Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay LG G3: Máy đẹp, màn hình đẹp, giao diện đẹp, camera nhiều cải tiến

cuhiep
28/5/2014 5:34Phản hồi: 698
Trên tay LG G3: Máy đẹp, màn hình đẹp, giao diện đẹp, camera nhiều cải tiến

G3 cho thấy quyết tâm mạnh mẽ hơn nữa của LG vào thế giới smartphone. Có rất nhiều thay đổi nhưng trong bài này mình sẽ nhấn mạnh đến 4 điều mà anh em sẽ cảm thấy ấn tượng ngay khi cầm và sử dụng LG G3. Đó là thiết kế và hoàn thiện, màn hình hiển thị, giao diện người dùng, và Camera. Trong đó giao diện người dùng và Camera là hai phần vốn không mạnh của LG trong các máy trước đây. LG G3 là phiên bản nâng cấp và cải thiện cho chiếc LG G2 được giới thiệu vào tháng 8 năm ngoái. Về cấu hình của G3 thì đến thời điểm này G3 là chiếc điện thoại có cấu hình mạnh mẽ nhất.

Anh em có thể xem thêm về LG G3:
Thiết kế và hoàn thiện:

Anh em sẽ cảm nhận được sự hiện đại và đơn giản khi cầm G3 trên tay, có lẽ là chiếc điện thoại đẹp theo kiểu hiện đại nhất của LG từ trước đến nay. Mọi chi tiết đều được đơn giản hóa và hoàn thiện ở mức cao. Các đường tròn, bầu ở G2 được vẽ lại và làm cho thẳng ra. Mặt trước được nhấn mạnh bằng viền màn hình mỏng và thanh phía dưới màn hình nơi in logo LG.

Nhìn qua G3 anh em có thể nhanh chóng liên tưởng đến chiếc HTC One M8. Tuy nhiên cầm trên tay sẽ khác nhiều vì M8 được làm từ kim loại còn G3 làm bằng nhựa và hoàn thiện dạng kim loại (metalic design). Nắp lưng của LG G3 cũng tháo ra được chứ không gắn chết như LG G2 bản bán ra ở Việt Nam. Tuy nhiên điều quan trọng là chúng ta cầm trên tay G3 vẫn rất chắc chắn và thoải mái tương tự như cầm trên tay G2 nguyên khối. Và đó là một chiếc máy với màn hình lớn 5"5 và trọng lượng chỉ tương tự một chiếc 5".

LG G3 được thiết kế với 4 cạnh rất mỏng, ít nhất là so với các máy đối thủ. Hai cạnh bên của G2 vẫn mỏng hơn G3. Tuy màn hình 5"5 nhưng chúng ta vẫn cầm trên tay rất thoải mái. Việc thiết kế mặt lưng cong từ giữa đến mép như trên G2 hay M8 đã giúp chúng ta cầm tốt hơn.

Hệ thống các nút điều khiển từ phía sau của G3 bây giờ đã mỏng hơn tuy nhiên lại dễ tiếp cận hơn so với G2 hay các máy có hệ thống nút phía sau của LG.

Màn hình: 1440p, QuadHD, 2K, bằng 2 lần FullHD

Với màn hình 5"5 thì rõ ràng màn hình 2K sẽ mang lại trải nghiệm tốt hơn nhiều so với màn hình FullHD. Mình soi kỹ và so sánh các con, chữ, mảng màu và thấy hình ảnh sắc nét hơn rất nhiều so với màn hình FullHD trên chiếc G Pro 2 5"9. Hiện các icon theo máy của LG G3 thì được thiết kế cho độ phân giải 2k nên rất chi tiết, rõ ràng và đẹp, các icon thiết kế cho các máy có độ phân giải thấp hơn thì chưa đẹp và có vẻ hơi rỗ.

Màn hình 1440p cùng hệ thống cấu hình cao cho chúng ta trải nghiệm hình ảnh và video tuyệt vời hơn bao giờ hết. Bạn sẽ ngạc nhiên khi xem hình ảnh của bạn trên màn hình này. Và nếu bạn có video độ phân giải cao như mấy cái video 1440p mình thử trên G3 thì bạn sẽ thấy ấn tượng hơn.

