Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay sản phẩm được cho là tai nghe iPhone 5/iPod mới

sonlazio
1/9/2012 19:58Phản hồi: 429
Trên tay sản phẩm được cho là tai nghe iPhone 5/iPod mới
DSCF8488 2.jpg
Chiếc tai nghe đi kèm iPhone/iPod có lẽ là một trong những tai nghe phổ biến nhất thế giới nếu tính theo số lượng bán ra. Nếu tính một cách rõ ràng thì có lẽ chúng ta đã có hơn cả trăm triệu chiếc tai nghe loại này trên thị trường, do vậy Apple sẽ phải rất cẩn thận khi có ý định thay thế chúng. Có một điều đáng buồn là tai nghe đi kèm iDevices không có chất lượng âm thanh tốt lắm dù cảm giác đeo khá thoải mái. Mình vừa có trên tay một chiếc tai nghe được cho là tai nghe thế hệ mới của Apple dành cho iPhone 5 cũng như thế hệ iPod sắp tới. Vẫn chưa thể khẳng định đây là sản phẩm chính thức hay chưa nhưng cá nhân mình cảm thấy chất lượng hoàn thiện của sản phẩm này quá cao để Trung Quốc có thể làm nhái.

Tai nghe mà mình có trên tay có thiết kế nhỏ gọn hơn hẳn so với tai nghe hiện tại, nhìn thì có vẻ quái quái giống người ngoài hành tinh nhưng đeo thì rất thích, nó khá nhẹ và nhỏ nên nằm trong tai mà không gây cảm giác khó chịu. Tai nghe iPod trước kia mình không thể đeo qua nửa tiếng (các bạn nước ngoài sẽ vừa hơn) nhưng với tai này mình đeo suốt chuyến bay gần 6 tiếng mà không bị sao cả. Tuy nhiên, đến giờ mình vẫn chưa rõ nó là dạng in ear hay earbud, có vẻ như nó nằm giữa 2 loại này. Ống tai nghe không đủ dài để đâm sâu vào như in ear nhưng cũng không nằm hẳn bên ngoài như ear bud. Với thiết kế hơi cụt như vậy, tai nghe này không có khả năng chống ồn tốt (dù vẫn hơn tai cũ) nhưng lại cho soundstage rộng hơn một chút so với các tai nghe in ear cùng cấp, giảm cảm giác nhạc vọng vọng khó chịu trong đầu.

Nhìn ở bên ngoài, ta sẽ thấy tai nghe mới có thiết kế 1 loa mỗi bên như tai nghe cũ nhưng khi chụp cận cảnh bạn sẽ thấy có một thanh nhỏ ngăn chính giữa tai nghe. Mình không hy vọng là Apple sẽ sử dụng 2 loa mỗi bên ở một tai nghe phổ thông nhưng có lẽ họ có lý do gì đó để thực hiện những thay đổi này. Chất lượng âm thanh của tai mình đang có khá hơn, âm thanh rõ ràng, chi tiết và tách bạch các kênh hơn một chút nhưng âm lượng lại bị giảm đi so với tai nghe cũ khoảng 1-1,5 nấc. Âm bass của tai mới cũng mạnh hơn tai cũ nhưng có thể một số bạn sẽ không hài lòng với việc âm lượng bị giảm như đã nói ở trên. Mình không rõ tất cả các tai nghe khác đều như vậy hay chỉ mình tai mình cầm vì dù sao đây vẫn là những sản phẩm chưa chính thức.

Nếu muốn biết đây có phải là tai nghe thật hay không thì có lẽ chúng ta phải chờ tới khi Apple giới thiệu iPhone mới, còn hiện tại thì chỉ dừng ở mức phỏng đoán. Tất cả các yếu tố như thiết kế, chất lượng hoàn thiện, vật liệu chế tạo dây dẫn, nhựa ở thân tai nghe đều đưa đến kết luận đây là tai nghe xịn chứ không phải nhái. Hơn thế nữa, nếu để ý kỹ bạn sẽ thấy tai nghe này tuyền một màu, tạo cảm giác nguyên khối chứ không bị tách 2 mảng như tai nghe cũ, một yếu tố tiên quyết mà Apple luôn đeo đuổi.
429 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lindanhoc
ĐẠI BÀNG
12 năm
Lộ tiếp tai nghe ah
Vừa thấy lộ cả đống ảnh và Video trên mạng về iPhone 5 rồi.
Chắc chắn là mấy hôm nữa sẽ có buổi hoành tráng của Apple đây.

