Trên tay máy tính bảng lai điện thoại Sharp Aquos Pad SH-08E 7Inch Full HD

boy_herovn
28/9/2013 11:26Phản hồi: 17
Trên tay máy tính bảng lai điện thoại Sharp Aquos Pad SH-08E 7Inch Full HD
Phải mất thời gian khá lâu từ khi được công bố và phát hành ra thị trường thì chiếc Máy tính bảng mới nhất của SHARP AQUOS PAD SH-08E mới về Việt Nam tại Hà Nội. Có thể gọi là một chiếc Phablet vì sự khác biệt với những máy tính bảng hiện nay trên thị trường đó là chiếc AQUOS PAD SH-08E có thể nghe gọi nhắn tin bình thường như 1 chiếc điện thoại.

Chiếc Phablet SH-08E hội tụ tất cả công nghệ mới nhất thông minh nhất của SHARP và sẽ là đối thủ đáng gờm với IPAD mini và Sony Xperia Z Ultra. Mình xin được chia sẻ cảm nhận của mình khi được trên tay chiếc Phablet này.
Thông số kỹ thuật chính
Hệ điều h: Android 4.2 Jelly Bean
CPU: Qualcomm Snapdragon 600 APQ8064 quad-core 1.7 GHz
GPU: Adreno 320
RAM: 2 GB
ROM: 32 GB

Kích thước: 190 x 107 x 9,9 mm
trọng lượng: 288 g
Màn hình: 7 inch IGZO FullHD
Độ phân giải: 1920 × 1200 WUXGA 323ppi
Camera chính (sau): LED flash cảm biến CMOS8.08 Megapixel
Camera trước :2.07 MP
Network: LTE/W-CDMA / GSM
Communications: LTE, HSPA +, EDGE
Communication: Wi-Fi / Bluetooth
Sensors: GPS, G-sensor, digital compass, proximity sensor, light sensor
Pin: 4200 mAh
Casing colour: white
Other: tethering, SEG ( NOTTV hour, touch pen included

Điểm ấn tượng đầu tiên của mình về chiếc Phablet này là nó có thể nghe, gọi, nhắn tin như một chiếc điện thoại. Có thể nói đây là một điểm nối bật mới cho 1 sản phẩm máy tính bảng. Khi mà những dòng máy tính bảng khác như IPAD, Sony Xperia tablet Z... thì không thể nghe gọi được. Đặc biệt SHARP SH-08E có tính năng mà rất nhiều người có thể chú ý đó là khả năng chống nước.
Thiết kế

Quảng cáo

AQUOS PAD SH-08E có một thiết kế khá nhỏ gọn, với kích thước 7 Inch giống như 1 chiếc điện thoại phóng to. Mình nói nhỏ gọi khi so sánh với những chiếc máy tính bảng khác đang có trên thị trường. Với độ rộng 107mm, chiều dài 190mm cho cảm giác khá dễ cầm. Có thể sử dụng 1 tay để cầm dễ dàng thay vì phải cố gắng sử dụng 2 tay cầm như những chiếc máy tính bảng khác. Cảm giác của mình khi cầm trên tay là thoải mái do mặt sau máy được làm khá trơn tru và bo tròn các góc cạnh. Tuy to hớn những chiếc điện thoại thông thường nhưng cầm không có cảm giác cấn tay. Có thể nhà sản xuất đã tính đến điều này lên việc làm sao cho người sử dụng có thể cầm một chiếc máy tính bảng to bằng 1 tay dễ dàng là điều đáng khen ngợi.

Mặt sau được làm bằng nhựa trơn bóng. Về điều này mình cảm thấy không ấn tượng vì khi tay có mồ hôi vào bám vân tay khá khó chịu.
Với độ dày là 9,9 mm khi mình cầm trên tay và cảm nhận thì cảm thấy máy khá là mỏng.
Mặt trước được phủ bằng Kính. cạnh xung quanh có viền kim loại toát lên vẻ sang trọng cho máy.

