Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Trên tay] Nokia Lumia 625: màn hình lớn, vỏ nhựa dẻo, dễ cầm

Trung Dt
23/8/2013 8:0Phản hồi: 228
[Trên tay] Nokia Lumia 625: màn hình lớn, vỏ nhựa dẻo, dễ cầm

Nokia 625 là mẫu điện thoại màn hình lớn nhất của Nokia được sản xuất vào thời điểm ra mắt. Tuy nhiên điều đáng nói ở sản phẩm này là nó nằm ở phân khúc thấp, giá thành hợp lý dưới 6 triệu đồng, một lựa chọn đáng lưu ý nếu bạn quan tâm đến smartphone. Với một màn hình 4,7", thiết kế thay được nắp lưng với nhiều màu sắc, lớp vỏ chống bám bẩn, Lumia 625 có khá đầy đủ các tính năng cần thiết của dòng sản phẩm Windows Phone 8 của Nokia như phần mềm chụp ảnh Smart Camera, Pro Camera, Cinegraph... Máy có trọng lượng hơn nặng (159 g) nhưng lại rất dễ cầm do các cạnh được bo tròn vừa phải. Sản phẩm có 5 vỏ màu gồm đen, trắng, vàng, đỏ và xanh lá cây.

Lumia 625 có mặt kính gường lực Gorilla Glass 2 ở mặt trước, nó được thiết kế hơn bo tròn về các mép. Đường viền hai bên cạnh cài không quá lớn, hai cạnh trên và dưới của máy được thiết kế phù hợp cho tổng thể kiểu dáng của máy. Phía trên màn hình là camera phụ không thể thiếu được cho người dùng sử dụng các tiện ích như Skype.

Lumia 625 dày 9,2mm. Khi mở nắp lưng, bạn không thay thế nhanh được pin do Nokia đã gắn liền thành một khối. Sự khác biệt so với 620 chính là nắp lưng của Lumia 625 làm bằng nhựa dẻo, có tính đàn hồi, trong khi 620 sử dụng vỏ cứng không làm biến dạng được. Cầm trên tay Lumia 625 hơi nặng khi sử dụng trong thời gian dài, kích thước phù hợp để dễ dàng bỏ túi.

Về màn hình, do không có ClearBlack Display nên độ tương phản trên Lumia 625 chỉ ở mức khá. Góc nhìn của màn hình hơi thua một chút so với Lumia 620, màu sắc thể hiện khá tốt. Nhiều bạn quan tâm về màn hình có bị rỗ hay không? Thực tế với mật độ điểm ảnh khoảng 199 ppi và Windows Phone 8 vốn được đánh giá tốt về giao diện nên điều này không thực sự quan trọng lắm. Việc xem ảnh trên Lumia 625 rất thoải mái, lướt web với phông chữ hiển thị tốt và to.

Cũng giống như Lumia 925, phần mềm trên Lumia 625 cũng có tính năng glance screen, cho phép bạn nhấp hai lần vào màn hình đang khóa để hiển thị thông tin. Máy cũng có Smart Camera và Pro Camera tương tự như các dòng máy vừa được lên amber. Với mức giá 5,799,000 đồng, Lumia 625 thực sự là một lựa chọn tốt cho một chiếc smartphone có giao diện mượt mà, màn hình lớn và cảm ứng tốt, thay được vỏ màu dễ dàng.

Mẫu tai nghe được tặng kèm với Lumia 625 trong đợt đặt hàng trước là Coloud Knock như hình bên dưới. Đây là loại tai nghe nhỏ, dây chống rối, có chất lượng âm thanh khá tốt. Nokia dự kiến sẽ có các màu tai nghe như trắng, đen và đỏ trong đợt bán hàng Lumia 625.

Thông số cơ bản Lumia 625:
  • Hệ điều hành: WP8
  • CPU: SnapDragon hai nhân 1 GHz
  • Màn hình: LCD 4,7" độ phân giải WVGA (800x480), 201 ppi
  • Camera: 5MP quay phim Full-HD 30 fps
  • Camera trước: VGA
  • RAM: 512MB
  • Bộ nhớ trong: 8GB
  • Thẻ nhớ: microSD
  • Kết nối: USB 2.0, BT 4.0+ LE, Wi-Fi n, A-GPS, Glonass, cổng 3.5 mm
  • Kích thước: 133,25 x 72,25 x 9,15 mm
  • Nặng: 159 gr
  • Pin: 2.000mAh
228 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

