Trên tay Sony Xperia TX

sonlazio
29/10/2012 7:51Phản hồi: 403
Trên tay Sony Xperia TX
_TMH4781 copy.jpg
Tại IFA 2012 thì Sony đã công bố một loạt điện thoại của họ và Xperia T/TX và V là bộ 3 điện thoại cao cấp nhất của hãng. Xperia T và TX gần như giống hệt nhau về cấu hình, chỉ có một vài điểm khác biệt về thiết kế còn Xperia V sẽ được nhắc đến trong một bài viết khác. Sắp tới thì Sony sẽ bán Xperia TX ở Việt Nam mà không phải là T. Thực chất thì Sony Xperia T mới chính là sản phẩm được James Bond sử dụng trong bộ phim 007 mới nhất: Skyfall.

Xperia TX được kế thừa vẻ đẹp của Xperia Arc/Arc S của năm ngoái chứ không phát triển dựa trên nền Xperia S hồi đầu năm nay. Bạn có thể nhận ra điều đó khá dễ dàng với thiết kế ơi vát ở mặt lưng. Có lẽ do máy mạnh hơn Xperia Arc S khá nhiều nên Sony không còn làm đường cong mạnh mẽ nữa mà hơi nhẹ nhàng, trung tính hơn. Phần camera và đáy máy được đắp nổi lên giữ cho TX cân bằng khi đặt trên mặt phẳng. Sony cũng cố gắng thiết kế một vòng tròn bạc nhỏ hơi nổi hơn bề mặt camera, làm cho nó khó bị trầy hơn.

Xperia TX cho cảm giác hơi lớn dù máy cũng chỉ sở hữu màn hình 4,6". Một trong những nguyên nhân của vấn đề này là vì TX khá vuông vắn, phần thừa ở đỉnh và đáy máy hơi lớn so với những sản phẩm được vuốt cong khác. Nếu bạn là người có bàn tay nhỏ thì có lẽ Xperia V (màn hình 4,3" không nhỏ hơn về kích cỡ vật lý nhưng gọn gàng hơn do mỏng) sẽ là lựa chọn tốt hơn. Về khả năng hiển thị thì TX sẽ không làm bạn thất vọng, hình ảnh hiển thị rất sâu, màu sắc rất tốt và chính xác, độ nhạy cảm ứng cũng khá. Tuy TX chỉ trang bị Bravia Mobile Engine đời đầu chứ không phải bản 2 như V nhưng mình nghĩ nó cũng không khác nhau nhiều lắm, có chăng là V đạt độ tương phản cao hơn nhưng gần như rất khó phân biệt.

Nếu như Sony trang bị các chip SnapDragon S3 cho các máy hồi đầu năm nay thì giờ họ đã mang S4 lên các sản phẩm mới nhất. Tuy là chip 2 nhân nhưng SnapDragon S4 nhanh hơn hẳn so với S3 trước kia và còn vượt các con chip 4 nhân như Tegra 3 ở một số bài test. Thực tế sử dụng cũng cho thấy Xperia TX mượt mà hơn hẳn, đặc biệt là thời gian phản hồi ngắn hơn rất nhiều, ít bị tình trạng không đáp ứng như các máy dùng S3. Thật đáng tiếc là Sony vẫn sử dụng Android 4.0 cho sản phẩm cao cấp này, dù rằng họ hứa sẽ mang tới 4.1 trong vài tháng nữa.

Camera của Xperia TX là rất tốt và nó sẽ được nhắc đến chung với bài review Xperia V vì cả 2 có chung module Camera và ống kính.

