Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay máy tính bảng Kindle Fire

vuhai6
21/11/2011 7:50Phản hồi: 553
Trên tay máy tính bảng Kindle Fire

[TAG]Kindle Fire[/TAG] thật đẹp, đó là cảm nhận đầu tiên khi mình được cầm em nó trên tay. Mấy ngày qua theo dõi thông tin trên mạng thì nghe nhiều đến chuyện người ta nói nó khá giống BlackBerry [TAG]PlayBook[/TAG], tuy nhiên khi cầm trên tay thì khác hẳn. Việc Fire có các viền màn hình mỏng làm cho máy có thiết kế khá thanh thoát, PlayBook đã trở lên cục mịch khi đứng bên cạnh. Có thể nói Kindle Fire là chiếc máy tính bảng gây ấn tượng tốt nhất từ trước đến nay đối với mình. Máy cũng không quá nặng để cầm trên tay, nói chung là khá vừa vặn để cầm. Điểm khó chịu đầu tiên đó chính là việc bố trí nút Power không hợp lý, nút được để ở cạnh dưới cuả máy, rất dễ bị cấn vào khi để trên bàn hoặc cầm trên tay.

Chất lượng phần cứng của Kindle Fire rất tốt, mày hoàn thiện đẹp và sắc sảo. Tuy giá rẻ nhưng cầm trên tay thì cảm giác không rẻ chút nào. Màn hình của máy không như mình tưởng tưởng, nói chung là có một chút (một chút) không hài lòng. Về chất lượng hiển thị thì nó rất tốt, tương đương với PlayBook. Điểm không hài lòng là ở chỗ nó có vẻ bóng một chút, việc này sẽ ảnh hưởng nếu bạn dùng máy ngoài trời hay dưới nguồn sáng lớn, còn nếu tắt đèn dùng trong phòng tối thì không sao. Đại đa số những nhận xét trên mạng đều nói màn hình của Kindle Fire hơi kém một chút so với [TAG]Nook Tablet[/TAG], có lẽ là đúng.

Amazon hơi tiết kiệm khi chỉ có 1 cục sạc kèm theo máy mà không có cả cable nối với máy tính, hơn nữa cục sạc cũng không được đẹp lắm. Thông thường những máy đọc sách Kindle có cục sạc và cable nối rất là đẹp. Mới được cầm máy nên toàn là thấy điểm tốt, sẽ có bài đánh giá chi tiết sau khi đã sử dụng lâu hơn.

P/s: "kai đồ" ... "kin đồ" ... sorry sorry! sướng quá không kiểm soát được 😃 Cảm ơn anh em vì đã ném gạch ít, đợt này cứ tưởng đủ gạch xây nhà mới 😁

Trả lời 1 số câu hỏi của anh em

1- Mua ở đâu và giá bao nhiêu?
Tinhte không phải bán hàng vì thế nên thông thường các sản phẩm khi trên tay sẽ không có giá bán. Đơn giản vì Tinhte cũng đi mua ngoài. Trong trường hợp này thì do mua sớm nên giá khá cao, vì thế giá mua của mình không có giá trị tham khảo 😃 Anh em muốn biết chú này bao nhiêu khi về VN thì có thể tham khảo trong mục MUA BÁN - RAO VẶT [MÁY TÍNH BẢNG]MUA BÁN - RAO VẶT [MÁY ĐỌC SÁCH], trong đó có rất nhiều người đã nhập về và đang bán.

2- Mua máy xách tay có an toàn? Mua ở đâu uy tín?

Về cơ bản Kindle Fire chưa có máy giả, máy nhái và nếu mua đập hộp với 100% thì cũng chả phải băn khoăn gì cả, cứ ở đâu rẻ là mua.

3- Không có cable usb thì sao ta?

Không có thì đi mua ngoài 😃 cổng microUSB là cổng kết nối tiêu chuẩn hiện nay. Vì thế cable microUSB cũng bán đầy ngoài thị trường, bạn có thể dễ dàng mua được. Nếu điện thoại của bạn dùng cổng microUSB luôn thì bạn có thể dùng chung cable với nhau.

4- Thế có cài phần mềm ngoài vào được không?
Có. Kindle Fire đã có thể root, cài Google App (như Market, Youtube, Gmail, Gmap ...) vì thế có thể hoàn toàn yên tâm về chuyện phần mềm.

5- Dùng nó có giống những chiếc máy tính bảng Android khác?

Quảng cáo

Về cơ bản hoàn toàn giống, với máy khác có thể làm gì thì máy này cũng làm được như vậy. Chỉ trừ những hạn chế về cấu hình máy như: không có bluetooth, không có cảm biến ánh sáng (thay đổi độ sáng màn hình theo môi trường)

Lưu ý:
Khi mới mở máy lần đầu tiên cần phải đăng nhập vào tài khoản Amazon, vì thế tốt nhất là nhà bạn phải có wifi, không thì ra quán cafe. Màn hình đăng nhập cũng có phần tạo nhanh tài khoản nếu như bạn chưa có.

