Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay Lenovo Thinkpad T420s

sonlazio
8/8/2011 4:23Phản hồi: 214
214 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

haivugv
TÍCH CỰC
13 năm
thích dell hơn thinkpad ^^
muốn tiễn em Hp cùi mía của em đi để mua dòng thinkpad lắm rồi
wando89
ĐẠI BÀNG
13 năm
thiết kế đơn giản tính tế...em thích nhất cái núm 😆
billho
TÍCH CỰC
13 năm
Ổn định, bảo mật tốt, không hư lặc vặc, "lì" qua thời gian, chịu được sự va đập trong sử dụng...
Doanh nhân không mua máy để ngắm và để người khác ngắm. Họ mua máy để làm.

@all, 13 năm trước mình được công ty cấp cho cái T20 đã qua sử dụng, nó là một vinh hạnh và nhiều đêm không ngủ được vì nó. Rời công ty 11 năm trước bỏ tiền ra mua cái T23 đến giờ mình vẫn cho rằng không máy nào xài ổn định như những con này. Quay lại công ty cách đây 2 năm được giao cho cái T61 mình hỏi mấy ông IT sao không đổi máy đi, khi nào cũng xài Thinkpad à? 15 năm rồi còn gì! Họ nói công ty mẹ đã chuyển sang Dell Latitude 3 năm nhưng hư nhiều quá, trung bình 1 máy nằm tại IT và Service 1 tháng/năm. 1 tháng không làm gì và bị ức chế tâm lý của một người được trả bèo nhất là 1.000 (quản lý cấp thấp) cho đến vài chục ngàn (quản lý cấp cao) thì công ty tổn thất biết bao nhiêu!? Sự ổn định, bảo mật cao, khả năng phục hồi nhanh khi bị sự cố và công cụ hỗ trợ xử lý sự cố cực mạnh cho nhân viên IT là các lợi thế mà lenovo kế thừa từ IBM có được mà không có công ty máy tính nào có.

Thêm nữa dòng Thinkpad T là dòng dành cho Medium và Large Enterprise (Doanh nghiện vừa và lớn) chứ không phải dành cho Home and Small Enterprise (DN gia đình và doanh nghiệp nhỏ). Dù Lenovo vẫn bán cho người tiêu dùng nhưng máy này được sản xuất để bán cho các công ty.
ra là thế, thank bác ;)
Cái này chỉ người nào xài rồi và xài hết những tính năng đáng giá nhất mà nó có mới hiểu hết dc giá trị thưc sự của nó ngoài cái vẻ ngoài cục mịch có phần xấu xí kia ;)
Nhìn và cầm mấy con Thinkpad vẫn sướng thật, hôm trước em vừa tháo tung con T400, vứt hết vỏ nhựa đi, cầm cái khung hợp kim cho máy chạy ngộ lắm.
Đúng là touchpad đa điểm vẫn kém thật, vừa tậu cho đứa em 1 con EDGE 14, thử xoay ảnh bằng đa điểm mà vặn mãi mới đc
Chưa từng dùng thinkpad quá 3 ngày nhưng quả thực k cưỡng nổi vẻ đắc biệt của Thinkpad
thích thiết kế của dòng thinkpad... bền nữa..
goodyman
ĐẠI BÀNG
13 năm
Huyên thoại đây mà, đẹp và cứng cáp.
chỉ 1 chữ thôi : thèm :hot: :hot: :hot: :hot:
Máy xấu quá
doanhvuasce
ĐẠI BÀNG
13 năm
tại bác chưa quen thôi ( đa số ng k xài thinkpad đều nói như vậy ) nhưng nếu đã xài rồi + "yêu" thinkpad rồi thì sẽ thấy em nó đẹp lắm bác ah 😁 :D :D - đơn giản là đẹp.
Đâu cứ phải doanh nhân mới dùng Thinkpad. Ưu điểm lớn nhất của Thinkpad là rất hiếm bị hỏng vặt, trừ pin ra Bác nào mà chưa bao giờ xài thì đừng có chê Thinkpad dòng T, X. Đẳng cấp của nó đã đc khẳng định, cho dù nó đã vào tay của Lenovo. Nó không dành cho những người thích vẻ bề ngoài bóng bẩy. Mà mình thấy 99% những người yêu Thinkpad bởi vẻ đen xì, hơi thô rất manly của nó.
Vẫn yêu thinkpad của mình nhất. Em nó thô kệch nhưng rất hữu ích với nhu cầu công việc của mình

