Trên tay Nokia N9 ở Việt Nam

sonlazio
21/6/2011 11:31Phản hồi: 1.292
Trên tay Nokia N9 ở Việt Nam

Xperia Arc, iPhone 4 và 3 chú N9, bạn sẽ chọn ai?
Đâu phải chỉ ở Singapore mới có chiếc điện thoại đình đám Nokia N9. Chỉ vài tiếng sau khi Nokia giới thiệu N9 thì Tinhte.vn cũng truy tìm được 3 chiếc máy N9 ở Việt Nam với đầy đủ 3 màu là màu xanh, màu hồng và màu đen. Tuy nhiên, để rút kinh nghiệm tránh trường hợp anh công nhân tự tử như ở Trung Quốc hay bị FBI gọi điện hỏi thăm thì chúng ta hãy giấu kín danh tính những người đã cung cấp N9. Nokia N9 là một sản phẩm thật tuyệt vời, từ thiết kế cho đến hệ điều hành. Dự kiến N9 sẽ về Việt Nam trong tầm tháng 9, tháng 10. Tinh tế dự đoán giá bán tầm 13 triệu đồng.

Nếu bạn cầm N9 trên tay, bạn sẽ thấy nó khác biệt hoàn toàn so với những chiếc điện thoại bằng nhựa trước đây khi mà bộ vỏ máy làm từ polycarbonate nguyên khối. Các kỹ sư của Nokia đã đục bộ vỏ này ở bên trong những vẫn giữ nguyên kết cấu bên ngoài để đưa các linh kiện vào trong. Chính vì vậy mà Nokia N9 rất cứng và chắc chắn, bạn sẽ không cảm thấy bất cứ một điểm nào xộc xệch. Khi nhìn lần đầu tiên, mình cảm thấy màn hình thật sự của N9 hơi nhỏ hơn so với khung viền, điều này có thể là do phần xung quanh được Nokia tận dụng làm các mép cảm ứng, giống với Palm Pre hay Blackberry Playbook.

Tuy chỉ sử dụng con chip 1 nhân TI OMAP 3630 ở xung nhịp 1GHz nhưng tốc độ hoạt động của N9 là cực kỳ đáng nể, không hề có đấu hiệu bị chậm trong các thao tác vì máy có 1GB RAM. Tuy mới chỉ là bản thử nghiệm nhưng MeeGo 1.2 trên N9 đã chứng minh sự ổn định của mình rất tốt, ít khi bị treo hay các ứng dụng không phản ứng. Truyền thống chạy đa nhiệm khủng bố của Maemo 5 đã được tái hiện không thể tốt hơn trên N9, chiếc máy mình thử chạy khoảng 20 ứng dụng song song nhưng vẫn mượt mà. Hoàn hảo hơn Maemo 5, MeeGo 1.2 cho phép quản lý ứng dụng theo kiểu 9 cửa sổ/1 màn hình hay 4 cửa sổ/1 màn hình chỉ bằng 1 thao tác vuốt đơn giản. Hơn nữa, bạn có thể tắt toàn bộ các chương trình chỉ bằng 2 phím bấm, cực kỳ tiến bộ so với Maemo 5.

Phương thức hoạt động của MeeGo 1.2 cực kỳ dễ hiểu, mọi thao tác sẽ thông qua 3 màn hình chính là ứng dụng, đa nhiệm và thông báo. Khi ở một ứng dụng nào đó, bạn vuốt từ dưới lên sẽ không tắt mà chỉ làm ẩn ứng dụng đó vào màn hình đa nhiệm, vuốt sang trái/phải sẽ chuyển giữa 3 trang màn hình. Nghe có vẻ phức tạp nhưng một khi đã quen thì bạn sẽ thấy phương thức điều khiển này thật tuyệt vời, mượt mà, gọn gàng và dễ hiểu. Cá nhân người viết bài này cảm thấy thấy cách MeeGo hoạt động hơn là WebOS sau khi đã dùng máy được khoảng hơn 1 tiếng, không chậm như WebOS và cũng tiện lợi hơn.

Chưa được thử nghiệm nhiều do thời gian máy vẫn đang dùng ROM thử nghiệm (khác với bản đang demo ở Singapore, cũ hơn) nhưng những tính năng hiện đại mình vẫn thấy trên N9, chẳng hạn như NFC (sẽ nói trong 1 bài viết khác) hay cập nhật hệ điều hành OTA (file cài khoảng 250MB). Đặc biệt hơn, N9 thể hiện sự đa năng khi mà tính năng back up toàn bộ dữ liệu vào bộ nhớ flash của N900 vẫn có mặt, gọi điện thoại Skype hay chat Yahoo trực tiếp thông qua danh bạ đều được tích hợp đầy đủ. Hơn nữa, N9 cũng hỗ trợ hàng loạt các dịch vụ mạng xã hội khác nhau như Flickr, Facebook, Twitter...