Về màn hình
Máy tính bảng SHARP SH-08E trang bị màn hình độ phân giải FullHD (1920x1080) kết hợp với công nghệ sản xuất màn hình mới nhất của SHAPR là IGZO cho hình ảnh cực mịn và nét. Có thể nói công nghệ IGZO cho hình ảnh sắc nét hơn nhưng lại tiết kiệm Pin hơn so với các loại màn hình khác. Đối với một thiết bị có màn hình lớn thường phải tiêu hoa lượng điện năng rất nhiều lên với công nghệ mới IGZO sẽ tiết kiệm được điện năng và gia tăng thời lượng sử dụng pin cho máy.

Khi vào trạng thái chờ một phần điện tử sẽ ngừng hoạt động để tiết kiẹm điện năng.

Theo cá nhân mình cảm nhận hình ảnh hiển thị trên máy tính bảng SHARP SH-08E rất đẹp, góc nhìn rất tốt khi mình nhìn nghiêng, nhìn chéo.

Quảng cáo

Hình ảnh khi nhìn chéo góc, hình ảnh vẫn rõ nét.
Về camera

Sở hữu camera phía sau là 8.1 Megapixel có thể nói là khá lớn đối với 1 chiếc máy tính bảng. Camera mặt trước là 2.1 Megapixel.
Có nhiều chế độ chụp khác nhau, mình thấy giao diện chụp hình cũng dễ dàng sử dụng. Tốc độ bắt nét và chụp khá nhanh.
Hình ảnh chụp sắc nét, tuy có hơn sáng theo cảm nhận của mình. Đối với một chiếc máy tính bảng thì chất lượng hình ảnh như vậy được coi là tốt

SHARP SH-08E có thể quay video FullHD ( mình up video bên dưới).
Về giao diện, hệ điều hành
SHARP SH-08E được cài hệ điều hành Android 4.2 với nhiều sự thay đổi thông minh. Mục đích của SHAPR chính là mang cuộc sống thông minh hiện đại đến với mọi người.

Màn hình mở khóa được mở bằng cách vuốt phím khóa ảo xuống. Điểm đặc biệt là từ màn hình khóa mình vẫn có thể truy cập nhanh vào các ứng dụng như camera, email, message... bằng cách nhấn vào phím khóa ảo đó.

Giao diện màn hình các ứng dụng trên sharp SH-08E
Một điểm nhấn nữa mà mình muốn nói đến là khả năng vẽ, thao tác trực tiếp trên bất kỳ giao diện nào của màn hình, có thể vẽ luôn trên giao diện màn hình khóa. Và SHARP SH-08E có đi kèm một chiếc bút cảm ứng được gắn trực tiếp lên máy trong quá trình sử dụng. Mọi người có thể thao tác ghi lại những ghi chú, chỉnh sửa vẽ lên hình ảnh rồi lưu lại. Với rất nhiều hỗ trợ trong phần mềm vẽ chắc chắn mọi người sẽ rất thích thú với điều này. Cá nhân mình cũng vậy.

Về hiệu năng và thời lượng Pin
Với bộ vi xử lý Qualcomm Snapdragon 600 APQ8064 quad-core 1.7 GHz ( chíp lõi tứ) và Ram 2G Rom 32G giúp cho máy chạy nhanh và mượt
Với pin 4200mAh trên chiếc máy tính bảng này mình thấy chạy khá ổn. Thực sự mình chưa test thử do không đủ thời gian nhưng qua những thông tin test bên Nhật thì khá tốt với khoảng 1200 phút gọi 3G,GSM, Thời gian chờ trung bình khoảng 750 giờ GSM/3G, . Sạc pin khá nhanh.
Dưới đây là hình ảnh mình được trên tay ẻm nó ;)
Hộp sản phẩm bao gồm thân máy, sách hướng dẫn, phiếu bảo hành, Dock sạc, Bút cảm ứng.