---------- Post added at 11:34 PM ---------- Previous post was at 11:32 PM ----------

Chuẩn man. Xấu xấu bẩn bẩn nhưng chất, nồi đồng cối đá -> Bẩn cũng yêu.
Anh sẽ không bao giờ bỏ em Thinkpad. Dù có rất nhiều chân dài MBA, Asus, Samsung.......... anh yêu cái vẻ đằm thắm và rất "dẻo dai" của em :smug:

---------- Post added at 11:52 PM ---------- Previous post was at 11:47 PM ----------

Theo mình thì cả hai đấy bạn. Bằng chứng là mình xài thinkpad p8700 thêm cái SSD nữa mấy cái máy bàn I3 hửi khói.
Nhìn cái bàn phím đấy mà gõ thì sướng phải biết 😁
Thanks bác nhé.lúc trước cty cũng xài Think, sau thấy lenovo thì đổi qua latitude được 1 thời gian cũng phải chuyển về Think vì user phàn nàn quá. Đang sử dụng X210, xài từ sáng đến tối k cần sạc, tối về cắm sạc mai xài tiếp đem đi cả ngày tiện vô cùng.
sao con nào trông cũng như kon nào thế nhỷ, chả khác biệt nhiều mấy, chắc cạn ý tưởng sáng tạo sản phẩm rùi hay sao ý, máy này chắc chỉ hợp vs các bác lớn tuối thoy 😁
oldfriend
TÍCH CỰC
13 năm
hàng trâu bò có tiếng 😁
Bác nào xài T400 cho em hỏi tí. Bàn phím T400 của em lâu lâu gõ nó bị nhảy chữ, gõ cuối hàng tự nhiên cusor nhảy vào giữa hàng là sao?
Cái này là do bác chạm tay vào touchpad rồi, để tp nhạy quá, lúc chạm nhẹ vào là nó di chuyển chuột ngay, nếu ít dùng tp khi gõ văn bản thì bác khóa tp luôn cho đỡ nhầm.
Chắc bạn chưa dùng qua nên không biết cái hay của dòng Thinkpad làm nên tên tuổi của IBM. Mình dùng từ con T43p (máy này là IBM hoàn toàn và lắp ráp ở Mỹ chứ chẳng liên quan gì đến Lenovo và Tàu Khựa) và cảm thấy thú vị với các tính năng như: Active protect. Nó có một cảm biến G-sensor giống như mấy cái điện thoại cảm ứng bây giờ vậy đó, bạn nghiêng máy chiều nào nó biết chiều đó và hiển thị lên màn hình bằng hình ảnh minh họa, nếu độ nghiêng hay sốc nhiều nó sẽ tự động khóa ổ cứng để bảo vệ dữ liệu. Điều này có nghĩa là nếu trong quá trình đang sử dụng nếu lỡ tay đánh rơi máy thì dữ liệu ổ cứng vẫn an toàn mà dữ liệu trong ổ cứng thì đối với doanh nhân hay doanh nghiệp nó quý hơn gấp nhiều lần so với tiền mua cái máy. Ngoài ra trên main của nó còn có 1 con Security chip làm nhiệm vụ mã hóa và bảo vệ dữ liệu cũng như sự truy cập vào máy tính. Điều này đồng nghĩa với việc nếu có đánh cắp máy thì cũng không thể nào đọc được dữ liệu trong ổ cứng dù có mang sang 1 máy khác vì nó đã bị mã hóa. Các tính năng khác như chip quản lí năng lượng giúp thời gian dùng pin lâu hơn, ổ CD có thể tháo ra để gắn vào đó 1 cục pin dự phòng tăng thời gian sử dụng khi cần. Bàn phím có rãnh thoát nước chống hư máy khi bị đổ nước vào....Nói chung còn nhiều thứ khác mà bạn dùng thì bạn sẽ thấy nó hữu ích thật sự.
P/s: ngoài ra mình còn kết nó ở chổ cái bản lề trong rất sang trọng và cực kỳ bền chắc.

