Trên tay pin sạc di động Limeade Blast dung lượng 18.000mAh, hiệu suất lên tới 90%

cuLong
12/7/2013 15:15Phản hồi: 191
Trên tay pin sạc di động Limeade Blast dung lượng 18.000mAh, hiệu suất lên tới 90%

Nếu bạn có ý tưởng thiết kế và kinh doanh một thiết bị công nghệ nhưng lại thiếu vốn đầu tư, thì đi xin tài trợ có lẽ là cách nhanh nhất để hiện thực hoá nó, với điều kiện bạn có đủ khả năng thuyết phục mọi người chi tiền cho bạn. Kickstarter.com là một kênh để xin tài trợ như vậy, trang này chỉ mới được thành lập từ năm 2009 nhưng nó đã thu hút được hơn 3 triệu người trên thế giới này đầu tư nửa tỉ đô la Mỹ (hơn 500 triệu USD) cho khoảng 35.000 dự án lớn nhỏ. Trong đó có thể kể đến việc làm ra viên pin sạc dự phòng có tên là Limeade Blast của nhóm Boulder. CO, với dung lượng lên đến 18.000mAh mà mình đang muốn nói tới.

Với con số khổng lồ này thì nó đang là một trong những cục pin sạc di động "có chất lượng" sở hữu dung lượng nhiều nhất trên thị trường hiện nay. Để cho dễ hình dung, về lý thuyết 18.000mAh này có thể sạc đầy cho 1 chiếc iPad 3 có viên pin 11.500mAh và 1 iPad 2 pin 6.944, hoặc sạc được hơn 10 lần nếu xài iPhone 5, sạc được 7 lần cho Sony Xperia Z có pin 2330mAh, được 6 lần cho Galaxy S4 pin 2600mAh. Tóm lại bạn có thể yên tâm đi xa 1 tuần mà không cần tới nguồn điện để sạc pin cho điện thoại của mình. Vậy trên thực tế thì viên pin dự phòng này có làm được điều đó hay không?

Sơ lược về viên pin Limeade Blast 18.000mAh:

Dự án sản xuất hàng loạt loại pin này được khởi xướng để xin tài trợ trên Kickstarter bắt đầu từ ngày 2/5/2013, kết thúc ngày 31/5. Sau 1 tháng thì họ nhận được gần 285.000 $ từ 3164 người ủng hộ, với số tiền trung bình 99$/người, trước đó họ chỉ dám hi vọng nhận được 30.000$ ủng hộ mà thôi. Mỗi người này sẽ được giao hàng 1 cục pin Limeade Blast sớm nhất, trước khi nó được bán ra thị trường. Đến nay, sản phẩm đã có mặt tại các kênh bán lẻ trực tuyến ở Mỹ, ví dụ Amazon với giá 100$. Cục pin di động Limeade này mình được bạn Hoà, một thành viên Tinh Tế đã ủng hộ trên Kickstarter cho mượn, với số tiền 114$, gồm 99$ tiền ủng hộ và 15$ tiền chuyển hàng về Việt Nam.

Thông số sản phẩm:
  • Limeade Blast 18.000mAh (L180X). Limeade nghĩa là Nước chanh
  • Cổng sạc đầu vô: micro USB, 5V/2A
  • Thời gian để sạc đầy: 9-11 tiếng
  • Cổng sạc đầu ra: 2 USB 2.0, gồm một 5V/2,1A và một 5V/1A
  • Có đèn LED báo hiệu dung lượng pin (4 mức độ)
  • Tích hợp đèn LED làm đèn pin
  • Chất liệu: vỏ nhựa, màu đen
  • Kích thước: 123 x 78 x 23mm
  • Nặng: 370g
  • Giá: 100$, chưa có bán ở VN
limeade_blast_18000mah (11).jpg

Nếu như bộ đôi pin dự phòng Genius mà mình từng giới thiệu cách đây không lâu có tính năng tự tắt khi sạc đầy pin, thì pin Limeade Blast lại được tích hợp chức năng tự động bật lên khi bạn cắm cáp vô cổng USB để chuẩn bị sạc cho thiết bị của mình, giúp chúng ta đỡ mất công bấm nút nguồn để bật lên. Ngoài ra nó cũng tự động tắt nếu không sử dụng sau 10 giây, nhằm giúp tiết kiệm pin bị hao hụt. Điểm cuối cùng là nhà sản xuất cũng trang bị cho nó một đèn LED để làm đèn pin khi cần thiết, tuy kích thước của bóng LED rất nhỏ, chỉ bằng đèn flash trên điện thoại di động nhưng độ sáng cũng rất ổn. Và với nguồn dung lượng của mình thì Limeade Blast cho phép sạc cùng lúc 2 thiết bị cần dòng điện vô lớn, ví dụ sạc cùng lúc Xperia ZR và iPad 2.