403 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sony ngày càng chán, cái kiểu nhàm chán quá đi mất 😔
ban đầu ra 1 em Xperia P có cái thắt lưng thì thấy còn phá cách ... sau ra 1 đống con hao hao nhau rồi đặt tên theo chữ cái lung tung cả lên không có gì khác biệt nhau cả riết rồi thật là khó phân biệt con nào là con nào quá ... nhớ thời X10 và arc :( lâu lâu mới ra 1 con mà ra con nào chất con đó
@huutai_pasion lạy cụ ... con có lôi Apple của cụ ra nói gì chưa
aphodit
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Mr KOP Vậy bạn nghĩ Samsung hay HTC có nhiều khác biệt giữa các sản phẩm lắm ah ;)
@Mr KOP Đó là điều hiển nhiên, nhìn Nokia, LG kia, sao họ thiết kế đẹp khác iphone thế, nói chung là mấy thằng kĩ sư SS, HTC chỉ biết nhái theo thôi chứ chả có sáng tạo gì và mình cũng chả là fan apple, mình xài Radar cơ nhưng thấy nhiều fan android ngông quá nên đành phải phát biểu =))
@huutai_pasion HTC giống apple chỗ nào mời bạn nói? hoặc đưa ra 1 mẫu nào mà bạn cho là giống apple????? bạn không xài apple thì đâu có nghĩa là không phải là fan apple, nhìn cách bạn nói chuyện mới rất ngông đấy
Sony loay hay mãi chưa tìm ra dáng chuẩn cho dòng sản phẩm của mình nhỉ. Kiểu cách mãi, một thời gia cũng chán thôi. Cố lên Sony loay hay hoài, chả giống đại gia đâu
@salemetaplas Nhìn cái Avata của bác thích hơn.😁
Oohlala
ĐẠI BÀNG
11 năm
@fring Bác ko biết các bản mod cho arcS đã root à, có onscreen button (phím cảm ứng đó 😃
letungvcu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Bachlongtaynguyen chắc vợ bác dùng để ném hoặc để rơi & va đập nhiều chứ, e dùng nó 1 năm nay vẫn mới mà, chỉ có lần đang đi xe bị rơi trong túi ra cắm góc xuống nên bị tróc sơn ra thôi, nhìn vẫn kết lắm!
letungvcu
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Bachlongtaynguyen chắc vợ bác dùng để ném hoặc để rơi & va đập nhiều chứ, e dùng nó 1 năm nay vẫn mới mà, chỉ có lần đang đi xe bị rơi trong túi ra cắm góc xuống nên bị tróc sơn ra thôi, nhìn vẫn kết lắm!
Giờ cứ na ná như nhau hết, cập nhật thì chậm chạp, hứa là chủ yếu, giá thì quá chat so với giá trị thật.
@tonynguyen00 Sony ko chú tâm quá vào phần cứng mà chủ yêu vào, âm thanh,phần mềm,màu sắc hiển thị thôi.
Kể cái đống phần mềm tích hợp ra thì mệt lắm, mình thấy cái giá đó đáng để có...... nhưng ko đc PR tốt về phần mềm cho lắm nên bị mang tiếng mắc.
Suy nghĩ riêng của mình thui, đừng rep lại nhé ngại trả lời 😁
quochoi86
TÍCH CỰC
11 năm
không thích sony mấy 😁
Vuông hoài!
hachito
ĐẠI BÀNG
11 năm
@trungkien_ppc Làm tròn chăng?:rolleyes:
Máy khá ngon nhưng Sony hổ trợ nâng cấp Android chậm, hứa vài tháng mà ai biết được là 1 tháng hay 12 tháng???
@newstar9292 Từ 4.0 lên 4.1 mình công nhận là phải chờ lâu đấy, nhưng thế Sony nó lên 4.0 cho 2011 trong khi SS hay HTC..v...v... chẳng lên cho con nào trừ flashship, thì bạn bỏ qua luôn, Sony làm đc như thế thì đâu có chậm đâu bạn. Ko nâng cấp lên 4.1 ngay nhưng vẫn cập nhật fw nhằm nâng cấp và tăng sự ổn định bạn ạ. SS, HTC có ko? Hay chỉ Flashship mới đc nó quan tâm?
@Armerial E thì k rành lắm bác à, nhưng e thấy con HTC Rhyme của con bạn e lâu lâu nó cũng cập nhật fw nhằm tăng tính ổn định 😃
@newstar9292 A thế thì tốt.... 😃
@newstar9292 Bạn ơi , giờ thời buổi hiện đại rồi ..Lúc đầu mình cũng thấy nhiều người phàn nàn update chậm này nọ nhưng có mấy người họ xài rom stock..Ban đầu than phiền thì nhiều nhưng khi ra rom stock thì xài dc vài ngày xong lại qua rom cook , vậy than phiền làm gì ? ..Chả phải có mình Sony mà hãng nào chả thế phải k bạn ?..Riêng mình thì vẫn luôn hài lòng với những rom mà Sony mang lại , luôn có cái riêng của nó 😃
MÌNH THẤY THIẾT KẾ CỦA XPERIA TX RẤT ĐẸP !

