Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Trên tay] So sánh Kindle Fire HD và Kindle Fire 2012

TDNC
18/9/2012 14:31Phản hồi: 125
[Trên tay] So sánh Kindle Fire HD và Kindle Fire 2012

Kindle Fire HDKindle Fire 2 (2012) là những chiếc máy tính bảng/máy đọc sách mới nhất vừa mới được Amazon giới thiệu cách đây không lâu. Cả 2 đều có thiết kế nhỏ gọn, màn hình 7" và giá dưới 200USD. Trong đó chiếc Kindle Fire HD là phiên bản cao cấp hơn với màn hình HD, bộ nhớ trong lớn, 2 loa stereo, có Bluetooth và camera trước, hỗ trợ giải trí tốt hơn trong khi đó chiếc Kindle Fire thường thì có thiết kế đơn giản, không cầu kỳ nhưng lại có một ưu điểm lớn đó là giá khá rẻ, chỉ có 159USD.

Mặc dù đều có kích thước màn hình 7" nhưng chiếc Kindle Fire thường lại nhỏ và gắn hơn một chút so với bản HD, tuy nhiên nó lại nặng hơn gần 20gr. Thiết kế của nó khá vuông vức ở bốn cạnh trong khi thân máy của bản HD thì được bo tròn rất nhiều ở mặt sau, không gây cấn tay, tạo một cảm giác cầm rất dễ chịu nhưng cũng không kém phần chắc chắn. Mặt sau của 2 chiếc máy này là một lớp cao su mềm và sần, bám vân tay. Trong đó mặt sau của bản HD tuy cũng bám dấu vân tay nhưng khó thấy hơn bản Kindle Fire thường.

Cùng là máy 7" nhưng nhìn vào màn hình của 2 chiếc máy này bạn sẽ thấy, một máy thì thon dài (Kindle Fire) còn máy kia thì khá bầu bĩnh, đó là do 4 cạnh màn hình trên máy HD to hơn rất nhiều so với bản thường. Bản HD cũng có camera phía trước còn bản thường thì không.

Nếu Kindle Fire HD được trang bị nhiều chi tiết như 2 loa stereo, nút tăng giảm âm lượng, lỗ micro, cổng micro USB, micro HDMI, 3.5mm thì Kindle Fire thường lại rất đơn giản, chỉ có mỗi nút nguồn, 2 loa ngoài, cổng sạc micro USB và cổng âm thanh 3.5mm. Cách đóng gói của 2 chiếc máy này cũng rất giống nhau, từ bao bì cho đến màu sắc bên ngoài. Phụ kiện kèm theo chúng chỉ có cáp micro USB và tờ giấy hướng dẫn sử dụng, không có cục sạc rời, nếu muốn thì bạn phải mua thêm từ Amazon. Về cấu hình, cả 2 đều chạy trên Android với giao diện được Amazon tùy biến tương tự nhau, CPU 2 nhân 1.2GHz và 1GB RAM. Kindle Fire thường có 8GB bộ nhớ trong còn bản HD là 16GB/32GB.

Tóm lại, nếu bạn muốn một thiết bị đọc sách tốt với giá rẻ, thích các dịch vụ kèm theo của Amazon thì nên chọn Kindle Fire thường. Còn nếu muốn giải trí tốt hơn nữa thì nên chọn bản HD vì màn hình của nó có độ phân giải cao hơn, có camera trước và loa ngoài cũng tốt hơn. Bạn có thể xem bảng so sánh chi tiết cấu hình của chúng tại đây.

Cám ơn maydocsach.vn đã hỗ trợ sản phẩm.

125 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

anhtienmen
ĐẠI BÀNG
12 năm
thế là N7 và Ipad mini đi tong, hết cạnh tranh nỗi
anhtienmen
ĐẠI BÀNG
12 năm
@pro744 hịc, bác sài chưa mà biết k bằng
@anhtienmen bác k0 tin thì thuj hỏi mấy mod như cuhiep thì pjt
lowt3ch
TÍCH CỰC
12 năm
@pro744 Hiệu suất khả năng là cái gì vậy? Ddibhj nghĩa mới toanh!
Theo mình thấy và đánh giá thì chỉ android hiện tại chỉ thua apple về game (phần này với mình không tính đến) còn về những ứng dụng thông thường thì đều không có sự khác biệt. Lướt web, nghe nhạc, xem phim, đọc sách, office... là những dụng cơ bản như vậy.

