Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay Q-Smart Dream SI

cuhiep
4/12/2013 10:26Phản hồi: 445
Trên tay Q-Smart  Dream SI

SI là chiếc cao cấp nhất mà QMobile vừa giới thiệu hôm qua. SI có màn hình 5" FullHD do Sharp sản xuất và đây là đặc điểm ấn tượng nhất mà bạn thấy trên SI. Ngoài ra các bạn có thể thích SI vì thiết kế cân đối, cầm trên tay cho cảm giác chắc chắn và hỗ trợ 2 SIM. QMobile được bán ra với giá 6,59 triệu đồng, một mức giá hấp dẫn so với các máy có màn hình FullHD khác. Bạn có thể không thích vì máy được sơn bóng rất dễ bám vân tay và nút menu thiết kế lạ và hệ thống biểu tượng khá màu mè. SI cũng chỉ chạy hệ điều hành Android 4.2 không phải mới nhất tuy có hứa hẹn được nâng cấp FOTA.

Về cơ bản mình thích thiết kế đơn giản của SI, không màu mè, không rườm rà. Các cạnh cân đồi với nhau. Bạn có thể nghĩ là SI có thiết kế theo phong cách tối giản của Apple.

Mặt trước thì chúng ta có nguyên một mặt kính đen từ phần màn hình cho đến phần mép màn hình. Mặt trước nhìn rất đen, giống các điện thoại cao cấp chứ không như các điện thoại giá rẻ thường có phần màn hình trắng so với phần viền đen. Các mép của mặt trước của SI cũng được bo nhẹ xuống cho chúng ta cầm cảm giác thân thiện hơn.

Mặt sau là nắp in, tháo ra được, hoàn thiện dạng đen bóng và có các lốm đốm ánh bạc. So với mặt trước thì mặt sau xấu hơn và rườm ra hơn. Các thông tin về máy cũng phức tạp và việc bố trí các thông tin đó lên mặt sau cũng làm cho người dùng bối rồi. QSmart, Dream, SI... quá nhiều thông tin về một chiếc điện thoại của QMobile. Loa thoại được để ở phần dưới cùng của máy. Trên cùng là Camera 13Mp và đèn flash LED kép.

Cạnh bên trái thì SI được bỏ trống và 2 nút cứng cơ bản, duy nhất của SI được để ở cạnh phải, phía trên. Các phím bấm cũng khá ngon và vị trí cũng dễ dàng tiếp cận. Ở cạnh dưới thì cổng kết nối MicroUSB và mic được thiết kế lệch hẳn sang một bên trong khi cạnh trên thì lỗ cắp tai nghe cũng được để lệch qua.

Ngoài thiết kế đơn giản ra thì mình thích nhất là màn hình của SI. Nếu so với các máy trong tầm giá thì khó có chiếc nào có màn hình đẹp như SI. QMobile cho biết màn hình 5" FullHD của SI do Sharp sản xuất. Màu sắc đẹp, màu đen rất đen.

Tuy nhiên mình lại không thích hệ thống các biểu tượng của SI, nhìn quá nặng và màu mè, mới nhìn qua thì thích nhưng nhìn lâu sẽ thấy nó khá rối và không còn mang tính biểu tượng nữa.

SI chạy chip 4 nhân của Mediatek, khả năng thực thi trên nền Android 4.2 ở mức trung bình khá.

Có nhiều cái để chúng ta có thể mong muốn để SI có thể tốt hơn. Nhưng về cơ bản là mình khá hài lòng với những gì SI mang lại, nhất là ở mức giá rất dễ chịu 6,95 triệu đồng. Nếu anh em rảnh có thể tìm các địa điểm có SI để thử trải nghiệm SI nhiều hơn.

