Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay Sony Cyber-shot RX100 III: tích hợp kính ngắm EVF, ống kính khẩu độ lớn, cài được app

Trung Dt
6/7/2014 20:8Phản hồi: 243
243 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

danhsonkbt
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đang phân vân giữa em này và em PowerShot G1X Mark II.
Theo các bác em nên xúc em nào?
Mong các bác tư vấn sớm dùm nhé vì đang cần gấp.
Thanks
@danhsonkbt G1x MII mà dùng đảm bảo không phải hối hận, tuy nặng và cồng kềnh hơn nhưng chất ảnh không phải bàn, chỉ có điều nếu đầu tư thêm kính ngắm ngoài thì giá hơi chát.
@danhsonkbt ISO tốt hơn, DOF nhìn như nhau. Con Canon thể tích gấp đôi và nặng gấp đôi nhưng không có kính ngắm; bù lại zoom tới 120mm, bác tự chọn vậy 😃

về mặt ý kiến cá nhân thì con RX100 III nhìn sang hơn, hiện đại hơn 😁
Eazy
TÍCH CỰC
10 năm
à ko, tôi đang nói mấy trường hợp đọc dc, chứ mua RX1 thì e nào biết mà bu : )
Đọc mà thương cho thằng cu 01666...tự nhiên chui đầu lên khỏi miệng giếng phán bừa một câu bị ném cho một đống đá bươu đầu thành cục.
Em ko dùng kính ngắm, cũng ko kết lắm LCD xoay chỉ kết vụ wf thì cũng ko cần tốn thêm tiền để mua em RX100 III đâu các bác nhỉ?
@LJK Thay đổi lớn nhất của bản III là tiêu cự ngắn hơn chút nhưng chụp chân dung, xoá hậu cảnh tốt hơn. Ổn định quang học của hình ảnh chắc chắn cũng ngon hơn.
@EvilCrab Máy compact mà ống kính góc rộng 24mm chụp ảnh đời thường hay chụp các vật thể gần hay bị cong hình ở 2 bên mép lắm bác ạ. Nhà em có 1 con compact canon 28mm, chụp ra nhìn thiếu chân thực rất là bực bội, huống hồ con RX100 III này 24mm thì còn cong hình cỡ nào
@KevinBui1111 rất ít nhá bác, em toàn chụp cảnh đồng lúa bằng RX100III tại 24mm, rất khó nhận biết distortion
@KevinBui1111 Góc chụp 24mm đến DSLR còn bị cong. V.đề là nó cong thế nào 😃. Ví như Canon 24mm f1.4 và CZ 24mm f2 cho cảm giác về độ méo hoàn toàn khác nhau.
góc trông 24mm với khổ phim 123 trên 1 chiếc điện thoại khác, trên 1 máy compact bình thường khác, cao cấp khác hẳn, DSLR lại càng khác.
Khi chuyển từ RX100 với góc 28mm về RX100-III góc 24mm, mình có thể khẳng định từ kinh nghiệm sử dụng là, góc chụp phong cảnh rộng đẹp hơn rất nhiều.
iwannare
ĐẠI BÀNG
9 năm
Con này khẩu lớn hơn đời trước khi zoom nhưng tiêu cự lại kém hơn nên chẳng biết so sánh chất lượng thế nào
Các Bác đổi tiêu cự sang FF là 24-70mm , còn F1.8-2.8 quy đổi sang FF là bao nhiêu???? 😃
Các Bác đổi tiêu cự sang FF là 24-70mm , còn F1.8-2.8 quy đổi sang FF là bao nhiêu???? 😃
laoban
ĐẠI BÀNG
9 năm
F8.8-25.7 --> F24-70, crop factor = 2.73
f/1.8-2.8 --> f/4.9-7.6 equivalent 35mm
Em đang phân vân giữa con này với A5100 với a6000. Mà vì thích gọn gàng nên chỉ phân vân giữa A5100 vs RX100 III này thôi. Anh em có gợi ý gì ko. Em cần chụp chuyển động con nít hay ban đêm mà vẫn nét ko mờ, và 1 tí chân dung.
@pn_tienson16 A6000 + kit + 50 f1.8 😃.
LuisYuri
TÍCH CỰC
9 năm
@pn_tienson16 Đương nhiên là a6000...còn gì phải phân vân hả bác
@LuisYuri A5100 thì nó cũng có đầy đủ như a6000, được cái co quay phim đẹp với giá rẻ hơn, khó xử
Khi tìm hiểu về công nghệ, nhất là sản phẩm muốn mua thì mình rất chăm chỉ đọc để tìm hiểu. Muốn có một chiếc điện thoại đời mới nhất của Apple, Samsung, Nokia... đối với mình là không khó, nhưng tại sao mình phải tìm mua thêm một cái máy ảnh cồng kềnh đi cùng cái điện thoại vốn đã nằm trong top điện thoại chụp ảnh đẹp nhất?