---------- Post added at 08:41 AM ---------- Previous post was at 08:35 AM ----------

coi chừng lúc đó bạn đụng tay vào bàn rê chuột đó (mình chỉ đoán thôi nha!)
Cảm ơn bác đã chia sẻ, nhưng mình chưa hiểu đoạn màu đỏ trên cho lắm, bác có thể nói rỏ thêm cho mình biết được không ? hơn thế làm sao để active chế độ đó lên ? mình đang xài x200
X200 mình chưa dùng qua nhưng mình dùng chức năng này trên con T60 của mình, nó được cài sẵn trong hệ điều hành kèm theo máy, trong bộ công cụ phần mềm Think, lúc bung lần đầu hay là sau khi phục hồi factory default thì chương trình đó nó hiện lên (mình quên mất tên của nó rồi vì hôm nay cuối tuần đi làm không mang theo lap, hình như nó tên ThinVantage Client Security Solution thì phải) và nó yêu cầu bạn làm từng bước để cài mật khẩu, sau khi làm xong các bước thì nếu không có mật khẩu là bó tay đó, kể cả phục hồi nó cũng yêu cầu có mật khẩu mới cho phục hồi và lúc này dữ liệu truy cập vào ổ cứng cũng bị mã hóa, không có cách nào đọc dữ liệu lại nếu không biết mật khẩu và nếu muốn dùng lại ổ cứng đó mà không có mật khẩu thì chỉ có cách là format hết ổ cứng thôi. Khi đó cũng chẳng ai biết bạn lưu gì trong đó luôn. Còn mình nói nó có con Chip Security là tại vì trong danh sách driver phần cứng có thấy driver cho nó và trong bios cũng thấy có phần setting cho nó luôn.
Nói chung tính năng này nếu không phải là doanh nhân hay doanh nghiệp thì chắc cũng không dùng vì dùng nó mỗi lần đăng nhập máy đợi lâu lắm và nó cho phân quyền cho user như có server vậy. Mình thử có vài lần thì gỡ nó ra bỏ vì nó rắc rối quá mà mình không có gì quan trọng để phải bảo mật như thế. Mình là dân kỹ thuật nên thích Thinkpad vì nó cài rất tốt và nam tính.
ltb1974
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ở đây nói đến cơ chết bảo mật.
Để kích hoạt tính năng này, bạn phải vào Bios, trong phần Sercurity, bạn bật tính năng sử dụng mật khẩu. Sẽ có 4 mật khẩu, và nếu đã dùng, thì nên dùng đồng thời cả mật khẩu.
1. Mật khẩu Supervisor: Mật khẩu quản trị, cho phép thay đổi các thiết lập bios.
2. Mật khẩu User: Mật khẩu người dùng, cho phép người dùng có thể log-on vào Bios để XEM các thiết lập, nhưng không thể thay đổi chúng (trừ khi có mật khẩu Supervisor).
Hai loại mật khẩu này, hầu như Bios của máy nào (PC, Laptop) cũng có.
3. Mật khẩu bảo vệ ổ cứng (HDD Password, cái này mình không nhớ rõ là các laptop khác có hay không): Nếu không nhập được mật khẩu này, bạn đừng hòng truy cập vào ổ cứng được, hoặc truy cập được với chi phí cực cao (nhờ các lab và phần mềm chuyên dụng đắt đỏ, nhưng truy cập được là một chuyện, còn có sử dụng được dữ liệu recovery từ HDD hay không là chuyện khác đấy nhé).