445 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

13 MB cơ đấy
sonlt26
TÍCH CỰC
10 năm
@haspiritrian à à, nhầm nhầm 😃 sorry bác
nhohanoi
TÍCH CỰC
10 năm
@haspiritrian Mấy bác bên ấy in nhầm thêm số 1 đằng trước đấy

Sent from my iPhone using Tinhte.vn mobile app
@haspiritrian Bác nên lấy NỒI INOX để hứng 13MB dung lượng thừa nhé!?!? :eek:
P/s:Em hiểu ý bác nói gì, lẽ ra phải viết là 13MPx thì may ra mọi người còn hiểu??? 😁 :p Bộ nồi inox cao cấp 13 món 4-640x480.jpg
@Cuong Nb Thói quen từ nhỏ rồi.đó gọi là phong cách " Từ ":D
Nhìn mấy phụ kiện có cảm giác nhai nhái apple
ggunf
TÍCH CỰC
10 năm
@martin66 nhái phụ kiện luôn chứ sao lại có cảm giác nửa :p rõ rành rành thế kia cơ mà!!! 😕
Các anh nhìn kĩ , anh Hiệp vừa vào được launcher thì LAG rồi nhé :3
@Dongkara giấy thứ mấy thế bạn.
@Dongkara Lúc mới khởi động lên thì đã số các loại đt đều như thế...
@Dongkara không phải đâu bác, lúc đó nó đang ở chế độ hướng dẫn kêu mình chạm vào để vào menu ấy, bác để ý bấm vô chỗ đó xong nó hiện thêm 1 chỗ khoanh tròn khác ah? Lúc đó a Cuhiep chưa bấm nên bác tưởng lag ấy
@cang_virus2204 Có lẽ anh không hỉu ý em .
Tức là qua mấy cái bước đó rồi ( setting,hướng dẫn,...) , sao anh không chú ý khi anh Hiệp lướt qua lại giữa các trang thì nó bị lag hay sao !
Anh xem mấy cái clip trên youtube là tụi nó lừa tình đấy ( khúc nào lag nó tua nhanh hết )
Dòng Dream em chỉ thích con E1 :3
p/s : Con này lag chỉ là chuyện bình thường do dùng màn hình full hd ( giống với ht của htc one x )
Thích dạng tai nghe này, ko bị rối, giống nokia, xài chắc chắn nữa
nhìn đẹp ghê cơ, màn hình thương hiệu rõ ràng
Mức giá này thì mình sẽ chọn LG Nexus 4 😃
@Tien Khoeo Bác nói quá rồi, bèo lắm nó cũng được 2tr5 chứ 😁
@mr.kavil Bác nói thế khiến Fan Q-mobile khóc ròng đó :D cho thêm 50K nữa để đỡ mất giá Chính hãng 2 triệu 5 trăm 50k!!! OK!!?!! :p
@mr.kavil Neuxus 4 có cái này không pác =)))

@LinhAnVT Bạn nhầm, màn hình Nexus 4 dùng kiếng cường lực Gorrila Glass 2 y chang như của Q-Smart Dream SI nhé, cùng chất liệu kính cường lực thì có lý do gì con Q-Smart này làm được như vậy mà Nexus 4 không làm được??? 😃
Mình đã dùng qua Nexus 4 được hơn 1 năm rồi, màn hình bảo đảm đẹp và hiển thị tốt, bền, không hề xướt xát gì dù không dán màn hình gì cả
...3.
ĐẠI BÀNG
10 năm
giá này cho hàng china cũng ngại tay quá, thôi, kiếm con chính hãng uy tín cho nó lành
camera 13 mpx của nó chắc chỉ bằng 3mpx của nokia hay ss quá...em sợ camera của tàu khựa lắm rồi, toàn lòe thiên hạ, chụp xấu không gì tả bằng
@Casper_HN Xấu thế nhỉ chả bằng 720 camera 6.7 thôi.
_hellboy_
ĐẠI BÀNG
10 năm
@...3. Nokia cũng Made in China bạn ạ!.. có chăng thì do bạn gà mua phải hàng nhái!....
@Trinh_Hai_1991 Thương hiệu việt nhưng là ruột tàu 100%, Việt Nam chả làm gì hết trừ mang ra bán. Nên gọi là hàng tàu cũng chẳng sai !
@...3. bạn cứ thế, hình ảnh chụp bằng dream si
bluesight
TÍCH CỰC
10 năm
ko thiết kế đc launcher vs icon ngon thì bem cái gốc rồi tuỳ biến chút xíu là xong. chơi bộ icon vừa màu vừa xấu =.=