Khuyết điểm của pin Limeade 18.000mAh đó là vì có dung lượng lớn nên kích thước của nó cũng không hề nhỏ, gấp đôi cục pin Genius 10.400mAh và nặng tới 370g. Một điểm nữa là sợi cáp micro USB kết hợp đầu sạc 30 chân cho iDevices chuẩn cũ có chất lượng kém, không sắc sảo cũng như dễ hư. Còn lại thì nhìn chung chất lượng hoàn thiện của sản phẩm tốt, vỏ ngoài bằng nhựa nguyên khối cứng cáp, được phủ lớp cao su mềm giúp chống bám bụi và vân tay. Sản phẩm không có adapter sạc đi kèm, chúng ta có thể sử dụng bất cứ cục sạc nào cho nó cũng được, ví dụ sạc iPhone, sạc Samsung, sạc của LG, Nokia có dòng ra USB 5V từ 1-2A đều được.

Hiệu suất sử dụng của Limeade Blast:

Để thử nghiệm dung lượng của cục pin và đánh giá hiệu suất thực của Limeade Blast 18.000mAh, mình đã phải sạc rất nhiều thiết bị để lấy cạn lượng điện của nó, gồm sạc 4 lần iPhone 5, 2 lần iPad Mini, 1 lần Sony Xperia ZR và 1 lần Motorola Razr i XT890, bật đèn pin LED khoảng 5 phút, cụ thể:
  • Sạc iPhone 5: 2 lần sạc lúc máy còn 2% pin tới lúc đầy 100%, suy ra dung lượng khoảng 2800mAh. Thêm 2 lần lúc máy còn 20% pin tới lúc đầy 100%, dung lượng khoảng. 2200mAh.
  • Sạc iPad Mini (pin 4400mAh) 2 lần lúc còn 20% pin đến khi đầy: dung lượng sử dụng khoảng 7000mAh.
  • Sạc Sony Xperia ZR còn 20% pin tới khi đầy: dung lượng sử dụng khoảng 1850mAh.
  • Sạc Razr i 1 lần lúc máy cạn pin tới khi đầy: dung lượng sử dụng khoảng 2000mAh.
  • Mở đèn pin LED tới lúc hết pin, khoảng 5-10 phút:
Như vậy tổng dung lượng sử dụng là: 15.850mAh cộng thêm thời gian đèn pin ~ 16.000mAh. Suy ra hiệu suất của Limeade Blast 18.000mAh đạt gần 90%, một con số rất ấn tượng, như vậy nếu trừ đi hao phí qua các lần sử dụng và pin tự xả thì viên pin dự phòng này có hiệu suất gần như tuyệt đối so với thông số lý thuyết mà nhà sản xuất đưa ra. Cũng nói thêm là mình nhận cục pin và sạc đầy lần đầu tiên rồi xài luôn, không sạc qua 3-4 lần gì hết.

Kết luận:

Sở hữu dung lượng khổng lồ, 18.000mAh và có hiệu suất lên tới 90% thì có thể nói Limeade Blast 18.000mAh là một trong những sản phẩm pin di động dự phòng có dung lượng cũng như hiệu suất thực cao nhất trên thị trường hiện nay. Với cục pin này trong túi thì bạn có thể yên tâm đi công tác, du lịch cả tuần lễ mà không ngại điện thoại bị hết pin vì nó có thể sạc hơn 10 lần cho iPhone 5 hoặc 7 lần cho Xperia ZR dung lượng pin 2200mAh hoặc nếu xài iPad Mini thì sẽ sạc được 4 lần.

Quảng cáo

Cám ơn bạn Hòa (@kelvinlong) đã cho Tinh Tế mượn cục pin dự phòng này.

191 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mrphan
TÍCH CỰC
11 năm
18000mAh tức sạc được gần 8 lần cho em Lumia 920.
Vậy thì có cái này thì mình đi rừng tẹt ga rồi. :eek:
@mrphan Nhớ cache map khu rừng trước kẻo bị lạc 😁

