Trên tay Nokia N9: Máy đẹp, Meego ngon, 64GB, MicroSim

cuhiep
21/6/2011 6:18Phản hồi: 1.520
Trên tay Nokia N9: Máy đẹp, Meego ngon, 64GB, MicroSim
Như vậy là Nokia đã chính thức giới thiệu N9, và rất may mắn là ngay sau đó chúng ta đã có N9 để trên tay. Nokia N9 với hình thù gần giống như N8 hoặc E7 nhưng với vẻ đơn giản và nhẹ nhàng hơn rất nhiều. Chỉ có nút khóa/mở máy và nút tăng giảm âm lượng được đặt ở bên cạnh phải của máy. Các thao tác chính sẽ hoàn toàn là thao tác trượt qua, trượt lại trên màn hình cảm ứng. Nokia N9 với thân máy được đúc dạng nguyên khối từ nhựa Polycarbonate, màn hình được thả vào khung máy từ trên xuống. 4 điểm chúng ta sẽ quan tâm nhiều đến N9 sẽ là thiết kế, chạy Meego, bộ nhớ trong 64GB, màn hình Amoled và dùng Microsim.

Khi trượt qua trượt lại từ các cạnh khác nhau của N9 thì chúng ta sẽ có thể kiểm soát toàn bộ máy kể cả việc mà chúng tay hay làm nhất là thoát ra trang chủ. Do đó Nokia đã loại hẳn phím chính, phím menu hay phím home mà chúng ta thấy ở hầu hết các điện thoại Nokia hay các điện thoại khác trên thị trường. Đơn giản, không có phím, không có nút, không có ốc là điều mà các nhà thiết kế của Nokia muốn gửi đến N9. Nơi duy nhất chúng ta có thể mở ra đó là cạnh trên của máy, với 2 nắp một là che cổng MicroUSB và một là khay SIM. Các nắp này được thiết kế đơn giản và che lấp khá tốt, sắc xảo.

Meego, Nokia N9 sử dụng Meego, tức là chúng ta có thể xem nó là thế hệ nâng cấp của chiếc N900. Tuy nhiên sơ lược thì mình thấy nó khác hoàn toàn N900. Đây là một hệ điều hành mới, thân thiện với cảm ứng chạm, thân thiện với thao tác bằng ngón tay chứ không phải là các menu nhỏ nhỏ. Một điểm mà bạn có thể nhận ra nó giống N900 đó là phần danh bạ các bạn có thể thêm rất nhiều dịch vụ vào danh bạ nào đó và nó thể hiện trong danh bạ, liên kết với danh bạ rất tốt đây là điểm mà mình rất thích ở N900.

N9 gồm 3 màn hình chính là màn hình Notification, màn hình ứng dụng và màn hình các cửa sổ đang mở. Chúng ta sẽ truy cập đến các màn hình chính này bằng cách trượt từ các mép màn hình theo phương ngang hay dọc. Từ bất cứ nơi nào chúng ta chỉ cần trượt qua thì sẽ đưa chúng ta về 3 màn hình này.

Bộ nhớ trong của N9 là 16Gb và 64GB và N9 không có khe thẻ nhớ. Với 64Gb thì N9 là chiếc điện thoại có bộ nhớ trong lớn nhất hiện nay. Tuy nhiên đến tháng 9 thì không biết chiếc iPhone mới ra sẽ như thế nào về dung lượng. Về khoản bộ nhớ trong thì Nokia rất là mạnh, họ đã trang bị bộ nhớ trong 32GB cho N97 và N900 khá lâu rồi.

N9 sử dụng MicroSIM, tức là giống SIM sử dụng trên iPhone 4 hay iPad. Vì SIM được nhét vào máy qua một cái khay nên SIM nhỏ thì khay sẽ nhỏ và nó sẽ tiết kiệm rất nhiều không gian. Cám ơn Apple đã mạnh dạn dùng chuẩn mới này.

Màn hình, Nokia sử dụng màn hình Amoled, còn có phải của Samsung sản xuất không thì không rõ. Điểm giống ở chiếc màn hình này so với các màn hình trên điện thoại Samsung là hơi rỗ. Giống như trên N8, Nokia đã cân chỉnh khá nhiều để màn hình N9 không rực rỡ như những màn hình Amoled, S Amoled hay S Amoled Plus của Samsung.