Giờ mình mới biết ở VN có nhà máy Foxcom nữa😁
@ducthangminhthu Foxcom ở Quế võ BN đó bạn 😃
@ducthangminhthu bác cho em xin cái link với...em chỉ thích xem mấy cái đồn về con ip5 này thôi bác ợ...gg mà nó toàn ra mấy tin cũ :D
@ducthangminhthu Mấy cái tai nghe này đâu phải Foxconn làm. Mà toàn do tụi Foster làm thôi.
TT có ae nào làm Foster thì confirm cái. Mình có đứa em làm foster bảo Apple có tai nghe mới. Bảo mật lắm, kô đc đưa ra ngoài
@ducthangminhthu Thế mà bác ko biết nhỉ ? bó tay bác, mình bán tai nghe của Foxconn VN cho nhiều khách cũng ko hề biết VN có nhà máy Foxconn như bác ... hết đỡ 😔
Lộ phải rõ ràng thế này chứ. Lộ kiểu mấy linh kiện kia vừa mờ vừa ảo chả thú tí nào
Tuyệt vời . Kiểu dáng quá đẹp . Mà nhà Việt Nam cũng có nhà mày Foxcon nữa ta . Hok biết ở tỉnh nào
kittyunin3
ĐẠI BÀNG
12 năm
@luongbahungUV Bắc Ninh bạn ạ
@luongbahungUV
Foxconn thuộc tập đoàn Hồng Hải ở khu công nghiệp Quế võ - Bắc Ninh
vanphumbile
ĐẠI BÀNG
12 năm
@luongbahungUV hình như ở bắc ninh gần hà nội bạn nhé
@luongbahungUV Ở Quế Võ Bắc Ninh + KCN Đình Trám Việt Yên Bắc Giang bác nhá. + Cạnh nhà e hè hè tai nghe loại này tuồn ra ngoài cũng nhiều cực ực ực
nhìn cũng đẹp quá, nhưng chất âm thì chắc cũng same thing...piece of crap thôi....hehe
@AudioSlave2020 Chưa nghe mà đã phán như thánh rồi bác 😃
Nếu thật sự đúng như vậy thì chắc chất lượng âm thanh sẽ được cải tiến vì có thêm cái loa bên hông thì phải, loa ở vị trí truyền thống thu nhỏ lại sẽ giảm bớt âm thanh dội thẳng vào màng nhĩ, đỡ gây đau hơn chăng o_O
@pklong 0 cần nghe thử cũng biết là piece of crap rồi...stock headphones đi chung với idevices có khi nào mà nghe hay đâu cơ chứ, nếu hay thì 80$ Apple earphones bán cho ma àh....suy nghĩ chút đi bác
@AudioSlave2020 Nếu mà cái nào cũng suy đoán được thì đâu cần mấy trang tech review làm gì nữa bác 😃 Dĩ nhiên chất lượng ko thể bằng tai nghe bán ngoài, nhưng chưa chắc đã tệ như tai nghe cũ đâu.
@pklong cần gì phải suy đoán nhiều hả bác...con Sony walkman Z mắc hơn con Ipod touch nhiều vì ngoài chất âm, cái stock earphones đi chung với máy đã đáng giá ít nhất là 70-80$ rồi...nói vậy cho bác hiêu, 0 phải Apple 0 làm earphones có chất âm hay hơn được, nhưng nó chỉ làm đến mức ấy mà thôi, có thể hay hơn 1 chút, nhưng sẽ 0 bao giờ xuất sắc hết, chính vì vậy mà Apple store có bán riêng bộ earphones có chất âm hay hơn rất nhiều với giá 70$.
@AudioSlave2020 Bác này chả hiểu ý mình gì cả, ý mình ko nói nó hay hơn tai nghe ngoài, nhưng chưa chắc là ko có gì cải thiện so với tai nghe hiện tại, vậy thôi.
mà mọi thứ còn phải chờ tới lúc ra mắt mới biết, apple có thật sự đổi mới tai nghe hay ko còn chưa biết chính xác nữa là, ngồi đây tranh cãi chất lượng âm thanh của nó mần chi 😃
robinho22
ĐẠI BÀNG
12 năm
Trên 5giay nó bán và đấu giá ầm ầm ra kìa, cũng đc 1 thời gian rồi 😁. Mình chưa có cơ hội test thử nhưng trc mắt là ko thix lắm
tjendung
TÍCH CỰC
12 năm
Nhìn đẹp quá ! Năm nay mà có cả ipad mini nữa thì ngon
KaiStone
ĐẠI BÀNG
12 năm
Sennheiser TQ nó còn nhái ầm ầm kìa, mà nhái luôn cả chất lượng âm thanh, hàng loại 1 nghe gần bằng hàng xịn luôn... cái này nó nhái trong nửa nốt nhạc 😔
@KaiStone Nhái chất lượng gần = tai xịn á ? 😆nực cười tai voi 😁