●●●Fan of Life●●●
lhlan
TÍCH CỰC
11 năm
@mrphan Trong rừng có sóng di động kg nhỉ?
lhlan
TÍCH CỰC
11 năm
@mrphan Trong rừng có sóng di động kg nhỉ?
leoka
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lhlan 920 cần gì sóng di động để đi rừng 😃
@mrphan bạn mà dùng con 1202, với cục này đi rừng 3 tháng mới ra 😆
Đù, quá bá đạo. 100$ quá ngon lành :p
co cuc sac nay thi no gi den chuyen het pin dien thoai. Bo khoang 100$ cung ko tiec 😁
9 lần cho Lumia 720, quả là đáng để mua 😁
quá khủng cho dung lượng:eek: , nhưng nhà có điện lưới nên cũng ko cần thiết em nầy😁 , chỉ cần smartphone + 2 cục pin thì dùng cả ngày cũng chẳng hết rồi, đeo chi thêm cho nặng
daongocquy
ĐẠI BÀNG
11 năm
@powenramp hờ. thế bác dùng iphone hay lumia 920 thi chắc phải mang theo cả bộ tô vít thì mới sử dụng được 2 cục pin nhỉ?))
@daongocquy thì mình nói cần cục dự phòng 5000mAh là đủ, gọn nhẹ😃
@powenramp đang trong rừng hay dưới quê thì sao bác:D
kienvunb
TÍCH CỰC
11 năm
@mrquyen1993 Mình có giải pháp hay hơn, hiện xe của mình đã lắp vào một cục sạc ôtô, mua hết 400k (sạc Buffalo). Mình đấu trực tiếp vào bình, đóng ngắt bằng một công tắc nhỏ (như vậy đảm bảo khi dừng xe, rút chìa khoá vẫn sạc được. Tất cả nằm gọn trong cốp xe. Với bình điện của xe máy mình phải xạc đến 20 cái iPad mất. Rất đơn giản, dễ làm, ke ke. Nhà mất điện cũng xạc được.
Ngon! Bán ở VN là mình ủng hộ ngay.
con elitebook mình sat cung 5 lần ko cần chi mua nó làm gì đi làm vẫn tẹt ga.:p
bác chủ thớt ko cho cái giá to đùng để e dễ đọc rồi next sang bài khác cho nhanh =))
bằng cái 501 rồi
nói chung là ai xài iphone ipad thì nên dùng MiLi Power là chuẩn và đáng tin cậy nhất ..... còn chung chung thì cái hãng nào có tiếng thì xài cũng oke , nhưng " Ai Đì Vai " thì NÊN dùng MiLipower cho nó nhuần....
@phu_dangvy_1314 ối giời, Mili hàng Trung Của nhé bạn, thương hiệu Mỹ là xạo đấy, có nhà máy sx bên TQ kìa, nhà máy đó nói Mili là thương hiệu Trung Của đấy, đừng có mà bị lừa, giá nó bán ngoài thị trường là bán 1 lời 4 luôn đấy
mrblack01
TÍCH CỰC
11 năm
mình ấn tượng với cách làm của trang Kickstarter.com. ở Mỹ, có nhiều cách phát huy tính sáng tạo của con người...còn ở VN thì...bị dập tắt từ lúc lớp 1...😁
Nhon

Sent from my Samsung Galaxy Mega 6.3"
quá đỉnh cao
Minh gioi thieu Isound, 16000 co 5 USB va co den flash chat luong USA . Hien tai dang su dung co the mua Amazon . Nobody can beat it!!!
mình cũng mới làm em 18000mAh của bạn truongitet2 gần trường công nghiệp Nhổn có 450k. hiệu suất cũng gần bằng tầm này
@noiaybinhyen277 Ping 18000 mà 450k thì chỉ là hàng Tàu nhái thôi bạn ah, k bao h có chuyện thế đâu, giá cả đi kèm dung lượng, 450k thì tầm 6000 Mah là cùng.
@caogia thấy bạn nói vậy là chắc chưa biết mod pin là như thế nào rồi 😃
@caogia Dân việt nam chỉ thích dùng hàng đắt rồi .mình chuyên làm các loại pin dự phòng dung lượng chuẩn giá hợp lý có bảo hàng . Bạn nói là 18000mah mà dc 6000mah là sai rồi mình đã làm rất nhiều pin dự phòng như vậy mình chỉ thâý khách hàng dùng bảo rất tốt và còn làm thêm cho bạn bè nũa . Pin mình làm là ghép của 15 cell pin vào vói nhau
Sent from my GT-I9500 using Tinhte.vn
@truongitet2 ko làm cách nào thẩm mĩ hơn đc hả bạn. Bạn có thể chế cho nó cái vỏ nhựa bằng mica màu. Thích có đường cong cho đẹp thì dùng bình khò, khò sơ cho mềm rồi uốn.
.acu.
TÍCH CỰC
11 năm
hơi to, cũng đúng tại dung lượng lớn quá mà. Nhưng nhu cầu em cũng chưa tới mức này ^^
công suất lý tưởng
ngon của nó đấy bác ơi, đi phượt có cái này thì thích phải biết ^^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019