Mặt dưới máy là nắp đạy khe cắm thẻ nhớ microUSB và sim

Khe cắm được bít kín bằng nắp có roăng cao su để chống nước. Nếu bạn sử dụng nhớ đóng kỹ nắp này lại.

Cạnh trái không tì vềt

Cạnh phải có phím nguồn, phím tăng giảm âm lượng làm nhỏ gọn, dễ bấm, thuận vị trí tay khi cầm tay trái

Phía trên đỉnh có khe cắm jack 3,5 mm không được bịt kín tuy nhiên vẫn có thể chống nước nhờ việc bên trong đã được nhà sản xuất phủ lớp silicon chống nước

Mặt sau có logo AQUOS PAD thể hiện đây là chiếc máy tính bảng. Ngoài ra có ăng teng gắn phía trên. Tuy nhiên ăng teng này chỉ sử xem tivi được ở Nhật.

Phía trên là camera , đèn flash, loa ngoài

Mặt trước phía trên có loa, cổng hồng ngoại.DO máy mới mình không được bóc miếng dán của NXS lên nhìn ko được đẹp

Phía dưới có đèn flash báo hiệu khi sạc pin, tin nhắn, cuộc gọi khá là đẹp

Hình ảnh khi đang thực hiện cuộc gọi.

Nhắn tin.

Cảm nhận sau khi sử dụng 1 thời gian:
Mình thấy chiếc SH-08E này tuy có kích thước lớn nhưng việc sử dụng khá dễ dàng. Màn hình đẹp. Pin tốt dùng được.
Nhiều tính năng thú vị có thể sử dụng làm việc văn phòng tiện lợi.
Tuy nhiên mặt sau vỏ nhựa lên cầm khá bám vân tay. Sử dụng ốp hoặc bao da sẽ ok.
Video fullHD mình quay từ máy, các bác xem để chế độ fullHD nhé.

Video mình trên tay . Không có nhiều kinh nghiệm mong các bác góp ý đừng ném :gach:
17 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

từng rất thích chiếc máy này, nhưng vẫn rất phân vân với sony z ultra, chưa cầm thử máy này nên ko biết nên chọn cái nào...
Geek
TÍCH CỰC
11 năm
Quad core là lõi tứ chứ nhỉ?

Sent from my GT-I9500 using Tinhte.vn mobile app
dau bo
ĐẠI BÀNG
11 năm
đẹp vãi...
đang gặt lúa để rước em này
giá cả thế nào để biết gặt lúa hả mấy pác
@dau bo con này hình như tầm 12-15 củ !
Em này mang về việt nam unlock đc chưa bác, nghe nói mua máy mới bên nhật nếu unlock bên đó luôn thì ko mang về đc, chưa unlock thì mang về đc. Ai cho mình cái ý kiến chính xác.Mình định nhờ mang về 1 em. Cảm ơn ạ.
@langtu_504 mua ben nhat unlock free sim tai nhà mạng luôn bạn nhé, con này về VN chưa unlock được.
@langtu_504 không unluck đc ở VN đâu bạn.
hoacuclon
TÍCH CỰC
10 năm
@boy_herovn Ra docomo mua code được không bác? Máy này có root đc không bác?
Con này về âm thanh thì tuyệt lắm vì nó sài DACs Wolfson
WM5102

