Trên tay Olympus OM-D E-M5, m43 tốt nhất

Thảo luận trong '[Cam] Tin tức, Đánh giá' bắt đầu bởi sonlazio, 13/6/12. Trả lời: 100, Xem: 26464.

1. wink

wink Thành viên

Bác này nói đúng này, so om5 thì so thế đek nào dc với nex7 và x pro, nó khác cỡ cảm biến, so thì nó bị thiệt.

Dây theo máy của x pro1 mình cũng chả dùng, toàn mua cái đeo cổ tay của PNS dùng cho thích. đã là máy nhỏ gọn rồi chọn cầm cái dây đeo theo máy dài dài kiểu dslr thì cũng ko ok lắm.

PS: Bác ko nên làm bài so sánh các máy với nhau mà chỉ nên làm bải review hay nêu ra các tính năng của từng máy ở từng bài riêng biệt thôi nhé. Nếu có so thì nex 7 với x pro thì mình lại hoan nghênh. Đằng nào cũng biết x pro 1 thua về hiệu năng, các chế độ lấy nét nhưng thắng về thiết kế và cảm biến :D

2. quaden2070

quaden2070 Thành viên

made in china :)

3. sonlazio

sonlazio Người

thì bạn mua 1200$ thì tất nhiên phải dc òi:)))
    mình đang nói mua giá gốc 999$ mà:))

4. 2ndFACE

2ndFACE Thành viên

Máy rất đẹp nhưng đít thì hơi lởm khởm!

5. wink

wink Thành viên

1200 là giá cả body và lens, body ko thì 999.

6. pqd1910

pqd1910 Thành viên

Nhìn trông giống máy cơ ngày xưa, chắc là nặng lắm. tậu em này chắc phải thêm bộ chân máy.

7. retryvuhuy

retryvuhuy Thành viên

Bác chủ nói đúng đó, nếu có điều kiện nên mua dây đeo ngoài, mình dùng được 3 cái camera thấy dây đeo theo máy lớm lắm

8. Hac Long

Hac Long Thành viên

So sánh ra thì xài em Nex 7 sướng hơn

9. sonlazio

sonlazio Người

Ko có đặt bộ đó dc bạn ơi. Cái body only 1200 thì có hàng ngay còn body only 999 hoặc kit 1200/1300 thì ko có hàng ngay đâu

10. Reltih

Reltih Thành viên

NEX-7 lại không có weather seal như em này mới buồn. Mà lens NEX cũng không nghe nói gì tới WR, dù có build rất tốt.

11. blackberry_cùi

blackberry_cùi Thành viên

cho em hỏi tí là màn trập con này nó nằm ở chỗ nào vậy ạ :rolleyes:

12. wink

wink Thành viên

ơ kìa, mình đặt dc xong còn phải ra lênh huỷ mà, phải vào tài khoản rồi order -> huỷ lệnh = lý do đặt lênh nhầm mà. hix, bác cứ làm thử 1 lần thì biết, đặt địa chỉ us của bác vào xem. Nó còn offer free 2 days shipping mà. người bán là Olympus nha, tức là cửa hàng Olympus đặt tại amazon, hoặc amazon.com bán nhé. Ở amazon muốn hàng chắc chắn sịn thì chỉ có của chính công ty vd ở đây là olympus hoặc người bán tên là amazon.com bán thôi nha. Còn lại là các dealer, tuỳ theo trường hợp thì mới biết dc.

13. wink

wink Thành viên

ko có, mirrorless mà bạn.

The Mirrorless interchangeable-lens camera (MILC) is a popular class of digital system cameras. Unlike a compact digital camera, a MILC is equipped with an interchangeable lens mount and unlike a digital single-lens reflex camera, a MILC does not have a mirror-based optical viewfinder. trích wiki.

-> mặc dù wiki là kho kiến thức ko hoàn thiện và nhiều khi thiếu chính xác nhưng những định nghĩa cơ bản vẫn sẽ đúng hay ít nhất là ko sai.

