Trên tay Lumia 925

cuhiep
29/6/2013 12:6Phản hồi: 365
Trên tay Lumia 925

Lumia 925 cầm trên tay nhẹ hơn, dễ chịu hơn là 920 trong khi tổng thể thì 920 vẫn đẹp hơn. Ngoài ra thì màn hình trên 925 sử dụng công nghệ Amoled cho hình ảnh rực rỡ, tương phản cao với màu đen rất phù hợp với Windows Phone nhưng lại khá rỗ và không mịn bằng 920. Lumia 925 là phiên bản tiếp theo của 920 với nhiều thay đổi bên ngoài và là chiếc Lumia đầu tiên của Nokia được làm kết hợp giữa kim loại và nhựa thay vì toàn nhựa như là những chiếc trước đây. Về cấu hình bên trong thì 925 không khác so với 920.

Nhìn từ bên ngoài thì 925 có rất nhiều thay đổi so với những chiếc Lumia trước đây cũng khác hẳn với truyền thống dùng nhựa mà Nokia áp dụng từ hồi N9 đến 920. Xung quanh 925 được làm bằng nhôm, tức là một chiếc sườn nhôm sau đó các thành phần được ốp vào. Mặt trước của 925 với mép kính tràn tận ra ngoài chứ không nằm trong một phần khung như trên 920. Còn mặt lưng thì là một miếng nhựa hoàn thiện dạng nhung rất mịn chứ không phải loại bóng hay sần như những chiếc Lumia 920.

Tổng thể thì 925 không đẹp và liền lạc như là 920, nhất là khi nhìn vào từ mặt sau. Phần khung xung quanh khác màu hẳn so với phần nhựa ở giữa cũng như các phần như điểm tiếp xúc phụ kiện sạc ngoài, loa ngoài, đèn flash lớn, rời... làm cho mặt lưng của 925 khá lộn xộn.

Camera trên 925 được thiết kế lồi lên một chút so với mặt bằng chung của nắp lưng. Việc Camera lồi nên sẽ dễ dàng làm cho kính của nó bị xước. Đèn Flash trên 925 là đèn LED kép, hơn 920 chút nhưng kém hơn so với đèn xenon như trên 928.

Loa ngoài được mang ra sau lưng, cổng kết nối được mang lên trên đỉnh làm cho cạnh trái và cạnh dưới của 925 liền lạc hoàn toàn trong khi cạnh trên với đủ các cổng giao tiếp. 4 điểm cắt trên hai cạnh bên mà anh em thấy là phần để tách khung nhôm thành các phần khác nhau của ăng ten sóng. iPhone 4 cắt ra như thế và bị vấn đề về pin nhưng sau này iPhone không còn bị, HTC One cũng không, nên Lumia với truyền thống sóng mạnh của Nokia khó mà vướng phải lỗi sóng như iPhone 4.

Các nút cứng điều khiển Windows Phone được đặt ở cạnh phải máy như truyền thống. Nhưng các nút trên 925 bằng kim loại và nhỏ hơn so với 920. Mình thích các phím to và làm bằng sứ của 920 hơn.

Ngoài thiết kế ra thì sự thay đổi màn hình từ LCD ra Amoled sẽ cho anh em những trải nghiệm khác so với 920. Màn hình của 925 tuy cùng độ phân giải là 768x1280 nhưng anh em có thể cảm nhận được nó rỗ hơn 920. Và vì là màn hình Amoled nên 925 thể hiện màu đen rất tốt, cũng như màu sắc rất rực rỡ và điều này làm cho giao diện Windows Phone 8 trên 925 rất đẹp. Nokia cũng đã cân chỉnh rất tốt màu sắc nên màn hình 925 gần như không ám màu.

Mặt kính của 925 tràn ra tận mép ở cả 4 cạnh tương tự như trên 720 nên trượt cũng như chạm vào rất thoải mái.

Về phần mềm thì chúng ta có màn hình khoá có thể kích hoạt mở bằng hai cái chạm thay vì phải nhấn vào nút khoá/mở màn hình. Camera thì có thể chụp nhiều tấm để chọn... phần này mình sẽ chia sẻ nhiều hơn khi dùng máy.

925 thay đổi nhiều về phần cứng, thiết kế bên ngoài nhưng không thay đổi về cấu hình. Những thay đổi đó có cái hay và không hay. Nếu anh em đang dùng 920 thì cũng không cần thiết phải đổi lên 925. Với cá nhân mình thì 920 đẹp hơn, màn hình tốt hơn... chỉ có một cái duy nhất là nặng hơn.