Sent from Mr.T's HTC using 3G
@KaiStone sặc, nhái cả chất lượng âm thanh à, có nghĩa là nghe hay bằng hàng thật luon ư !!!!!
@KaiStone thấy bọn tàu nhái beat monster nhiều chứ đâu phải sennheiser, beat cùi bắp chất âm bình thường nó mới nhái chứ sn pro nhái thế éo nào được :(((
@KaiStone =]],chú này nói đúng nè, con này tầm 2 3 ngày nữa có hàng TQ ngay! Nhưng mà hàng nhái sao bằng chính hãng dc, nghe thường thì có thể ko phân biệt đc chứ cắm soundcard với amply đèn vào nghe là biết ngay!
hellwalker
ĐẠI BÀNG
12 năm
Giơ ra chả thèm nữa là lộ
@teehee^^! Mình nghe rồi nè bác 😃 Sự thật đúng là vậy đó bác, so về chất lượng, beats ko bằng mấy hãng như Sennheiser đâu bác, dân phòng thu ai cũng biết điều này 😃
Bác ko tin mình thì cứ search các review của các báo mạng nước ngoài sẽ thấy review chính xác hơn 😃
@pklong mình sẽ tìm mua 1 con để test 😁 hiện đang xài 1 Beats solo nghe bass hay mà bạn
@teehee^^! bác basshead thì đừng mua mấy con của Senn làm gì, phí tiến thôi.
@teehee^^! Thật ra ko hẳn là beats nó dở, có mẫu này mẫu kia, nhưng mà nhận định chung của giới chuyên môn là so cung` tầm giá, các tai nghe beats thường ko tốt như mong đợi so với các đối thủ 😃
Nhưng phải công nhận là nó thời trang cực :D mình cũng có 1 cái beats mang đi lúc đi chơi xa, còn ở nhà thì gắn sennheiser nghe :D
KD-Wang
TÍCH CỰC
12 năm
Ngày nào lên TT cũng thấy Iphone 5 lộ hàng, lộ hoài vẫn chưa bik nó thế nào 😔
nó ghi là " in vietnam " hix chặc lại là ...
@phuctutin86 thưa bạn ở VN có nhà máy gia công cho apple đó
anh mình đag làm trong đó nè - cty tại bình dương
ông kêu đag làm tai nghe mới nhưng ko đc tiết lộ j
còn loại tai nghe cũ nhà mình ai cũng có 1 cái ở đầu có ghi chữ Vietnam
ông nói apple nó làm theo kiểu gia công ở đâu sẽ bán ở nc khác
SX tại VN thì sẽ ko bán ở VN
Ngoài ra cty đó còn gia công cho HTC nữa
@phuctutin86 là sao hả bạn :Zz đừng có lo.hàng Việt Nam xuất khẩu thì chắc chắn ngon rồi 😁 mình đã từng thực tập trong dây truyền sản xuất tai nghe của Iphone.nên nói chung là....Tuyệt.
@nghi20nd Ý của tui lúc đó có nghĩa là hàng photoshop hay tin đồn nhãm . Vì lúc đó chưa ra ip5 mà
Chất lượng tai nghe apple rất cùi mình toàn vứt xó chứ chả nghe bao giờ.
@o0fantasya0o thế bạn nghe tai của hãng nào
@o0fantasya0o Muon xem dt cua bac qua
@o0fantasya0o chac ban xai toan hang nhai ...
Twa
ĐẠI BÀNG
12 năm
@o0fantasya0o Mình thấy tai nghe apple khá ổn mà, không đến lỗi nào !!!
@o0fantasya0o Bán lại cho mình được không bạn.
Nhìn thì đẹp nhưng chất lượng âm thì miễn bàn
thay đỗi mới lạ từ apple ... tuyệt vời
madam77
TÍCH CỰC
12 năm
Ko có gì đặc biệt hết
@madam77 Cái avatar của bạn mới đặc biêt, vòng 1 khủng quá...............
madam77
TÍCH CỰC
12 năm
@thtrang Hi hi thích ko tặng cho đó
Các bác Engadget, The Verge chuẩn bị có việc làm cuối tuần rồi 😁
teriost
ĐẠI BÀNG
12 năm
cái tai gnhe iphone mình thấy được cái là bền 😁
mình đút túi quần rồi mang giặt trong máy, gần 1h sau lôi ra vẩy nước đi rồi vẫn nghe bình thường :D
nhưng mà chất lượng không được tốt lắm, giờ thì mình đang dùng tai nghe của samsung, nghe rất êm và hay.
samsung+apple thì quả thật là vô đối :p=>sampple.
@teriost Cái tai theo máy iphone của mình đang bị vỡ mất cái gioăng cao su mà ko biết mua ở đâu để thay , thay cho đẹp chứ chẳng mấy khi nghe tai theo máy của iphone .
123445666
ĐẠI BÀNG
12 năm
@teriost sao tai nghe ipod của mình chỉ dùng mấy tháng là hỏng, bền ở đâu vậy @_@ giờ thay = tai của bb luôn mới thấy là nó bền, 2 năm chưa sao mỗi tội ipod shuffle ko có mà hình dùng tai bb chả chỉnh đc nhạc =)))
lklk12
TÍCH CỰC
12 năm
@dong_tuyet93 Giống mình vãi đứt chỗ nào lấy 502 dán lại bền thật thích bây h em nó tã quá 😃
@teriost trời, tưởng gì! đầy tai như vậy chứ có phải mỗi apple đâu bác. tai nghe ngâm nước phơi khô vẫn bình thường. mấy cái tai nghe mình hay để quên trong máy giặt lắm, giặt một lát nghe máy giặt phát ra tiếng động là biết rồi đó :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019