Sent from my Galaxy Nexus using Tinhte.vn
@lowt3ch bác dùng thử mtb Android rùi so vs Ipad thì biết, Iphone thì có thể là ko nhất nhưng mà Ipad thì em phải công nhận là nhất trong vụ mtb bác à, như thể là IOS là dùng chuẩn trên mtb, mượt cực mượt, vô mấy cái ứng dụng vẫn mượt, nói chung mtb thì Ipad là đỉnh, giải trí tốt cực bác à
Nangha
ĐẠI BÀNG
12 năm
sao lại titanic , thích chìm à 😁
Xem bên máy đọc sách thấy bản HD 16gb hẳn 5tr7 .... khá đắt chắc phải chờ 1 thời gian nữa mới down giá được nhưng mà ko có bản 3g chán ghê 😔

bản HD thiết kế đẹp nhưng viền dày quá tự dưng làm con máy 7' mà nhìn to đùng hà .... cầm bằng 1 tay khó chịu hơn .....
@voldemot thì chak là tính đến chuyện dùng nó koi phim đó mà
choxachtay
ĐẠI BÀNG
12 năm
@voldemot Amazon mới áp thuế cho 1 số bang bạn à(~8%), nếu các bạn order trước ngay 14 vừa rồi thì ko sao.
Bang mình ở mới bị áp thuế gần đây, nên giá kindle ship về cho ae tinhte cũng phải tăng rồi(tất nhiên là vẫn rẻ hơn shop ngoài chút 😆.

Chia buồn các bác nào chót máu kindle nhưng ko kịp order sơm
amazon bán đc nhiều tablet androil nhất mà..apple học hỏi giảm giá đi nào😁
@akiratoriyama bán được nhiều tablet android nhất chứ liên quan gì đến apple. ipad vẫn bá đạo trong giới tablet mà😃
về VN thì có khi giá lên gần 400$ như N7 dạo trc ấy chứ.
So sánh khá đầy đủ nhưng vẫn thiếu 1 cái.
Ko so sánh giá chênh lệch khi đến được tay người tiêu dùng VN 😔
Mình thích amazon nhưng không hợp với kindle, vẫn đang dùng N7 và không có ý định tìm thứ khác
đã đọc trên sohoa chắc phải nhăm nhe con HD
N.D.A
ĐẠI BÀNG
12 năm
Sao nhìn KF 2012 'sang' hơn HD nhỉ :rolleyes: Muốn mua về chơi chém hoa quả với chị 😆, có 3G thì perfect rùi, giá thêm cũng ko seo, góc lúa dần nào, năm nhất học chiều ko có tiền quà sáng góp lúa cũng khó 😔 Sáng nào cũng ở nhà ăn bán mẹ bán :p
boy_aptech2
ĐẠI BÀNG
12 năm
ngon hơn Nexus 7 về ứng dụng 😁
mrcantona
TÍCH CỰC
12 năm
@boy_aptech2 mấy dịch vu của amazon về VN có dung đc đâu :p
@boy_aptech2 chưa chắc à : ) , nexus 7 là flag ship device của google, gia công bởi asus, hiện giờ có rất nhiều app + games chạy được trên nó.. tốc độ + mượt thì quên sầu đi ...
lowt3ch
TÍCH CỰC
12 năm
Tuyệt quá. Giá của em Kindfire 7 HD cũng rất êm ái dễ chịu. Chờ bản rom mod ra nữa là quất dưới 5 củ rồi.
longxek8x
ĐẠI BÀNG
12 năm
so với nexus 7 thì ăn đứt về giá.mặc dù cùng 199$ nhg mà nexus 7 bán ở vn tận 6tr, còn KF HD chắc chỉ tầm 5tr5 thôi ;)
mrcantona
TÍCH CỰC
12 năm
@longxek8x đơn giản là vì KF ít người mua-ít người dùng hơn~>giá phải rẻ hơn ;)
N7 vẫn good hơn KF nhiều :p
M.A.T
ĐẠI BÀNG
12 năm
Kindfire 7inch HD giá mềm thật , thêm 1 lựa chọn cho người tiêu dùng
mình thix kiểu KF thường hơn tiếc là k có cam và mic
alokaka91
ĐẠI BÀNG
12 năm
bán máy mà sao không bán cục sạc nhỉ? không lẽ cứ cắm vào laptop mà sạc à, biết bao giờ mới đầy
Giá em hd kô biết mấy nhỉ,mong tầm 6t là đẹp

Sent from my HTC One X using Tinhte.vn
Thấy cũng hay! chắc xút 1 cái xem sao
vipcasper
TÍCH CỰC
12 năm
đã lock bootloader là mình bye bye em nó. Khó root, khó cài phần mềm lậu....
@vipcasper tin này chính xác không vậy bạn, nếu đúng thì kindle 5 về vn là thất bát rồi @@
leduy0102
ĐẠI BÀNG
12 năm
Giá về 7tr thì xúc.

Bạn này đi review toàn "cái". "Cái" nhiều quá! Chả thấy "đực" đâu cả.
@leduy0102 có đăng cả chỗ bán mà bác chả chịu vào xem ^^
lowt3ch
TÍCH CỰC
12 năm
@leduy0102 Bác không cập nhật giá à? =))) Giá Kind HD 7" 16GB chỉ có 5tr700k thôi bác ạ.
@leduy0102 Em Bán bác 6 Tr chưa Bóc Seal & Active luôn nè 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019