Cám ơn CellphoneS đã cho mình mượn máy để trên tay.

Quảng cáo

So với 920

365 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

th4nhvtvn
TÍCH CỰC
11 năm
nhìn em này như máy prototype ý
@th4nhvtvn prototype là máy gì vậy? m chỉ thấy nó giống cái chày đập đá của thế kỷ 21: trông có vẻ bóng bẩy, cạnh làm bằng kim loại rõ ràng rất cứng cáp, trước sau trên dưới phải trái màu sắc và hình khối lôm nhôm lại có vẻ giống như một miếng linh kiện rơi ra từ một cái máy nào đó. viền màn hình dầy bự như các loại máy cách đây nửa thập kỷ, gắn với dòng máy vờ tu gì đó có thể được gọi là sang trọng, nhưng gắn với dòng thời trang thì hơi lạc điệu, quá lệch so với mấy em sky của hàn quốc.
xong vụ chày đập đá, còn lại nó có làm lên là một thiết bị chuyên nghiệp ngang với máy ảnh, máy quay phim + cơ động nhẹ nhàng, hix nhờ bác Hiệp làm thêm tí review để anh em tường tận.
Không có gì nổi bật để cạnh tranh đc với SN Honami X I1

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn
@maitien2004 Cứ vào Gsmarena. com là review công minh nhất! ^_^
maitien2004
ĐẠI BÀNG
11 năm
@stylebox tỉ thí với Hungdunghcmc chuyên nói l920 chụp kém đây. Nhớ co topic bác ấy đòi chụp tỉ thí. Ai thua mất máy đó bác
@maitien2004 Cũng ko tốt hơn bao nhiêu nếu so với 4s hay ip5 bạn à,có lẽ do mình thiếu kiên nhẫn 😃 Nhưng mình vẫn có cảm tình với 925,tiếc là bên CellphoneS chỉ có 1 chiếc duy nhất,mà giá nhập vào 600 Eu rồi.
maitien2004
ĐẠI BÀNG
11 năm
@llong thế thí mình chịu thôi. Bạn ko hợp với dòng lumia chuyên qua dòng nào nó auto đi bác.
Nhìn tổng thể máy mỏng ,đẹp và sang hơn 920 😁
@phuocthanh234566
riêng mình thấy nó xấu hơn 920, ko bít ở ngoài thế nào thôi
@t2k
Tùy theo cảm nhận của mỗi người thôi, 920 thì có nhiều màu sắc tươi trẻ hơn, nhưng nhìn kỹ vẫn không sang trọng bằng , ý kiến cá nhân 😁
@phuocthanh234566 mình thì lại thấy window phone có con HTC 8X màu xanh tím là đẹp nhất, còn Lumia phones sao thay dày quá.
Giống 720....

Sent from my GT-P1000 using Tinhte.vn
Dòng Lu từ N9 đi ra nên .....=> N9 là ông cố nội
=> Vẫn kết N9 😁

Sent from my The New Dép 2 ®
arcwin
CAO CẤP
11 năm
@writedung Của e cố quá thành quá cố. Vỡ mặt tiền rồi.
@writedung chuẩn ko cần chỉnh
N9 nhìn đẹp hơn mấy em này
p/S cá nhân thôi 😁
kfat86
TÍCH CỰC
11 năm
@you_mylove e cũng thích n9 nhất. mấy cái ra sau là con cháu của n9 thôi
máy đẹp quá
Vẫn thích 920 hơn
I1 có Lumia EOS bác ơi, con này so với XZ thôi