Thiết kế của Nokia N9

Một số thông tin về giao diện

3 anh em N9 3 màu khác nhau

Bạn sẽ chọn màu nào?

Quảng cáo

Đỉnh máy có cổng microUSB, microSIM và tai nghe

Bấm nhẹ vào 1 bên để mở cổng microUSB

Gạt sang trái một chút và kéo lên, bạn sẽ thấy khe microSIM, khe này có cả mã vạch và số nên chúng ta phải che nó đi

3 nút duy nhất của N9 ở cạnh phải, nguồn và tăng giảm âm lượng

Quảng cáo

Đáy máy có loa ngoài

Mặt sau chứa camera 8MP, đèn flash LED kép, ống kính Carl Zeiss. Máy mẫu luôn có rất nhiều chữ khắc lên, lại tiếp tục che

camera phụ đặt phía dưới máy thay vì trên đỉnh như các điện thoại khác

N9, iPhone 4 và Xperia Arc, ai mỏng hơn ai?

Đáy của 3 máy, có vẻ như N9 mang tính thẩm mỹ cao hơn

Nhưng cạnh bên thì iPhone 4 lại đẹp nhất

Cho phép cập nhật OTA, máy sẽ hỏi người dùng có backup trước khi cài hay không

Đang thử tải về

Màn hình ứng dụng của N9

Đây là Settings

Kéo xuống dưới 1 chút

Màn hình thể hiện những thành phần sử dụng pin, khá giống Android

Hỗ trợ rất nhiều các tài khoản khác nhau

Nào mình cùng thử tin nhắn + bàn phím ảo

Xem và quản lý hình ảnh

Tìm kiếm

Danh bạ

Tạo liên lạc mới với rất nhiều trường

Cuối cùng cũng sync được danh bạ dễ dàng từ Google rồi nhé!

Giao diện truy cập WiFi, quản lý kết nối

Mời bạn đón xem về thử nghiệm tính năng NFC của Nokia N9 trong một bài viết kế tiếp.​
1.292 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bjboyn00b
TÍCH CỰC
13 năm
Ảnh quá đẹp, ko biết diễn tả thế nào, quá hót . Và cái giá ngon ^^, Màu sắc của các máy Nokia ( từ 5230) tới nay như cảm thấy Nokia truyền tải thông tin " Cuộc sống muôn màu " ;))

ĐỪng mang khái niệm chip đa nhân ở đây, giống như kiểu mua Lap Alien để đánh office vậy 😆, đơn nhân và mượt mà là quá đủ rồi, bộ lắp cái chip dual thì chắc chạy 100 ứng dụng 1 lúc quá( ram lại phải vọt lên 2GB) phí tiền vào cái đó, ủng hộ NOkia vẫn thuần chất điện thoại, pin trâu

Những comment kiểu như máy màu mè thì xl lướt đi chỗ khác thì hơn, máy có 1 màu kêu màu mè, nếu thix thì mua máy màu đen, ai kêu màu mè đâu ;)), hãy so sánh cái màu đen ý, đừng đem khái niệm màu mè vào đây, con gái thix màu hồng thì sao, teen boy thix màu xanh cá tính 😁, Nokia hướng tới mọi đối tượng khách hàng, chứ ko như 1 cái hãng khác bắt khách hàng phải theo mình ;)), Chắc chắn không có 1 cái điện thoại màu xanh và hồng nào mà có màu đẹp thế này, thử Ip4 màu hồng xem, liên tưởng thôi cũng :bounce:
nguoixalaxd
ĐẠI BÀNG
13 năm
Oh, bạn này thích màu hồng... Có khi đề nghị Nokia cho ra 1 cái màu tím nữa. Boy teen VN giờ "đa cảm " lắm. :banghead:
nikik_mtl
ĐẠI BÀNG
13 năm
màu vàng coi bộ hay hơn
bac noj wa chuan
yokel
TÍCH CỰC
13 năm
Dual core để lướt web có flash nhanh hơn. Chơi game nặng đồ họa . Xem phim nặng. Để quay phim hh 1080 . Theo mình thì năm nay cấu hình sp hàng khủng phải là dual core ram 1gb gpu mạnh ít nhất là từ con 540 trở lên.

Tương tự năm 2012 cấu hình chíp lõi tứ ram phải 1.5 2gb để xử lý những game film. mới nặng hơn nữa web có flash mượt nữa.

Năm 2013 vẫn nâng cấu hình lên nữa và vẫn chập chững tiếp theo công nghệ 3d

Năm 2014 cấu hình cỡ i3 ram 4gb công nghệ 3d phim. Game..quay phim 2 trước 2 sau.