CÁC BẠN SẼ CẢM NHẬN ĐIỀU ĐÓ RỎ NÉT HƠN
KHI ĐẶT EM NÓ CẠNH CÁC SIÊU PHẨM KHÁC !

@loveanyone coi lại ai nói xài s3 nữ tính nhỉ mình có nói như vậy bao giờ
@phuocthanh234566 THank bác mấy tấm ảnh này nhé;) nhưng Mình lại thấy con LTE2 đẹp:p
Thích vẻ nam tính của sony.
đúng là dt sony khó gọi tên thật đấy,mà con nào cũng hao hao giống nhau...
tuanchuoi
TÍCH CỰC
11 năm
@saodoingoione Nói như bạn thì iphone ntn? Mỗi con mỗi vẻ, chỉ có bạn không phân biệt được thôi. Vd xperia T va TX, hay Sva SX tất nhiên phải giống nhau. Chả nhẽ bạn bảo xperia S giống con TX này a?
@tuanchuoi Không lẽ cứ Xperia 1, Xperia 2, Xperia 2S, hay Xperia NXT 1, Xperia NXT 2, ...
tuanchuoi
TÍCH CỰC
11 năm
@LeoT94 Thì iphone nó có iphone 2,3,3s...
Sam sung có : galaxy, galaxy s, gls2, gla s3
Lg có optymus...
Mỗi hãng có 1 sp chủ lực giêng mà bác.
anhchang_^
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đẹp quá nhưng giá vẫn hơi chát nếu tầm 9 củ thì ngon
Theo mình thì ĐT sony phải được nhìn tận mắt, sờ tận tay thì mới thấy nó đẹp, còn nhìn qua ảnh thế này thì không cảm nhận được đâu.
sony mất đi chữ ericsson giống như mấy đi 1 phần linh hồn như thời trc đây .
@lie_Z sony ericsson là hãg đt được sony mua lại bạn à! Bạn nhắc làm mìh nhớ một thờj cầm smartphone sony ericsson trên tay!
k có SONY VKL nhể :-/ ra e mua liền =))
haisinh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@chien52c4 CÓ SONY VL RỒI ĐÓ BẠN. CÒN SONY VKL NĂM SAU SẼ CÓ. @@
@chien52c4 hình như chuẩn bị bán ra Xperia VL đấy bác, bản khác của Xperia V thì phải, cơ mà thiếu mất chữ K theo yêu cầu của bác=))
@chien52c4 chuẩn bị có đó bạn😃
anhnguyen83
ĐẠI BÀNG
11 năm
Vote cho SONY! Vẫn kết em XV hơn! 😁
thich sony nhung pin chan lam
Lúc đầu háo hức lắm, còn phân vân giữa xperia t/v với lumia 920
Hôm hội chợ vietnam mobile ra cầm thử thì thôi chán hẳn.đt mỏng và nhẹ, cảm giác yếu ớt như đồ chơi, chả khác gì samsung galaxy.
Thế nên mình gạt nó ra và đợi lumia thôi
@anchoi_khongso_muaroi_t Ý M Là sao.fan sony hã.
Hay thấy ngứa trong người.
@oh_chicken_con Nhìn cái nich đã biết ntn rồi.Chả là fan của cái gì nhưng nói cho có tí hiểu biết.
@hcdt Bác nói đúng.dòng ga s chỉ thích captivate.nếu s3 làm bằng nhôm bvaf viền máy đi 1 đường crom bóng như sony này thì tuyệt biết máy.thỉnh thoảng tháo cái nắp sau thấy nãn thật.hihi nhưng được cái sài củng mượt gần bằng 4s..

Sent from my SGH-T999 using Tinhte.vn
@jun611 Bạn cầm ion xem còn cảm giác mỏng, nhẹ, yếu ớt không nhé!
prin77
CAO CẤP
11 năm
thích xperia V hơn
heliosy
TÍCH CỰC
11 năm
Con này đẹp, nhìn nam tính hơn là arc s

Gửi từ Rui Saotome của tôi bằng Thiên Lý Truyền Âm
Sony nói_ sory em đua hết nỗi rồi, em bị sự cố mà

Xu hướng

Bài mới