Trên tay Nokia Lumia 2520, tablet Windows RT mạnh mẽ nhất?

sonlazio
22/10/2013 12:42Phản hồi: 250
Trên tay Nokia Lumia 2520, tablet Windows RT mạnh mẽ nhất?
Lumia_2520-12 copy.jpg

Windows RT không được nhiều người dùng, đó là một thực tế mà ai cũng thừa nhận. Trong số các máy Windows RT, Surface luôn là sản phẩm được đánh giá cao nhất, không chỉ nhờ chính chủ mà còn vì nó còn có rất nhiều những tính năng, phụ kiện độc đáo. Có vẻ như với chiếc tablet đầu tay, Nokia đã cướp danh hiệu đó từ tay Microsoft bằng một sản phẩm mạnh mẽ tương đương nhưng hiển thị tốt hơn nhiều dưới nắng, sạc cực nhanh, có phụ kiện pin độc đáo, hàng loạt phần mềm bổ sung thêm và đặc biệt là kích cỡ nhỏ gọn hơn rất nhiều. 2520 sẽ được bán với giá 499$ cho bản 32GB có khe cắm thẻ nhớ và kết nối 4G.

Rất nhiều người, trong đó có mình không thích việc Nokia dùng một thiết kế giống nhau trên tất cả các dòng sản phẩm. Trên 2520 thì Nokia đã phần nào khắc phục nhược điểm đó, họ hơi bẻ nhẹ 2 cạnh máy để chúng ta có thể cầm nắm dễ dàng hơn. Quả thật với cách cầm một tay thì nếu máy không cong theo lòng bàn tay, nó sẽ cấn và làm chúng ta khó chịu. Đây là điểm mình đánh giá cao đầu tiên của 2520.

Điểm thứ 2 đến từ việc máy có kích cỡ gọn hơn Surface 2. Kích cỡ màn hình của 2520 nhỏ hơn 0,5”, tuy khoảng cách đó là không lớn trên thực tế nhưng so với Surface thì 2520 gọn và cầm thoải mái hơn hẳn.

Màn hình là điểm Nokia nhấn nhiều nhất và có lẽ nó cũng xứng đáng được khen ngợi. Độ phân giả FullHD trên màn hình 10,1” có lẽ không cao bằng iPad hay Nexus 10 nhưng nó vẫn đủ sắc nét để không làm chúng ta khó chịu. Góc nhìn rộng, màu sắc trung thực, đặc biệt là màn hình này hiển thị ngoài nắng rất tốt, độ sáng 650 nit so với khoảng 300-400 nit của các tablet khác và màn hình chống chói, ít phản xạ lại ánh sáng mặt trời làm cho 2520 trở nên xuất sắc hơn rất nhiều.

Về cấu hình, 2520 không thua kém Surface 2, máy dùng SnapDragon 800 đủ sức so sánh với Tegra 4 của đối thủ, 2GB RAM, bộ nhớ trong 32GB và cho phép mở rộng. Ngoài ra, 2520 còn có thêm cổng USB 3.0 bên hông máy.

Windows RT 8.1 thì khá quen thuộc nhưng điểm mạnh của Nokia là họ có thể mang những phần mềm hữu ích như Storyteller hay Here lên 2520. Microsoft không thể làm điều đó vì họ phải tạo ra một thiết bị nguyên bản, không kèm phần mềm bên ngoài. Với việc giao diện và cách sử dụng của Windows RT không thể thay đổi thì rõ ràng việc tích hợp các phần mềm hữu ích (không kèm ứng dụng rác) sẽ có lợi hơn. 2520 có sẵn bộ Office kèm theo máy.

Đại diện bộ phận Imaging của Nokia cho mình biết anh ấy rất tự hào với camera trên máy, nó có cảm biến 6,7MP và ống kính khẩu độ f1.9. Khi nghe công bố thì mình nghĩ rằng 2520 dùng chung module hình ảnh với 720 và anh này cho biết trong phòng thí nghiệm họ cũng làm như vậy. Đây là thông tin không được Nokia công bố nhưng có vẻ như nó là sự thật và hình ảnh từ 2520 sẽ tốt như 720. Như vậy, có thể tạm kết luận 2520 sẽ chụp ảnh tốt nhất trong số các tablet hiện tại. Máy cũng có Nokia Camera nhưng không có Smart mà chỉ có Pro Camera.

Phụ kiện đi kèm 2520 không mới nhưng nó hữu ích. Đây là một bàn phím có kèm pin cho phép sử dụng máy lâu thêm 5 tiếng so với 11 tiếng nguyên bản. Công bố từ Nokia cho biết pin 2520 là 8000mAh, như vậy viên pin trong vỏ bảo vệ là khoảng 3600mAh. Trên vỏ cũng có 2 lỗ cắm USB để bạn bổ sung thêm các cổng kết nối.