Gửi từ Xperia™ Thần Thánh với cảm hứng thiết kế từ bom,mìn gió,đá....
920 vẫn đẹp hơn, nhìn thanh thoát hơn 😁
@heocon_2590 em tên giống bác! kaka :D :p
quan5693
ĐẠI BÀNG
11 năm
lắm anh em n9 ở đây thế này 😁
@quan5693 Cũng từng sài N9 2tháng trước nhưng không hiểu sao chạy điện thoại lại thì không lên luôn chờ 2 ngày không lên rồi hết pin thành die phone luôn đang cài Android cho em ấy thì hixhix.... H xài lumia 820 rất tốt nhưng thích đa nhiệm khủng trên meego hơn mượt hơn android bá đạo vậy mà anh No bỏ chạy bó tay... H chỉ mong sao cho sailfish thành công anh No quay đầu ra N10 thì mới thỏa niềm ướt mơ của mình về 1 điện thoại tốt vs 1 hđh tuyệt vời
loc689
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ChuộtBạchStyle Minh cũng rất thik dùng meego vuốt và chạm rất phê đa nhiệm thì khoit nói
2 cọn nhìn chả khác nhau mấy ngoại trừ cái làm bằng kloại và cái làm bằng nhựa
phudai09vn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@pro744 bạn nói cứ như không, sao không nói "925 và S3 chẳng khác nhau mây, ngoại trừ cái thiết kế và hệ điều hành"
tuandat91
TÍCH CỰC
11 năm
@pro744 mắt bác chắc bị lệch
@tuandat91 chịu, camera lồi đc ví như mắt chó vì dễ bị xước thì đẹp gì
@phudai09vn bạn có vấn đề về đọc hiểu ccmnr
:rolleyes:
canislupus
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bài viết của bác Hiệp có vẻ viết vội nên sai chính tả nhiều quá bác ơi, có nên chỉnh sửa lỗi chính tả?
@canislupus chuẩn:p bác Hiệp xưa giờ thế mãi:rolleyes:
@canislupus đàn khải tai trâu bác ơi, cái vụ sai chính tả này từ thời xa lưa xa lắc mọi người nói nhiều rồi nhưng ko hề cải thiện bác ơi, chấp nhận đi ...
Xấu hơn cả 620 nửa là khác, 620 mà nokia mà.mỏng như 720 nửa thì tuyệt vời.
@phuocxuan2004 Có nhứng cái gọi là đa số và nếu bạn nằm ngoài cái đa số thì bạn sẽ bị cho là " không bình thường". Không có gì là tuyệt đối nhưng cũng không thể cái gì cũng có thể nói là "tùy quan điểm riêng của mọi người". Cũng giống như chắc chắn không có ai cho rằng bạn bình thường khi nói rằng thiết kế nokia 1208 đẹp hơn thiết kế Nokia Lumia 920 được . Đừng có lại dở ra cái "tùy theo quan điểm cá nhân" ra mà nói nữa nhé... 😆
@Tranduc91 Dựa vào đâu bạn nói đại đa số người ta thích và 1 vài số lẻ như tôi chê?? Nói phải có cơ sở, bạn đi nghiên cứu thị trường rồi sao? Đưa nguồn dẩn chứng cụ thể đi,
Nếu vậy tôi nói ngược lại là đại đa số người ta đều chê con này chỉ có bạn và số rất ít khen con này và cho rằng bạn không phải là người bình thường trong số ít đó khen con này thì bạn nghĩ sao??? Bạn lại tiếp tục nói bừa, nói bậy thêm 1 lần nửa!.
Lại đi lấy 1280 vào so với 920 nửa chứ! Chẳn khác nào lấy chiếc xe đạp so với chiếc SH sao? Buồn cười cho bạn thiệt!
@phuocxuan2004 Thế không cần đi khảo sát thì tôi vẫn biết rằng mọi người chắc chắn sẽ thấy con 1280 xấu hơn con 920, giống như chiếxc xe đạp không bằng SH...mà đâu cần phải mang chiếc xe đạp đi khảo sát...Nên tôi cũng biết rằng...chắc chắn số đông không cho rằng 620 đẹp hơn 925 @@
@Tranduc91 Vậy tôi cũng ko cần đi hỏi cũng chắc chắn biết rằng 620 đại đa số người ta thích kiểu dáng 620 hơn 925. Hehe
thế thích 928 hơn - 928 xấu mỗi cái loa
cái này nhìn ko thấy phong cách nokia đâu
Wp chơi ác chưa hỗ trợ full HD, nên Nokia đành đứng ngoài cuộc đua smartphone flagship năm nay. sp mới mà chả có gì hấp dẫn, quả pin cũng chưa cải thiện.
@Hungdunghcmc 4,5' thì độ phân giải như hiện nay là chấp nhận đc rồi, 5' thì mới phải lên full hd
@loveskyvn Không phải là chấp nhận được mà là quá dư dùng. Có điều tốt hơn thì vẫn là tốt hơn 😃
nhìn đẹp qúa...
thao
TÍCH CỰC
11 năm
Không có lý do gì để nâng cấp lên khi đang dùng Lu920 ☺ 😃 L.O.L

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119