Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay Olympus OM-D E-M5, m43 tốt nhất

sonlazio
13/6/2012 2:31Phản hồi: 101
101 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các bạn cho mình hỏi có nên đổi Canon 60 lấy máy này không?
@fRenzy Bạn thấy điều gì ko hài lòng ở con 60D đó?
@Zanr Zij Điều mình không hài lòng nhất là độ noise của ảnh chụp từ ISO800 trở lên. Với lại lens chống rung tốt thì lại rất mắc. Theo bạn thì thế nào?
@fRenzy Theo mình, đến với Mirrorless nói chung trc hết vì muốn có 1 bộ đồ nghề nhỏ gọn, dễ mang vác mà chất lượng ảnh vẫn tốt! Đó là điều đầu tiên và tiên quyết 😃. Bạn thấy khó chịu với khối lượng đồ sộ của DSLR thì bạn sẽ chú ý đến mirrorless nhiều hơn!

Sau đó thì đến cá yếu tốt khác.

OM-D nói riêng và Olympus nói chung có công nghệ chống rung body tốt, chơi AF hay MF đều thuận tiện.

Nói về khả năng khử Noise thì Nex-5N tốt nhất, tiếp đến là OM-D và Nex-7, tiếp sau đó là X-Pro1. Dù vậy thì noise ko phải tất cả đều tệ và ảnh noise vẫn có thể đẹp. Cái cách mà máy khử noise cũng nên quan tâm 😃. Khoản này thì có vẻ như X-Pro1 xuất sắc hơn 3 em còn lại nêu trên phần nào. Như vậy trong 1 số trường hợp ( người chưa pro ) thì khả năng khử noise quan trọng, 1 số trường hợp thì cách khử noise lại có tác dụng hơn.

1 yếu tố nữa quan trọng là về lens. Lens m43 ( OM-D ) phong phú, tốt và nhiều mức giá dù cũng chẳng phải nhiều nơi bán. Fuji ít nhất và Nex thì vừa ko nhiều vừa khó mua ở VN! Tổng thể thì lens là 1 yếu tố làm mình chọn m43!

Sent from Android using tinhte.vn
091288
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ở TP HCM ở đâu có em này các bác nhỉ ? Muốn sờ thử e nó 1 lần 😔
Máy to và nặng quá mà chụp ảnh cũng chẳng được nét căng như Nokia pureview 808 41MP của mình. Điều đó chứng tỏ công nghệ máy ảnh bây giờ thua điện thoại ở khoảng cách khá xa
Thằng này ngu vãi còn tỏ ra nguy hiểm cái đt chỉ để cho trẻ con chơi thôi đừng đem đt ra
_3070330.JPG _3070332.JPG _3080345.JPG P3140860.JPG P3030074.JPG so sánh.yêu cái màu olympus mà chưa có hội chơi cùng chia sẻ với ae quan tâm đến dòng máy olympus vài tấm

da nhăn nheo rõ nét
dc đấy bác
vu_le
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ai muốn nhỏ gọn, chất ảnh đẹp, rửa ảnh khổ tương đối thì em này là đỉnh rồi. Màu của olympus đậm đà chứ không quá đà như sony 😃.
Nhưng vì sensor nhỏ nên dành cho ae chụp chơi, du lịch là chính , chứ rữa ảnh khổ lớn là hơi căng.
italian2
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cho mình tham gia mục này với, chả là vì đang rất quan tâm và rất muốn mua om-d em5 này, thấy rất đẹp, chất lượng lại được nhiều người khen.

Tính hỏi các bác vài câu:
- Giờ có quá trễ đễ mua em5 không, vì nó ra từ 2012. Theo mình là không, vì mình là dân beginner, túi tiền lại có hạn, nên những con mới hơn ra tính năng nhiều hơn ko cần thiết (đối với mình 😃 ) mà lại đắt hơn nhiều
- Lense tốt và quan trọng là gọn cho em5, và rẻ (í mình là chấp nhận được hihi, khoang 3-400 usd đổ lại), mình thấy lense kit oly 12-50 quá to so với cái tiêu chí nhỏ gọn mình muốn mua em mirrorless này. Các bác có tư vấn gì không, pana cũng có 1 số zoom lense thấy nhỏ gọn nhưng mình ko rành nên không biết
Edit: lense kit 14-42 thì ổn chứ phải ko các bác, có điều nó ko có weatherseal và macro, 2 cái này cũng không quá quan trọng với mình

Các bác vui lòng đừng khuyên brand hay model khác nhé, mình cũng đã xem qua và cân nhắc 1 số model khác như nex, fuji x rồi nhưng lòng mình đã chọn om-d ;-)

Nói thêm là nhu cầu của mình cũng chỉ là chup linh tinh đời thường, du lịch phong cảnh mỗi thứ một chút, mình muốn mua zoom lense để làm quen với em này trước và có chút tiện dụng ở thời điểm đầu, nhất định là cũng sẽ đầu tư một em prime lense sau (cũng với tiêu chí ngon, gọn và rẻ hihih)

Cảm ơn mọi người nhiều
@italian2 Bác biết mua máy này ở đâu không. Em cũng đang định lấy 1 con mà không biết ở đâu bán cả . Em lại ở HN
italian2
ĐẠI BÀNG
10 năm
Các bác cho mình hỏi là nếu ngắm cái EVF thì những gì mình thấy sẽ là hình sẽ được chụp phải không, và khi chỉnh khẩu/tốc etc...thì nó sẽ chỉnh theo như hình mình mong muốn phải ko, hay mình phải setup chế độ nào đó trong menu.

Vì mình đã cầm qua và thấy hình như không phải vậy, hình được chụp khác với những gì mình thấy trong ống ngắm (mình thử ở mode M)

Cảm ơn nhiều
Các bác cho em hỏi, phần biểu đồ shadow và highlight trên em5 thì bật ở đâu ạ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019