màu xanh đẹp ghê
ngọn giá tốt , NHẤT em Nokia này rồi
Giá rẻ hấp dẫn.
Nokia - Ngôi sao đang trở lại!!!
Cũng dc quá ha
ldhieu8th
TÍCH CỰC
11 năm
😃 NGON, ai chê thì chê đi, riêng mình thấy em này là hợp lý!
@ldhieu8th Riêng mình thì chê dù chưa dùng thử bao giờ.Nói chung là quan trọng điều kiện tài chính và sở thích cá nhân.Nokia đã qua thời N-serie rồi...đã là dĩ vãng ^^.ủng hộ bạn múc dùng nếu đủ điều kiện ,,
MrMars
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ministerNHL Chào thánh =)) =)) =)) =))
truonganvo
ĐẠI BÀNG
11 năm
giá bao nhiêu vậy các bác?
@truonganvo có đọc bài k, hay xem vài cái hình rồi commment
@truonganvo khoảng 5t8
@truonganvo Lumia 625 giá niêm yết trên trang chủ hiện tại là 5.799.000 VNĐ. Khá hợp lý cho một chiếc smartphone tầm trung với màn hình lớn.
mình thích cái này
hsta94
ĐẠI BÀNG
11 năm
ngon, giá tốt, mật độ điểm ảnh không quá quan trọng với WP
An dut thang Iphoneee gia re roi.
bjboyn00b
TÍCH CỰC
11 năm
Máy quá đẹp, màu sắc của NOKIA ăn đứt so với bọn đàn em bám theo 😆
kết nokia nhất khoản tắc kè hoa em nào cũng sặc sỡ đủ màu😃hơn nữa dùng wp đỡ phải chạy đua phần cứng mà lại ko giật lag đùng đùng như siêu phẩm ai đó😁
ducphu06
ĐẠI BÀNG
11 năm
@chaukyo Cho mượn xem cái của mình nè =)), chém vừa thôi nhóe, chậm là chậm cái rì, lướt web hay chơi game
@chaukyo tui xai lu920 va 1 con android loi tu, ram 1g ne, tui thay wp8 chay muot hon rat nhieu, ke ca ung dung nang, tui choi game Nova 3 tren ca 2 may, cai android chay nhu con rua bo, giat va lag, trog khi lu chay muot ma.khi tui ko mo bat cu ung dung nao, dung cpu z ktra, thay ram cua android chi con hon 300mb??? Chi chay ngam thoi ma hon 600mb, vay chac android muot lam nhi???? Android 4.2.1 nha.
satrias
ĐẠI BÀNG
11 năm
@chaukyo
Công ty bác phân phối hàng cho ss à.
Đối với dòng điện thoại chỉ có 2 màu đen trắng thì mình thấy màu trắng đẹp nhưng riêng đối với dòng Lumia thì màu trắng lại chìm nhất, thậm chí không đẹp bằng đen nữa, hơn hết vẫn là những màu sắc nổi bật chiếm ưu thế cao, đối với Lumia 920 thì mình thấy màu vàng rực rỡ nhất nhưng với 625 này mình lại thấy màu xanh và đỏ mới thực sự ấn tượng.
@fanyingni 720 vs 625 màu trắng đẹp mà bạn, cầm trên tay mới thấy nó đẹp ntn (lu720) :p
4,7" pin 2000 thì đc mấy hồi nhỉ😁
@Ga_depzai bác xài cật lực 24h liên tiếp em đảm bảo bác chết trước em nó
@Ga_depzai Biết dùng thì 2 ngày 3G/Wifi luôn mở .. wp ko ngốn như Android đâu pro à.
baque01
TÍCH CỰC
11 năm
@Ga_depzai Sens XL màn cũng 4.7 800x480 pin 1700mah mà còn dùng thoải mái thì con này không phải lo đâu
@Ga_depzai Pin Lumia 625 200mAh dùng khá ấn tượng đó bạn. Mình dùng nhiều, chat FB, viber, Skype, duyệt web.... thì 1 ngày còn dùng ít hơn thì 2 ngày. 😃
nhìn cool nhỉ
01246641996
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mấy cái thứ vừa to vừa dài kiểu này chắc các chị em thích lắm
@01246641996 To và dài chưa đủ đâu bạn, phải đèn xì xì nữa thì mới thật sự thích
@01246641996 Thay lời muốn nói
@01246641996 có bị nhiễm bác Vinh review cps ko =))
Cap Nhap Thanh Cong Ban GDR2 cho 820 va 620, 520 va 720 dang cho
trinhvo
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thehoanglong 520 chưa có mà
@thehoanglong zậy là sao
Bản cập nhật Windows Phone 8 GDR3 có cài trên 720 zậy ta
b_bong
ĐẠI BÀNG
11 năm
review cái tai nghe đi kèm đi bác
Pin nokia cho wp thì vẫn ngon hơn android,hix,tiếc là kho ứng dngj nghèo hơn ios và android,nhất là game mobile
@nguyencuong1101 Sặc ứng dụng làm cái lồng gì trên máy mình chỉ cần những ứng dụng này: ghi chú. Bản đồ. Iboook. Chỉ vậy đã là quá nhiều rồi. Vậy nên ios vs wp là sự lựa chọn tuyệt vs
@kexuatchung Bạn cần nhiu đó nhưng ng khác thì cần cái khác =.=! Chừng nào nó làm máy và ứng dụng cho 1 mình bạn thì hãy nói như vậy =.=!
@boybl1990 Thấy trong hàng ngàn ứng dụng của ios vs android liệu có mấy cái thực sự cần và hữu ích mà cứ chê ứng dụng wp nghèo nàn. Mình kết wp vs no vì nó mới lạ bền đẹp tối ưu
@kexuatchung Mỗi ng cần mỗi cái khác nhau ( ko phải chỉ mỗi game ), và thực tế là số lượng ứng dụng của wp chưa đủ đáp ứng nhu cầu khác nhau của nhiều ng.
@kexuatchung Nhiều ứng dụng=>nếu muốn có một ứng dung nổi bật thì cấp lập trình viên phải vắt óc ra suy nghĩ và không ngừng cải tiến app của mình để cạnh tranh với các app khác=> ng dùng luôn đc cập nhật nhanh chóng và sử dụng thoải mái nhất
Ngược lại với kho ứng du gj nghèo nàn thì việc lập trình viên nó viết app cho là ngon quá cha ng ta rồi,mà có viết app thì 10 năm nó mớip cập nhật 1 lần vì chả có nhiều app cạnh tranh với nó,điều nay đã dc minh chứng trên nhiều hdh mình xài,cụ thể là playbook chạy playbook os,kho ứng dụng quá nghèo nàn đến nỗi app facebook nó bị lỗi nửa năm nay mà ko thèm cập nhật sửa lỗi,giờ bác đã biết vì sao kho ứng dụng khủng ảnh hưởng rất nhiều tới hdh chưa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019