Âm thanh trung tâm với bộ giải mã âm tích hợp bộ xử lý DSP
Hiệu ứng xử lý âm thanh cho voice
- Lọc tiếng ồn và tiếng vang
- Phân tích tăng cường giọng nói và giảm tiếng ồn
- Tiếng ồn gió , Ngoài đường...
- Dynamic Range Control, EQS đầy đủ tham số
Đa kênh không đồng bộ chuyển đổi tỷ lệ mẫu
Tích hợp 6/7 kênh 24-bit âm thanh hi-fi trung tâm CODEC
- 6 ADC , 96dB SNR micro đầu vào ( 48kHz )
- 7 DACs , 113dB SNR tai nghe phát lại ( 48kHz )
đầu vào âm thanh
- Quản lý 6 micro digital và ânclock
- Mic / line đầu vào Single-kết thúc hoặc khác biệt
Đa mục đích tai nghe / tai nghe / dòng điều khiển đầu ra
- 2 đường dẫn đầu ra âm thanh stereo
- 29mW vào tải 32Ω ở mức 0.1% THD + N
- 100mW vào 32Ω tải BTL ở mức 5% THD + N
- 6.5mW điển hình tai nghe tiêu thụ điện năng phát lại
- Chức năng ngăn chặn Pop
- 2.3μVRMS tiếng ồn sàn ( A-weighted )
Mono BTL điều khiển đầu ra tai nghe
2 x 2W stereo Class D loa điều khiển đầu ra
Loa ( PDM ) giao diện kỹ thuật số hai kênh
SLIMbus ® âm thanh và giao diện điều khiển
3 toàn giao diện âm thanh kỹ thuật số
- Giá cả mẫu chuẩn từ 4kHz lên đến 192kHz
- Siêu âm hỗ trợ chức năng phụ kiện
- Hỗ trợ TDM trên tất cả AIFs
- 8 kênh đầu vào và đầu ra trên AIF1
Linh hoạt đồng hồ, bắt nguồn từ MCLKn , BCLKn hoặc SLIMbus
2 FLLs công suất thấp hỗ trợ đồng hồ tham chiếu xuống đến 32kHz
Nâng cao chức năng phát hiện phụ kiện
- Chế độ chờ công suất thấp và cấu hình dịch vụ báo thức
Các chức năng cấu hình trên 5 GPIO chân
Tích hợp LDO điều chỉnh và máy bơm phí
Hỗ trợ cho hoạt động cung cấp 1.8V đơn
Gói nhỏ W- CSP, sân 0.4mm
Số lượng cũng hiếm về chưa đc nhiều lắm , về là hết , giá đang có xu thế giảm .... chưa biết sẽ giảm tới đâu nữa, chỉ biết giá cập nhật theo ngày thôi a 😃 cảm ơn vi thông tin chip âm thanh thì tuyệt lắm vì nó sài DACs Wolfson
WM5102
Máy đã unlock...sao bỏ sim vào vẫn ko có sóng, nó chỉ hiện dấu x...tìm mạng bằng tay vẫn ra đầy đủ các nhà mạng...anh em có kinh nghiệm giúp mình với....
dunglun
ĐẠI BÀNG
10 năm
cấu hình ngang với em LG G tablet V500 đó anh em, làm em kia chính hãng màn đẹp
Mua code được...root ok...
hoacuclon
TÍCH CỰC
10 năm
@dangnhapibet bác biết chỗ nào bán cái dock không, em không có cái đó xài bất tiện quá. À nhân tiện bác cho em xin cái root nó đi
K nên root. Vì sao
1. Root dễ bị brick. Phải gửi sang nhật.
2. Root chả ngon hơn đc tẹo nào. Xóa bớt đc mấy các app của nhà mạng docomk chả giúp gì nhiều trong việc giải phóng bộ nhớ và pin.
3. Bọn này k có rom cok nên root cũng chả cần. Mà nếu như có thì rom cook k ngon như rom góc. Phần mềm gốc của sharp thật sự rất tuyệt vời mà các app k thể thay đc.
hoacuclon
TÍCH CỰC
10 năm
@banhbaochien Không có firmware của nó hả bác?
[/QUOTE]="dunglun, post: 41782099, member: 9781"]cấu hình ngang với em LG G tablet V500 đó anh em, làm em kia chính hãng màn đẹp[/QUOTE]
Cai gì mình biết hãy phát biểu chú. Đừng nói những gì mình k biết

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019