máy nhìn khá đẹp đấy chứ, đơn giản ko màu mè. trái ngc hoàn toàn cái menu bên trong, mặt lưng nếu làm vỏ nhám như vài con lumia hay kính lun thì đẹp hơn. dù sao thì giá này cũng ko đòi hỏi nhìu đc. ko bik chip 4 nhân mediatek giá so vs S4 play 2 nhân thì sao, nếu ko cách biệt nhiều thì thà làm S4 2 nhân còn hơn chơi cái 4 nhân cùi mía này. thua 4 nhân S3 nữa
@bluesight chắn chắn hơn đấy.
@bluesight Thắng S4 play 4 nhân luôn nhưng thôi S4 plus 4 nhân.
ptd_0211
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhìn mặt trước khi mở máy có cảm giác như màn hình rất có chiều sâu
Đẹp
Quyenit92
TÍCH CỰC
10 năm
đèn kép của mấy em qsmart ngon phết,ảnh từ con s22 rom lewwa khá ngon,chi tiết và màu sắc rực rỡ
@cuhiep lại còn chèn thêm câu lumia là thiết kế chuẩn nhất (khi nói về độ cong của viền màn hình) 😁
Nhìn cũng khá đẹp, 2 sim, cấu hình khá, giá được nhưng hơi to so với tay mình.
TBTAGROUP
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chỉ không hiểu nổi là tại sao qmobile lại nhét tất cả icon vào trong một cái hình chữ nhật như vậy. Để ra ngoài sẽ đẹp biết bao. Hay là để tạo một ấn tượng riêng. Mặc dù người dùng đa phần không muốn như vậy.
P/S: Đợi làm xong forum thì ae ta tha hồ trao đổi.
Có ai hâm bỏ 6cu6 để vác của nợ này về k hè :p
@langtudongnai45 Ko nói nexus, sam, htc,... nhưng hkphone, sky,..thì giá tốt hơn q-smart này nhiều😔 cũng thích q vì đã sử dụng s11, magic của q r, nhưng cái giá đó thì hơi cao.
@hai195 Vì HKphone chỉ đơn giản là chạy android thuần, không có các tính năng thông minh bác ơi. Với hàng HKPhone thì bác biết rồi đấy, cứ search thử xem người ta nói thế nào 😁
Với lại mấy con Dream này có cái FOTA nên chắc chắn sẽ được update chứ không như mấy con đời trước đâu, không thì Q-Mobile nó giới thiệu FOTA làm gì :D
akudanawak
ĐẠI BÀNG
10 năm
@langtudongnai45 Biết đâu họ giới thiệu cho vui thì sao! Như con s53 có mục cập nhật phần mềm để cho vui chứ có cập nhật đâu! Chính ad tren fb của Q nói 1 câu phủ phàn là" việc nâng cấp của mấy hãng htc, samsung, sony... Còn khí khăn huốn chi là q". Bó tay chấm com!
@akudanawak Cái đó là có sẵn trong android bác ơi, con nào chả có mục cập nhật đó nhưng vào k được. Giờ update Fota rồi. Mà e cũng chưa biết fota với ota khác nhau chỗ nào....
nhìn được mỗi cái mặt trước khá cao cấp!
Giá vẫn chưa ngon lắm, tầm này mua được sky870 cấp A mới 99% rồi
Thiết kế tạm được, viền màn hình vẫn còn khá dày
textkeu
ĐẠI BÀNG
10 năm
Xem trên YouTube từ sáng, mà giờ mới lên trang chủ 😁

Chưa tin tưởng chất lượng pin của Q lắm, Q ạ :D
huannh
ĐẠI BÀNG
10 năm
Icon xấu

Xu hướng