4. Power-on password: Mậu khẩu khởi động máy khi bật nguồn, mình cũng không rõ các laptop khác ngoài Thinkpad có hay không, nhưng nếu không nhập được mật khẩu này, thì đừng hòng mở được máy, và nó cũng được Thinkpad sử dụng để khóa dữ liệu trên ổ cứng thì phải.
Về lý thuyết, càng nhiều ổ khóa, thì càng mất thời gian để mở khóa, hãy sử dụng các công cụ bảo mật này nếu bạn thấy dữ liệu của bạn quý giá và bõ công để sử dụng.
Thinkpad có phần mềm nhận dạng vân tay (Finger Print Reader) rất tiện dụng, nó cho phép khi bạn quét vân tay, thì đồng thời sẽ mở luôn cả PW của: Power-on, HDD, Windows, vì thế, chỉ cần quét vân tay, là bạn có thể bắt đầu dùng windows mà không phải gõ mật khẩu. Với X201t của mình, thậm chí còn không phải bật nút nguồn, chỉ cần quét vân tay, nếu đúng thì nó tự bật nguồn, nếu sai thì đèn báo đỏ nhấp nháy.
Vì thế, với thinkpad, bạn có thể sử dụng đến 5 mật khẩu để bảo vệ dữ liệu.
Riêng với Windows 7 phiên bản Ultimate và Enterprise, bạn có thể sử dụng thêm một tầng bảo vệ nữa bằng công cụ của Windows, đó là Bit Locker. Nó sẽ bảo vệ bằng cách mã hóa một/một số phân vùng ổ đĩa của bạn và giải mã bằng mật khẩu. Điều kiện cần và đủ với người dùng thông thường để sử dụng chức năng Bitlocker trên Windows 7 Ultimate/Enterprise là máy phải có chip TPM (Trust Platform Modul), còn với người dùng có chút ít kỹ năng, thì phải có thêm vài thao tác (hỏi Google) để active tính năng này của windows. Bitlocker cũng có thể bảo vệ từ khâu khởi động nếu bị thay đổi (dù nhỏ nhất) cấu hình phần cứng, khi đó, windows sẽ không thể load được, trừ khi bạn nhập đúng mã Bitlocker.
Tóm lại, với 6 tầng bảo vệ đồng thời của Bios, Thinkpad, Windows (mật khẩu bitlocker và mật khẩu log-in), thì khả năng đọc được dữ liệu đã được bảo vệ qua 6 tầng mật khẩu kia khó không kém gì lên trời.
Tôi nhớ khi active tính năng Power-on/HDD password, thì Thinkpad có khuyến cáo rằng: Nếu bạn không nhớ mật khẩu này, thì ngay cả các kỹ thuật viên của Thinkpad cũng không thể giúp bạn mở được máy.

Tiện thể nó về bảo mật, nói thêm về chuyện chống trộm của Thinkpad, không nhiều dòng Laptop Business có công nghệ chống trộm như của Thinkpad, nó cho phép bạn mua thuê bao Computrace kết hợp với công nghệ AT (Anti-Thief) của Intel để định vị máy tính khi máy tính bị mất và có kết nối mạng, đồng thời khóa cứng hệ điều hành khi bạn bị phát hiện. Cụ thể hơn về công nghệ này mời các bạn tham khảo trên Google.
Chú X201t của mình cũng có cái mục này :showoff:
Cảm ơn bạn rất nhiều vì đã hướng dẫn chi tiết. Mong bạn làm 1 bài với hình ảnh đầy đủ kêu Mod đưa lên trang nhất để anh em dùng Thinkpad học hỏi.

Thanks
manhtinhqti
ĐẠI BÀNG
13 năm
ai cũng khen thinkpad quá trời vậy! mình thấy thinkpad quá đẹp (thôi đẹp trai cho khỏi phải chê)à😕!không màu mè , eo ả như những dòng khác! mình ghét thinkpad lắm:p nhưng vẫn dùng X200 và T410s:mstickle:!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019