Quảng cáo

Giao diện người dùng: Phẳng hơn, ít màu hơn, thông minh hơn

Đây là điểm mà mình thích nhất trong những điểm mà LG thay đổi. Giao diện mới trên G3 đã được đơn giản hóa, phẳng hóa... khác hoàn toàn với giao diện 3d lạc hậu và màu mè của giao diện trước đây. LG nhắc đi nhắc lại từ "đơn giản" rất nhiều lần trong sự kiện của họ để nhấn mạnh điều này.

Một thay đổi nữa mà hiện nay có LG và ASUS làm đó là họ thay đổi màu của thanh thông báo cho trùng màu với màu của ứng dụng (như trên iOS7). Điều này cho chúng ta cảm giác màn hình lớn và hiện đại hơn rất nhiều. So với các máy Android khác thì thanh menu hầu như toàn đen nên màn hình không chỉ bị ngắn lại mà các thông báo trắng trên nên đen làm cho chúng ta cảm thấy khó chịu hơn.

Ở G3, LG còn tiến đến một bức xa hơn là cho phép người dùng tùy chọn ẩn hoặc hiện 3 phím cơ bản của Android trên màn hình hiển thị và lựa chọn theo từng ứng dụng. Tức là chúng ta sẽ chọn xem ứng dụng nào thì 3 nút đó ẩn xuống và ứng dụng nào thì không ẩn. Khi 3 nút ẩn xuống thì chúng ta kéo từ dưới lên để 3 nút hiện lên.

So với các máy cao cấo từ các hãng khác như Z2, M8 hay Z2 thì màn hình G3 5"5 lớn hơn nhiều mà LG còn tìm mọi cách làm cho chúng ta sử dụng được tối đa cái 5"5 đó. Đó là điểm mình cho là rất tuyệt vời, rất theo phong cách Learning From You mà LG đang theo đuổi.

Quảng cáo

Camera: Lấy nét siêu nhanh với Laser AF, Chống rung quang học mới OIS+, Camera trước nhận dạng cử chỉ

LG nói G3 là chiếc điện thoại đầu tiên được trang bị hệ thống hỗ trợ đo nét laser. Khi chúng ta chụp hình, nhất là vào lúc thiếu sáng thì hệ thống này sẽ giúp G3 lấy nét chính xác và cực nhanh. Khi bạn nhấn nút chụp thì đèn laser sẽ phát ra tia để chiếu lên vật được chụp và camera dự vào ánh sáng phản lại từ vật được chụp để do nét và tính toàn thời chụp. Nguyên tắc hoạt động tương tự như các đèn hỗ trợ lấy nét trên các máy ảnh lớn hoặc như đèn hồng ngoại trên các đèn flash rời lớn. Trước đây các máy smartphone hay các máy ảnh PNS thường nhá đèn flash lên để đo sáng và đo nét sau đó cũng dùng đèn đó để chụp. Với Laser thì nó diễn ra nhanh hơn và chúng ta không thấy được bằng mắt thường.

Camera 13Mp trên G3 cũng được trang bị hệ thống chống rung quang học mới mà LG gọi là OIS+. Mình sẽ kiểm chứng cái này kỹ hơn và chia sẻ với anh em.

Trong buổi giới thiệu LG cũng nói nhiều về Camera trước. Họ đã trang bị camera trước tốt hơn với góc rộng hơn, khẩu lớn F2.0 và có khả năng nhận dạng cử chỉ. Tức là khi đưa máy lên và làm hiệu bằng bàn tay thì nó sẽ đếm ngược và chụp. Việc này giúp chúng ta thuận tiện hơn khi chụp hình bằng một tay.