Năm 2016 cấu hình cỡ i5 ... chơi những game 3d khủng long. Xem phim 3d...quay phim bằng 3camera sau. Phia trươc video call bằng 2.3 camera luoon. Cứ thế nâng cấp mãi.

Mình suy nghĩ điều trên để thấy rằng với mình là đủ nhưng với vô số a e mê đồ công nghệ trên thế giới thì chỉ sợ không có tiền và chưa chắc đời mình đã có những con sp khủng long xài chưa hay đời con mình mới có để xài
Tinh Tế có tổ chức off để anh em được sờ thử không nhỉ :bounce:
đã dấu nguồn mà bác kiêu off, chẳng khác nào "lại ông con ở bụi này".....!😁 mình nghĩ sắp tới có đó bạn nhưng 1 nguồn chính hãng!😃
kết con màu đen thui ah
Đẹp,ngon... Nhưng lỡ vướng vào android rồi. Hjx

Sent from my HTC Sensation using Tinhte.vn
Bác cho em hỏi, e mới xài Android nên ko biết, bác post bài từ ứng dụng tinhte.vn thì post sao zậy bác, em vào mà chỉ thấy đọc tin được mà ko thấy chỗ nào đăng nhập tên để comment hết 😔
kimsongsing
ĐẠI BÀNG
13 năm
các bác tinh tế nhà mình nhanh quá ta
mà em giá em này cũng nuột phết
Đúng là ở VN giờ nhanh thật, mới đó mà đã có hàng rồi. N9 đúng là đẹp thật nhưng không biết loạt sản phẩm đời đầu này liệu có bị đứt nguồn như hồi N8 không nhỉ? N8 mắc nhiều lỗi phần cứng lắm (tùy cái), thấy nhiều người phàn nàn lắm.
N8 đứt dây nguồn hồi nào.ĐỪng nhầm lẫn với N900 nhé.Dòng trượt đứt dây nguồn là điều không thể tránh khỏi rồi.Quan trong giữ gìn thì xài được lâu nhưng trước sau gì cũng đứt.
Các sản phẩm đợt đầu của N8 có rất nhiều máy bị lỗi đang chơi game hay nghe nhạc tự nhiên máy đứng, khởi động lại và sau đó tắt luôn. Khi mang đi bảo hành thì chuẩn đoán là hư nguồn, hồi đầu không có phụ kiện thay thế, có người chờ cả tháng mà không sửa được. Bạn vào box SYMBIAN mà tìm hiểu vụ này. Mình có người bạn, hôm rồi đang quay phim, cứ dc 1 lúc là máy đứng, không quay được. Xác suất máy dính lỗi là nhiều chứ không ít đâu.
h này còn xài chip 1 nhân >.<
Tớ chỉ cần dùng cái can 1l để chứa gần 1l nước thôi chứ ko cần dùng cái can 20l chỉ để chứa 1l nước. 😁
Cần gì 2 nhân lõi kép, thế bác có tiền mua không mà đòi với chả hỏi
nhjmiurua94
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hệ điều hành iOS có 1 nhân có ai kêu gì đâu, hệ diều hành đó cần 1 nhân được òy, cao hơn tốn pin... Khi MeeGo lên Ver mới thì cũng tăng cpu theo!
Bạn cần dual core để chạy 1 lần 50-70 ứng dụng hay sao? Như bài viết đã nói rồi 1 core mà còn 20 ứng dụng, nếu cần dữ lắm cũng chỉ 10 ứng dụng là cùng!
đã có bài chi tiết hơn
rất cám ơn bạn ;)
Ước gì mình được như anh ấy @@!
@hpnphung mạng viettel pio ko bị chặn nữa.
Bỏ 1 phiếu cho Nokia!
duncan2116
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình thấy kiểu dáng tao nhã hơn, trông rất thích.
Đang mong chờ từng ngày sự biến đổi của Nokia,bây giờ chi? Con mỗi no,ip,bb la giữ được những nét truyền thống của mình thôi.
kem4dau
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ôi Tinh tế tinhte.vn tình yêu của tôi. vừa sáng ra đã gây sốc cho anh e rùi. cám ơn ae tinhte.vn
N9 rất đẹp, rất nam tính( màu đen), trẻ trung mà không kém phần sang trọng:wavespin:
màu mè quá, với lại icon nó không được đẹp lắm.
Mấy cái icon thì có thể thay đổi được mà.Giao diện thông minh đó chứ
Tinh tế khủng thật đấy, chưa gì đã có hàng 😆
Em thik N9 màu đen, nuột đấy ....!
so coolllllllllllllllllllllllllllllllll ^^
lesud
TÍCH CỰC
13 năm
Hình như con N9 là dày nhất thì phải :p
chỉ khoái con màu đen, quá tuổi để xài 2 màu kia rồi :banghead:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp