Trên tay Olympus OM-D E-M5, m43 tốt nhất

sonlazio
13/6/2012 2:31Phản hồi: 101
101 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

<body><p>nếu tương dương thì nex7 cho hieên dai. con omdem5 thì co? dien hon.<p>con xpro1 thì cao hon hăn.sao so sánh dc..
JDung
TÍCH CỰC
12 năm
giá cao quá, nhỏ gọn thế này cầm đi đâu thích nhỉ.
cuemkid
ĐẠI BÀNG
12 năm
nguyenthanhkim troll quá, kệ xừ nó đi các bác.
Đừng cắn câu mấy con troll nhé anh em!
hiepsidau
ĐẠI BÀNG
12 năm
Khoái X-Pro1 ở thiết kết và cảm biến mới hơn.
mình rất thích loại máy như thế này. nhìn rất là đẹp và phong cách....giá cũng không đến nỗi quá đắt .
Add.tuan
ĐẠI BÀNG
12 năm
@shady2501 Giá thật là rẻ 😕
máy ảnh thua hết n808 không ăn thua gì hết

"trích lời bác @nguyenthanhkim" không phải của em 😁 :D
đây là chiếc máy ảnh đẹp nhất của olympus. rất đáng đồng tiền, bán em một chiếc
Bác solazio làm một bài so sánh em này với Fujifilm Xpro 1 cho anh em...dễ lựa chọn nhẩy?
thiết kế kết hợp cổ điển và hiện đại khá đẹp
NoNaMe1984
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hình như bạn viết bài này có vẻ hơi cảm tính, chắc bạn cũng đã dùng qua Sony NEX-7Fujifilm X-Pro1 rồi và cả con này nữa nên mới nói "M43 tốt nhất". Liệu có là quá sớm để nói điều này?
😆 nghe bác sonlazio nói e mắc cười quá đi "ko nên xài dây đeo theo máy vì nó ko tốt" cái này bác nói thiếu là : nên xài dây của tinhte bán sẽ đẹp và tốt hơn đúng ko 😃)
@AnhDuy632011 Bác chủ nói đúng đó, nếu có điều kiện nên mua dây đeo ngoài, mình dùng được 3 cái camera thấy dây đeo theo máy lớm lắm
romero
TÍCH CỰC
12 năm
Đúng roài, cái review còn chưa xong mà bác đã đánh giá tốt nhất làm mấy ae kia nóng mũi
M43 là định dạng cảm biến của olym và pana đang xài, mình nói có j sai hả bạn? M43 liên quan j đến nex 7 và xpro1 đâu. 2 thằng kia aps c mà?
Mình đang xài xpro1 của mình mua dc hơn 1 tháng, bài review nex 7 trên tinhte cũng do mình viết😃
Mình ko xài dây đeo tinhte😃)
@wink Bạn nói E-M5 ko so đc với Nex-7 sao bạn? So đc cả với XPro như chính bạn nói 😃

Sent from my HTC One X using Tapatalk 2
@Zanr Zij tôi ko cần tranh cãi với bạn. Với cỡ cảm biến khác nhau chuyện so sánh trở nên vô nghĩa.

nếu nói về lấy nét nhanh với màu đẹp ko thì x pro cũng chỉ thua mỗi cái lấy nét nhanh thôi.

nếu nói về cỡ cảm biến thì từ đó suy ra quá nhiều thứ, nếu bạn ko biết hơn cảm biến thì hơn j thì thôi luôn nhé. Mà tôi biết thừa là bạn biết hơn cảm biến sẽ hơn những cái j.

Màu sắc thì thôi ko bàn, mỗi người thích 1 kiểu.

Tôi thấy cả x pro 1, nex7 hay om-em5 đều là máy suất sắc, dù ai sở hữu 1 trong 3 chiếc máy trên đều tự hào vì có nó. Nhưng cũng nên nhìn vào sự thật. Tôi nhìn thẳng và công nhận thẳng, nếu nói về hiệu năng thì x pro 1 xếp bét trong 3 cái (lấy nét chậm, manual focus kém hơn 2 cái kia). Nhưng nói về thiết kế và cách dùng theo đúng ý tưởng thiết kế giả cổ thì chắc chắn em5 ko thể xếp hơn x pro 1 dc vì nó ko hề có cách chỉnh khẩu chỉnh tốc theo kiểu slr OM ngày trc mà dùng con quay ngay gần nút chụp để thực hiện điều chỉnh thông số. Cái con quay này chính là lấy ý tưởng từ các DSLR có con quay ở trên Grip gần nút chụp để chỉnh khẩu hoặc tốc tuỳ theo chế độ A hay S (Nikon, canon vv các loại đều có con quay này)

Nếu nói so thì nên nói so cái j cho chính xác, t1 là tránh hiểu lầm, t2 là mọi người sẽ công nhận cho thuận tiện. Vd Em5 thừa sức so sánh với X pro 1 về tốc độ lấy nét -> chuẩn luôn, xpro 1 lấy nét chậm.

vd2: em5 có nhiều lens (AF) tương thích hơn -> chuẩn luôn, lens à của Fuji x pro 1 hiện h có 3 lens.

Đấy như thế thì ai chả công nhận. Ko thể nói chung chung dc, thế là phiến diện.
@wink

Theo tư duy thông thường và mang tính đa số, kích thước cảm biến lớn hơn sẽ CÓ THỂ cho ra ảnh chất lượng hơn. Tuy vậy thì điều đó KHÔNG HOÀN TOÀN ĐÚNG.

Việc so sánh 2 máy thuộc hệ máy khác nhau có kích thước cảm biến khác nhau không có gì là vô nghĩa cả. Việc so sánh luôn cần thiết và có thể thực hiện được.

Và để so sánh đầy đủ đương nhiên ta nên so sánh theo các điểm sau:

- Tiêu chí hàng đầu quan trọng nhất cho mọi loại máy ảnh: CHẤT LƯỢNG ẢNH CHỤP RA.

- So sánh 2 hệ máy thì ta có thể phân tích thêm:​
+ Số lens native;​
+ Tốc độ và độ chính xác AF;​
+ Viewfinder/liveview;​
+ Tốc độ hoạt động, thao tác máy;​
+ Tính năng khác nếu có ;​
+ Có thể cả Movie Mode nữa 😃​
@Zanr Zij thế cuối cùng bạn đã đọc comment của tôi chưa, những j bạn nêu ra tôi đã nêu ra chưa?

số native lens, tốc độ lấy nét vv như bạn nói thì tôi đã nói chưa? Tôi nói rồi ạ. Có cái đọc comment mà cũng ko đọc.2 cái vd cuối cùng đó, rành rành ra mà cũng ko đọc

Còn cái cảm biến bé mà tốt hơn cảm biến lớn thì đề nghị đừng có so sánh những thiêt bị lệch thời đại, Cùng 1 thời gian sản xuất trong vòng 1 năm thì cái cảm biến to hơn sẽ tốt hơn. Nếu bạn nói chưa chắc thì nêu ví dụ ra đi. oly với nex 7 hoặc oly với x pro 1 này, so đi. APSC vs m4/3 đấy.
quote="sonlazio, post: 19294565, member: 13809"]M43 là định dạng cảm biến của olym và pana đang xài, mình nói có j sai hả bạn? M43 liên quan j đến nex 7 và xpro1 đâu. 2 thằng kia aps c mà?
Mình đang xài xpro1 của mình mua dc hơn 1 tháng, bài review nex 7 trên tinhte cũng do mình viết😃

Mình ko xài dây đeo tinhte😃)[/quote]

nghe nói chắc bác Son đã đẩy em x100 đi rồi đây ^^
xpro thì ko với nổi rồi
thế là cuối năm ẸM5 và Nex7 là đáng chú ý. (giờ chỉ khoái máy nhỏ thôi)
lnq2510
ĐẠI BÀNG
12 năm
trông thiết kế cổ điển nhưng sắc sảo thật , không biết chất lượng ảnh thế nào, mình vẫn khoái mấy em dslr của canon
xu hướng hoài cổ và thiết kế body máy kiểu SLR lúc nào cũng thu hút mình, nhưng xem chừng giá trên Amazon hơi quá vs túi tiền, chắc chỉ ngậm ngùi ngắm và thưởng thức ẻm nó qua các bài review và "trên tay...." thôi 😔
duyson89
ĐẠI BÀNG
12 năm
nguyenthanhkim bố thằng não. đt so thế nào đc vs máy ảnh. =)) so vs PnS còn chưa có cửa. chắc cả đời chưa cầm tới con DSLR hay con siêu zoom nào hả =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019