Thông số kỹ thuật
  • Mạng: 4G / LTE / HSPA+ 21 Mbps (3.5G)
  • Màn hình: IPS 5,5" Quad HD 1.440 x 2.560 pixel, 538 ppi
  • Máy chụp ảnh: 13 MP với OIS+, đèn lấy nét laser, đèn flash kép
  • Camera trước: 2.1 MP
  • Phần cứng: Qualcomm Snapdragon 801, bộ xử lý lõi tứ 2,5 GHz
  • RAM: 2GB hoặc 3GB
  • Bộ nhớ lưu trữ: 16/32GB, thẻ nhớ mở rộng microSD (tối đa 128GB)
  • Kết nối: Wi-Fi 802.11 a/b/g/n/ac, Bluetooth 4.0 (aptX), NFC, A-GPS/Glonass
  • Giao tiếp: microUSB tích hợp Slim-port (HDMI)
  • Pin: 3.000 mAh
  • Kích thước: 14,63 x 7,46 x 0,89 cm
  • Trọng lượng: 149 g
698 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Máy đẹp quá.
Tam Dang
ĐẠI BÀNG
10 năm
giá cao, ra sau...hãng LG...coi bộ khó bán!
mog
TÍCH CỰC
10 năm
@Tam Dang Có giá rồi hở bạn? Bao nhiêu thế? Mình tìm không thấy
BACkJ5
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Tam Dang Theo cấu hình thì nó mới là con bán trc đấy bạn ah
@Tam Dang sao biết giá nó cao hay vậy bác ? nhà mạng kr để giá nó dưới 14tr, nếu về VN vẫn thế thì nó vẫn rẻ nhất rồi bác ơi 😃
@Tam Dang Giá LG ko bao h cao hơn các hãng đối thủ bác ạ, vấn đề như bác Hiệp nói thì bán được hay ko còn phụ thuộc vào đội ngũ Mảketing bên đó. Chứ 1 con máy như này ăn đút 6996 lần S5 😃
Hawking
ĐẠI BÀNG
10 năm
Xứng danh siêu phẩm <3
Rất khủng - nhưng bản thân m chưa bao giờ thik thiết kế LG. 😁
No Way Out
ĐẠI BÀNG
10 năm
@boy_yeuem1993 Dùng thử làm sao biết nó ngon hả bạn ;)
@boy_yeuem1993 Nhìn mặt mày là biết ss rồi
@kikikuti02 im đi con lợn. :v
@kikikuti02 Tao chẳng SS cũng chẳng LG, t chỉ dùng 1110i thôi. 😆))
Tao chém gì kệ tao, mày chĩa vô chi, con lợn. 😁
Titalas
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thật sự rất khao khát em này. Chỉ mong các anh đánh giá nhanh viên pin giúp em với 😔(
@Titalas Mình nghĩ đã dùng smp bạn cũng chẳng cần quan tâm đến pin lắm. Pin 5000 mAh thì mình không biết nó khác gì không chứ pin 3000-3200, Chip xung nhip cao, ram lớn, đặc thù HĐH Android,, màn hình độ phân giải cao, kích thước lớn, các bản nâng cấp v.v... như mây con đầu bảng giờ nói chung lại, điện thoại "xịn" sẽ đáp ứng tốt nhu cầu của bạn khoảng 18 tiếng (làm tròn là 1 ngày ấy). Ngay ca những chiếc smp thế hệ mới (được tính từ lúc iPhone đầu tiên ra mắt) được đánh giá là tính ổn định cao nhất như iPhone, Lumia gì đấy, dùng thẳng tay không ngại gì thì chẳng con nào sống sót qua 1 ngày.
@Titalas khao khát thì xúc thôi. Pin có gì đâu mà đánh giá, bằng dung lượng với G2. Nhưng vì màn hình render từ 1080p thành 2k nên sẽ hao hơn tý, với lại 801 xung của GPU và CPU đều dc nâng nên cũng sẽ hao hơn tý vì xài cùng công nghệ với 800. Bù lại quả ram 3gb so với 2gb sẽ tiết kiệm hơn tý, vì lưu ở bộ nhớ đệm dc nhìu hơn, ít phải reload vài thứ.