Quảng cáo

Quảng cáo

1.520 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Video đang đc xử lý.. anh em đợi chút nhé.
zomano
TÍCH CỰC
13 năm
hic bận quá có đọc được hết đâu mà anh hiệp chưa đưa thông tin thì cũng chưa biết thế nào được.có vẻ ,ượt đấy,mình đoán trắc phải trên 1ghz
cuối năm nay mới bắt đầu đc bán ra , nokia không dại gì mà trong thời gian này không nâng cấp lên để năm sau còn kịp cạnh tranh với các hãng khác, hy vọng vẫn là hy vọng
Cho em hỏi câu này ngoài lề tí. cái phần mềm mà ae tinhte hay dùng để thêm tựa đề và hiệu ứng rồi tung lên Youtube là tên gì thế ....? hihe
bdt1
ĐẠI BÀNG
13 năm
Kết nhất mấy bài của a Hiệp vì hầu như toàn thực tế, hand on, video...😁
video unavailable
tinhte nhà mình đúng là nhanh quá, update công nghệ thật nhanh, đang mong chờ VIDEO của anh Hiệp.
nhìn quá nuot...ra lẹ nhé ...^^
ranchu
ĐẠI BÀNG
13 năm
Màu mè và trông như 1 món đồ chơi con nít :skip:
rassen
TÍCH CỰC
13 năm
củ này với củ N8 giống nhau.
lừa người dùng mua , ban đầu sốt xong đua nhau bán lấy đc 😆
Món đồ chơi này nặng gần 15 củ!
There is still black color . you bind ?
chắc bạn ấy già lắm rùi, có lẽ già hơn S. Elop đó mà!
Vậy là khuyết điểm của con này là màn hình rỗ 😁
Thiếu rồi bác khuyết điểm là màn hình rổ và giá cao!
Chưa đề giá nhưng e bik có giá trên trời!
Nếu bạn ko phóng to lên chắc khuyết điểm này cũng ko đáng kể đâu.
Cám ơn anh Hiệp,cảm giác của em là quá tuyệt,có sự đổi mới so với Android và Ios
SS cũng có khuyết điểm này, mà còn tệ hơn nữa đó bạn.
hic bác hiệp chu đáo quá
lordofbank
ĐẠI BÀNG
13 năm
chờ đợi là vời vợi :d :bounce:
Em thấy thiết kế kiểu dáng có vẻ ko đc dẹp cho lắm nhỉ?
hoanglt82
TÍCH CỰC
13 năm
Kiểu dáng em này em thấy được nhất trong số các đời smart phone của Nó kìa, quan trọng là ở độ trau chuốt và tinh xảo, đẹp hay xấu thì cũng tùy cảm nhận cá nhân nhưng em thấy N9 hơi bị được. Nóng lòng có 1 em mà test như bác Hiệp quá 😃
chatnever
TÍCH CỰC
13 năm
Còn mình thì nghĩ đây là một trong những chiếc điện thoại đẹp nhất từ trước đến nay, trước đó có thiết kế của iPhone 4, SE Arc là đẹp, nhưng N9 lại có một nét đẹp riêng, đơn giản mà lại tinh tế.
Chắc trong mắt bạn!Iphone là vô đối nhj?
Ko bác ạ. EM cũng chả thích iPhone vì nó cứ gò bó thế nào ấy, mặc dù thiết kế thì khó có thể chê đc
Hjx!Mắt thẩm mĩ của bac kinh khủng wa!Sau này chọn vợ sẽ khó lắm đây!HEHE
mrkissn
TÍCH CỰC
13 năm
đẹp quá, thích cái màu đen lắm luôn. cầm giống cầm cục sắt. hy vọng sớm đc sở hữu em nó
Quá đã, nhìn mà thèm, mong Nokia sớm lấy lại thị phần 😃

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
romero
TÍCH CỰC
13 năm
Chẳng đẹp lắm, hơi lòa loẹt, trông cứ nhựa nhựa như đồ chơi ấy, chắc hợp với teen
mramato
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình rất đồng tình với bạn về khoản lòe loẹt và nhừa nhựa 😁, nó khiến mình hình dung đến cái kiểu đt của Nhật ý! Còn đẹp hay ko là tùy thẩm mỹ mỗi người :"> các em teen thì bảo là đẹp thì sao ;))
nhình n9 cũng hoành tráng đấy chứ rất có thể làm nên chuyện lớn của nokia trong khoảng cuối năm nay(theo như lời của bác hiệp)
Rồi sẽ như N8 thôi... ngán ngẫm Nokia lắm rồi...
biết j mà phán chắc thế
xkhoax
TÍCH CỰC
13 năm
Tất cả đều đẹp ngoại trừ bộ Icon, không thể hài lòng với mấy icon gốc này, khô khan và không hiện đại,
ý này định nói...........hee
Dùng theme là mọi chuyện ổn thôi mà bạn quan trọng là HĐH nó mượt mà
xkhoax
TÍCH CỰC
13 năm
Ý mình là bộ icon gốc luôn có ý nghĩa riêng và hình ảnh chung của một hđh, nếu bản gốc khiến người ta thấy hài lòng ngay vẫn hay hơn phải chỉnh sửa ;0
lần đầu thấy điện thoại đỉnh mà đa sắc màu (chói chang) như cây này. đem với trắng là 2 sự lựa chọn số 1 hiện nay. màu nổi như đồ chơi baby.
sumboy
CAO CẤP
13 năm
sắp có cuộc chiến apple nokia về vấn đề micro sim
mình nghĩ là không có đâu. Vì nó được coi là chuẩn mới về Sim thì Apple không thể độc quyền được.
nghich3
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chuẩn .
Sim là do nhà mạng phát hành , sx điện thoại phải theo chuẩn sim .
kid_el_nino
ĐẠI BÀNG
13 năm
Quá đẹp. Nokia đã trở lại 😃
Đẹp tịt vòi luôn, đang xài E7, chờ ra N9 có bàn phím qwerty nữa là hốt luôn, không lăn tăn, chuẩn bị gạch đón hàng xóm đi anh em 😁:D:D micro sim chẳng qua chỉ là 1 cái chuẩn chung của nhà mạng thôi chứ không phải do nhà sản xuất dt nắm chủ chốt đâu mà cứ lo bị kiện, Nokia làm ăn cẩn thận chứ không hấp tấp như trước đâu mà lo bị kiện.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019