Nhân nói về pin, 2520 có công nghệ sạc nhanh. Viên pin của máy sẽ sạc được 50% chỉ sau 40 phút. Đây là một giải pháp mình đánh giá cao trong tình trạng công nghệ pin chưa được cải thiện hiện tại.
250 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

der_titan
TÍCH CỰC
11 năm
mong có nhiều app hay cho em nó. máy đẹp chắc không nặng lắm
Hôm nay Nokia cho ae bội thực. anh @Solazio sơn chắc mệt lắm
đẹp thật cái case tiện nhỉ😃
nokia đang trở lại và lợi hại hơn xưa 😁
199026
ĐẠI BÀNG
11 năm
Con này đẹp quá 😔
H2T3110
ĐẠI BÀNG
11 năm
chẳng biết làm j với cái win rt này
@H2T3110 luớt web, check mail và quan trọng nhất là Office. M$ luôn có thế mạnh trong mảng business nên RT chú trọng phát triển cái này. Với số đông người dùng thì tablet là để giải trí nên RT ko đc ưa thích lắm.
tetinh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@H2T3110 Khikhi bác biết gì về RT rồi nhỉ khakha
ducdt0407
ĐẠI BÀNG
11 năm
@H2T3110 chắc bạn dùng tablet chỉ để chơi game
Đẹp quá. So thử với iPad 4 xem nhé
@hienng1991 Nhìn ipad xấu hơn bao nhiêu @@
@hienng1991 ipad 4 mới thô thiển làm sao!!! ;). Nói thế chứ em đang xài ipad 4 đây bác ah, đừng làm e tự ai!
@hienng1991 Có so thì so với Ipad Air mới ra kìa bác, so với Ipad 4 ra trước làm gì😁
@loctrantalent
Ảnh mình lấy trên theVerge. Còn iPad Air mới ra thì theo ý kiến riêng của mình thì trông còn chán hơn iPad 4
Nếu chạy android thì tuyệt

Sent from my ME172V using Tinhte.vn
@thanht_vn android chả có cái gì hay cả.
Ôi cái vỏ, quá hợp lý. Hàng này chắc ko đễn nỗi bom xịt.
Sản phẩm này của Nokia cũng rất đáng để dùng, ứng dụng ngon thì dùng tuyệt vời, giá tốt, cấu hình tốt, có 4G
Naron-K
ĐẠI BÀNG
11 năm
499 USD cho bản 32g 4g. Giá tốt thật đó chứ. Chỉ không biết về VN sẽ bao nhiêu?😕
thao
TÍCH CỰC
11 năm
@Naron-K Phải làm luôn cái keyboard nữa nó mới phê, giá cũng chỉ 650$, hạt dẻ hơn cả Lu920 mới ra. Tóm lại một cái giá rất hợp lý 😁
clanpeobeo
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Naron-K nokia đánh giá giá trị của sản phẩm của họ khá đúng nên mình nghĩ nó cũng ko quá đắt khi về vn đâu. sẽ khoảng 11tr chắc vậy 😁 nếu 11tr thì đỡ phải nhờ ng xách tay =)) mình cũng hóng lắm
chả hiểu sao nhiều bạn cứ chê cái win rt @@ nó ra mắt để dành cho máy tính bảng chứ có phải dành cho cái ứng dụng exe của các bạn đâu... cơ mà cái win rt đúng là thảm họa mà =))
tinhnd
TÍCH CỰC
11 năm
@Naron-K Yên tâm đi bác, hàng của anh No phân phối chính hãng ở VN rất sớm, không bị thổi giá như anh Cúc đâu bác.
barspare
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thiết kế đẹp.màn hình ngon.nhưng win rt 😔
phongm&e
ĐẠI BÀNG
11 năm
quá ngon,với mình tablet có office full là ok rồi,đủ cho nhu cầu công việc và lướt web
Nhìn chất vật 😆 khoảng 10tr mới kinh chứ... co tiền vớt e nay cũng hót...
Trời e màu xanh đẹp kinh khủng....kiểu này ko lẽ đẩy em ipad4 để đến với e này sao ta..đt thì mình ko thích iphone nhưng vấn đề máy tính bảng là hoàn toàn khác à nha... Vì mtb bây giờ ipad là mình thấy ok nhất
lido001
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vpro808 bán đi bác mình xúc cho .........keke
Pán993
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vpro808 mình cũng giống bạn, ko đánh giá cao iphone nhưng lại cực kì thích ipad, mình toàn dùng kiểu máy nghe nhạc sony, đt nokia, tablet apple thôi 😆
thực sự mình chưa dùng win rt bao giờ nên cũng chẳng biết mặt mũi nó thế nào, nhưng nhìn thiết kế thì ôi tuyệt vời
@Pán993 mình cũng vậy..chưa biết window rt là thế nào mà thấy nhiều bạn trên diễn đàn chê nó nhiều hơn khen nên cũng ko biết sao....dù biết quyền lựa chọn là ở mình nhưng nghe phần đông công kích hđh này quá thì mình cũng hơi phân vân....còn thiết kế thì mình rất thích những mẫu tk của no với lại màu sắc nhìn tươi trẻ quá rất phù hợp với mình...rồi giá cả thấy cũng ok nữa
sao cái màu trắng nhìn chất thế cơ
Quá tuyệt vời.. ăn tiền với bộ Office..lap sẽ có đối thủ rồi..
unsigup
TÍCH CỰC
11 năm
Mong gom đủ tiền để sắm 1 em lắm.
tuandat91
TÍCH CỰC
11 năm
Quá Đẹp rồi . hi vọng khi về với sốp Nokia vẫn giữ được bản sắc của riêng mình.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019