14. sonlazio

sonlazio Người

ko biết bạn nói sao chứ mình mới check lại trên amazon nè:

mình mua amazon hoài mà:)
    còn vụ màn trập thì bạn sai òi, mirrorless tức là ko có gương lật như DSLR chứ ko phải ko có màn trập, mày nào chẳng có màn trập? Cá biệt nikon v1 còn có cả màn trập điện tử và màn trập cơ khí

wink thích nội dung này.
  15. wink

wink Thành viên

thì cái câu quote của wiki = tiếng anh đó. Ko có cơ chế mirror và VF như DSLR mà, chắc tại câu ở trên của e bị tối ý.

Còn chuyện order thì bác đúng rồi, em vào tận trong cái place order lại mới thấy ETA July 20 hix :'( cái tội nhìn ko kĩ đây mà, e cứ phăm phăm order thì nó cho order ngay, chả nhìn ngày nó ship nữa. :)

16. Zanr Zij

Zanr Zij ---------Gears.vn---------

Thế thì ZZ mua rẻ hơn sonlazio 1 chút rồi :). Ko có lens kit thì review bằng lens gì thế ?

17. Zanr Zij

Zanr Zij ---------Gears.vn---------

Bạn nói E-M5 ko so đc với Nex-7 sao bạn? So đc cả với XPro như chính bạn nói :)

Sent from my HTC One X using Tapatalk 2

18. hoan999999

hoan999999 Thành viên

Facepalm với bác nào bảo Nokia 808 hơn em này. Phải nói nó là một cuộc cách mạng, nhưng mà bác manh động nói thế thì ... vô cùng bội phục.

à mà, cái chống rung 5 chiều là cái gì thế hả các bác? Chưa nghe nói o_O chắc là chống rung 5-stop C:

19. wink

wink Thành viên

tôi ko cần tranh cãi với bạn. Với cỡ cảm biến khác nhau chuyện so sánh trở nên vô nghĩa.

nếu nói về lấy nét nhanh với màu đẹp ko thì x pro cũng chỉ thua mỗi cái lấy nét nhanh thôi.

nếu nói về cỡ cảm biến thì từ đó suy ra quá nhiều thứ, nếu bạn ko biết hơn cảm biến thì hơn j thì thôi luôn nhé. Mà tôi biết thừa là bạn biết hơn cảm biến sẽ hơn những cái j.

Màu sắc thì thôi ko bàn, mỗi người thích 1 kiểu.

Tôi thấy cả x pro 1, nex7 hay om-em5 đều là máy suất sắc, dù ai sở hữu 1 trong 3 chiếc máy trên đều tự hào vì có nó. Nhưng cũng nên nhìn vào sự thật. Tôi nhìn thẳng và công nhận thẳng, nếu nói về hiệu năng thì x pro 1 xếp bét trong 3 cái (lấy nét chậm, manual focus kém hơn 2 cái kia). Nhưng nói về thiết kế và cách dùng theo đúng ý tưởng thiết kế giả cổ thì chắc chắn em5 ko thể xếp hơn x pro 1 dc vì nó ko hề có cách chỉnh khẩu chỉnh tốc theo kiểu slr OM ngày trc mà dùng con quay ngay gần nút chụp để thực hiện điều chỉnh thông số. Cái con quay này chính là lấy ý tưởng từ các DSLR có con quay ở trên Grip gần nút chụp để chỉnh khẩu hoặc tốc tuỳ theo chế độ A hay S (Nikon, canon vv các loại đều có con quay này)

Nếu nói so thì nên nói so cái j cho chính xác, t1 là tránh hiểu lầm, t2 là mọi người sẽ công nhận cho thuận tiện. Vd Em5 thừa sức so sánh với X pro 1 về tốc độ lấy nét -> chuẩn luôn, xpro 1 lấy nét chậm.

vd2: em5 có nhiều lens (AF) tương thích hơn -> chuẩn luôn, lens à của Fuji x pro 1 hiện h có 3 lens.

Đấy như thế thì ai chả công nhận. Ko thể nói chung chung dc, thế là phiến diện.

20. Jade_Rought

Jade_Rought Thành viên

đây là máy ảnh của hàn quốc thì phải,nghe về hãng olimpuss này nhìu
    ko bít giá em này bao nhiêu ?