Nên dự là thời gian đàm thoại, thời gian chờ này nọ thì cũng 9/10 với g2, còn khi chạy games thì chắc nhanh hết hơn đôi chút.
@thinhletien bác phải mua bản 32gb thì ram mới 3gb nhé, chứ bản 16gb thì ram 2gb thôi
zViVuz
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Titalas 801 tiết kiệm 40% điện năng n màn có vẻ ăn nhiều hơn fhd...nên pin chỉ có thể ngang vs dưới g2...vì vậy nó ko nguyên khối...tháo đc nắp sau mk nghĩ có thể thay đc pin
Có lẽ tác vụ thông thường chắc đc 1 ngày
Cày game thì vô vàn lắm...mk sài e g2 mà lắm lúc thay pin 2-3 lần 1 ngày bật 3g liên tục vs 2600mh
@vampire007 Tính từ lúc iphone 2 ra là phải tính cả BB97xx vào đấy 😃
Ân Pt
ĐẠI BÀNG
10 năm
clip của e
Thiết kế đẹp,cấu hình ổn,nhưng chắc giá cao chót vót
@rapsoul1412 Giá của LG chưa bao giờ cao hơn các hãng còn lại mà còn thấp hơn hẳn đó bạn
quá sexy !
Không phải fan của LG nhưng công nhận G3 đẹp.
@thanh.vohong Có cần phải quote hết nguyên bài ko?
PingMD
CAO CẤP
10 năm
Đẹp nhỉ, bán ở VN giá 14 triệu + bao da như phía trên + pin dự phòng là ngon.
@PingMD giá này e làm liền.
@PingMD giá này chắc chỉ có hàng xách tay thôi bạn ơi, tầm này SAMSUNG S5 với Sony Z2 chính hãng toàn bán trên 16tr mà
Vthanhle
ĐẠI BÀNG
10 năm
@PingMD Chắc phải 1/2 năm mới có cái giá này bác ạ!
đẹp vậy!
anhbi127
TÍCH CỰC
10 năm
Chừng nào bán ???
chà đẹp thiệt . nhưng chắc mua G2 cho tiết kiệm . máy con mới ra thường giá vẫn lơ lững trên trời trong nhiều tháng 😁
@HoLyNightKing Ko phải là đồ high end bác vẫn chịu đc ah 😆
kết thật. nhưng "cò lùi" rùi
kiennams
TÍCH CỰC
10 năm
nhìn đẹp thôi rồi.ước j` có tiền mua e nó :3 e này bét cũng phải 17m
nhoem2049
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kiennams Mình nghĩ bản 16G tầm hơn 15tr thôi. Giá G2 cũng có cao ngất ngưởng như các hãng khác đâu.
Làm em 16G về lắp thêm cái thẻ nhớ 32G nữa hợp lý quá nhể 😁
kiennams
TÍCH CỰC
10 năm
@nhoem2049 nhưng cái đợt con g2 thì cấu hình cũng na ná bọn kia còn con g3 mình thấy nó trội hơn rồi :3 nguyên cái màn hình QHD mình đã thấy khác.thêm cả lấy nét = laser nữa.chả nhẽ giá lại rẻ hơn
@kiennams cellphone bán có 14tr bạn ơi..chắc k đắt đâu
kiennams
TÍCH CỰC
10 năm
@Công Hoàng Gia dự kiến mà bác.hàng chưa chính thức chưa biết dc
Cái Quad HD phê quá đi. Đang xài con LTE 1 cùi mà nhìn con này thèm 😔
cantho_
TÍCH CỰC
10 năm
@mrsugarvn Đang xài con g nè, cùng dòng vs e g3 chỉ thiếu số 3 thui sao mà 2 e nó xa nhau quá hichic, nhìn mà thèm chứ éo có tiền mua e nó, mà mình nghĩ chắc 2 năm sau mình cũng mua đc e nó thui hehe
Cái Quad HD phê quá đi. Đang xài con LTE 1 cùi mà nhìn con này thèm 😔
@mrsugarvn đang ko có đt để xài nên đang chảy nc dãi chứ LTE 1 là wá xa xỉ rồi mún gì nữa =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019