghiện fb ak :D

Xu hướng

Bài mới