Bởi vì sau khi tìm hiểu, mở mang cho bớt NGU thì mới hiểu thông số mega pixels trên điện thoại chẳng có nghĩa lý gì, còn rất và rất nhiều yếu tố như kích thước cảm biến, độ nhạy sáng, khẩu độ... và tùy hoàn cảnh muốn chụp như xa hay gần, đối tượng (chân dung, phong cảnh, nhà cửa...), trời tối, tốc độ vật thể... mà cần có sự điều chỉnh về các thông số của máy ảnh khác nhau. Chụp ảnh chuyên nghiệp thật sự vừa là khoa học, vừa là nghệ thuật.

Một người anh chơi ảnh chuyên nghiệp mình quen đã từng nói, một cái máy ảnh 5tr cũng vượt trội mọi smart phone hiện nay về chất ảnh. Có lẽ anh ấy quá khiêm tốn, mình thấy nhận xét của một thành viên trên tinhte sát hơn, đó là máy ảnh 2-3tr cũng có thể ăn đứt smart phone về chất ảnh. Tất nhiên để có ảnh nhìn nịnh mắt thì ảnh của máy ảnh giá rẻ cần qua 1 chút chỉnh sửa, còn smart phone thì khi bạn chụp, phần mềm đã điều chỉnh làm sao nhìn nịnh mắt nhất rồi, nên ngoài những người không có nhu cầu cao về chất ảnh, cần sự nhanh gọn thì camera trên điện thoại chỉ thích hợp cho trẻ trâu dùng tự sướng.

Mình cần thêm máy ảnh, vì khi các hoạt động được mở rộng, nhu cầu cần lưu lại khoảnh khắc cùng chất lượng của khoảnh khắc ấy cũng tăng lên, đặc biệt là độ chân thực của ảnh do máy ảnh đem lại, điều điện thoại không thể làm được (nhìn ảnh tuy đẹp nhưng ảo). Ngoài ra, khi du lịch, nhất là theo đoàn (cần giữ sự liên lạc) thì sử dụng điện thoại làm máy ảnh sẽ ảnh hưởng đến liên lạc, cũng nhanh hết pin hơn, trong khi với máy ảnh, bạn có thể thoải mái cả ngày.

Giá thành điện thoại bị đội lên rất nhiều vì nó là sản phẩm đặc thù, rất nhiều nhà cạnh tranh, phải đầu tư lớn về truyền thông, các kênh phân khối... Giá linh kiện iphone 5 chỉ 168$ gồm camera giá khoảng 10$, nhưng bản quốc tế tại thời điểm ra mắt là 649$. Chúng ta không bao giờ thấy sự quảng cáo rầm rộ như vậy ở máy ảnh.

Không hiểu sao vẫn tồn tại thể loại cho rằng điện thoại chụp ngang bằng máy ảnh hoặc tương lai sẽ thay thế (ý nói tương lai gần, vài chục năm nữa thì không bàn). Bởi vì, logic đơn giản:
1. Các nhà sản xuất máy ảnh sống cùng quả địa cầu với các nhà sản xuất smart phone, nghĩa là họ cùng sử dụng nền tảng khoa học kĩ thuật như nhau. Nếu công nghệ đã cho phép thu nhỏ camera mà vẫn giữ nguyên chất lượng thì tại sao máy ảnh phải to như thế?
2. Có người cùn đến mức nói rằng chắc mấy bác chơi ảnh chưa xài thử smart phone. Người ta bỏ ra hàng chục, hàng trăm triệu để chơi ảnh được, đi du lịch đó đây để chụp ảnh mà không có tiền mua mấy con smart phone ghẻ à?

Cho nên, muốn khôn ra, để cuộc đời không chìm vào hố sâu thiếu kiến thức thì phải hiểu, các kĩ sư hàng đầu thế giới họ chế tạo ra cái máy ảnh to như thế là có lý do, và những người có tiền hơn mình (hoặc biết tiêu tiền) họ phải tìm mua máy ảnh là có lý do, chứ đừng lôi smart phone vào bàn! Muốn biết phải hỏi, muốn giỏi phải học.
Không quy đổi khẩu các bạn ạ !
Không cần thay lén, cơ động, nhỏ gọn thì con này quá ngon rồi bác. Cứ thế múc thôi 😁
hungsisvn
TÍCH CỰC
8 năm
Con này so với
Panasonic DMC-LX100 thì thế nào nhỉ giá gần như nhau
quagnbbk
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hungsisvn pana ngon hơn
Vẫn còn 1 con này, và mới phát hiện hỏng EVF 😔

Xu hướng

Bài mới