Quảng cáo

553 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quocthuan98
ĐẠI BÀNG
12 năm
điều e quan tâm nhất: bác mua giá bao nhiêu thế😃
loha999
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đẹp vậy ta 😃 Bao h mới có một cái đây :|
Ko có camera phía trước cũng khó chịu nhĩ, ko xài video call dc. hiz😔
Mình thấy có 1 chỗ phía trên góc trái màn hình của Kindle Fire giống giống camera mặt trước, tấm số 7 trong bài viết đó bạn. Không biết có phải là Camera không hay là cảm biến. 😁
talk114
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái này không có sim 3G ông bạn ơi, video call thế nào được
vậy từ trước tới h chắc chú chưa có nghe về skype hay fring nhĩ
Kindle Fire ko có mic =]]
anh sáu làm việc gê thiệt,ngày nào vào tinhte cũng thấy có bài của anh hết:wavespin:
Con này nhìn đẹp.....với giá này mua là chuyện nhỏ,nhưng tiền mua ưng dụng lại là chuyện rất lớn...
bac nè! em hỏi cái ? em có thấy giá đâu mà bác nói mua là chuyện nhỏ nhỉ ? tiện thể mua dùm em với nhá. Hii
1 + 1 = 2 thì làm thêm 1 bài 1 + 1 = 2 cũng không sao mà, chuyện nhỏ ?
Mới đọc bài viết về kindle fire lần đầu hả bác....?
Em nghe nois 5.6tr chai mà! cứ có phải 560k đâu ?
Tầm 200$,máy tính bảng giá này mà còn chưa rẻ ah....?:wavespin:
máy đẹp , giá tốt, nhưng có vẻ amazon không muốn người dùng chọc ngoáy quá sâu vào hệ điều hành, chỉ đựoc vào appstore mà thôi
kietbull
TÍCH CỰC
12 năm
Kiểm soát chứ không phải kiểm xoát bạn ơi.. Theo lời mấy bạn bên đây hay dùng là thiếu tinh tế. =))
costan
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đẹp hơn nook nhưng em thấy mua nook ngon hơn 😔
nook có cầu hình tốt hơn. nhưng thích kindle fire hơn😁
Cửa hàng nào ( Hà Nội thì tốt) đã xách tay về rồi thế bác. Em đang chờ để múc 1 cái đây
kekenano
TÍCH CỰC
12 năm
Nhìn gọn và chắc chắn, tuy nhiên ấn tượng cái chuyện hộp to mà có mỗi cái sạc nhìn dởm và không có cable. Có lẽ vì cái giá nên Amazon làm như vậy.
đẹp q2úa, mắc ko bác ơi
Xin hỏi bác chủ topic máy này có cài được app, game trên market ko vậy? Định mua mà thắc mắc mỗi v đ này, thanks
langtu27
ĐẠI BÀNG
12 năm
Phải root máy mới cài được .
Đang lăn tăn giữa amazon kindle fire và nook 😕.
Chắc chờ vài người sử dụng 1 thời gian rồi cho ý kiến :wavespin:
Hình như chỉ vào setting on chế độ cho phép cài app ko phải là source của Amazon là cài dc app ở bên ngoài thôi àh. Root thì toàn quyền hơn, cài app c*** nữa. À cái cáp usb thì nghe nói không nhất thiết dùng của thằng Amazon, bạn có dây microusb của điện thoại cũng có thể xài để transfer dữ liệu. Mong bài đánh giá chi tiết, để anh em hiểu rõ có nên chi cho em này ko :bounce:
trieu1209
TÍCH CỰC
12 năm
Sạc nhìn lỡm thiệt đó. k có cable riêng như K3.
Cố dành tiền làm 1 em
đẹp quá má ơi, giá mà ngon nữa thì xong hi hi 😃
dunghp9999
ĐẠI BÀNG
12 năm
mong bác nhanh có bài trên tay em nook tablet luôn.đang phân vân giữa 2 ku này để đầu năm tới làm 1 bé.thích thiết kế của kindle fire nhưng nghe bác nói về màn hình k bằng,ram của fire chỉ bằng nửa của nook cũng thấy phân vân.mình thì vấn đề ngoại hình cũng k quan trọng bằng hiệu năng sử dụng 😃
ptt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chờ cái giá và 1 bài viết review chi tiết về hoạt động của em nó. :p
DThang0612
ĐẠI BÀNG
12 năm
Máy nhìn chất quá . giá cũng vừa phải .
chưa biết thế nào, hy vọng ngon để còn nhập về phục vụ a e

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp